Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em xin tiếp tục hành trình:

Sau một thời gian tranh luận, thương thảo, cuối cùng cả đoàn cũng thống nhất xong và phân chia công việc. Do điều kiện của em cần quay về nhanh nên cụ XO bố trí em đi một bản "không xa lắm" so với trung tâm Nậm Ban và nhà anh Nhè, đó là Nậm Nó 1, ở đây có 2 trường cần phải bàn giao. Từ nhà anh nhè tới đó chỉ khoảng 20km, trong đó có 10km đi được bằng xe ô tô, còn lại sẽ có giáo viên hỗ trợ xe máy để đi cùng đưa đoàn xuống bản.
Có 15 điểm trường cần bàn giao, trong đó điểm xa nhất tính từ nhà anh Nhè có thể mất khoảng 35km đường thường và 5km chỉ có đi bộ. Về sớm được cũng phải tối.
Như vậy là đoàn chia làm 2 mũi, mũi 1 là 15 người hướng về các điểm bàn giao, mũi 2 là trung tâm Nậm Ban thẳng tiến để đến nơi khám chữa bệnh cho người dân nơi đây, đồng thời xây dựng sân khấu để cho đêm nay còn giao lưu và đốt lửa trại, múa lân cho các cháu đón trung thu sớm. Người dân nơi này chưa bao giờ biết múa Lân là như thế nào. :(

Các cụ mợ nhìn kỹ 3 điểm có ở trên Bản đồ là Nhà Anh Nhè, Trung Tâm Nậm Ban và Nậm nó 1 tạo thành hình tam giác ở chính giữa.
Em đi cùng cụ Vietrade, một đoàn đi có 2 người để làm thủ tục bàn giao, ngoài ra còn quay phim chụp ảnh. Khi đi đoàn em được nhận 1 túi nilon trong đó có 2 chai nước, lương khô, đinh và 2 tấm biển để gắn lên tường của lớp học.
Đoàn em đi cùng 1 đoàn khác cũng có 2 cụ là ym9972 và một cụ nữa là gì em ko biết nick. Đoàn cụ này đi cùng hướng với em để vào Nậm Nó 2. Đi hỗ trợ đoạn đầu có 2 xe, 1 xe Dmax chở hàng và 1 xe ford escape chở người. Em đi cùng xe Dmax.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Mới nhìn bản đồ em đã cười bảo, đơn giản thế này chắc khoảng 1 tiếng là xong hết, chả có gì mà mọi người cứ phát làm gì lương khô với lại nước uống cho vẽ chuyện. Hờ hờ, thực tế dẫn em đi theo một câu chuyện hoàn toàn khác mà em không bao giờ tưởng tượng được. Chắc ông trời bắt em phải nếm trải những điều dân bản ở đây phải đối mặt hàng ngày: mưa lũ.

Để dễ hình dung, mời các cụ xem tiếp những hình ảnh sau:

Một góc cung đường từ nhà anh Nhè đến đoạn giữa để hạ hàng xuống bàn giao cho người dân.

Một chiếc xe tiếp theo của đoàn, nhưng sẽ phải đi đến một vị trí xa hơn.

Phùh cụ jo có mệt không? Em leo lên đến đây cùng cụ cũng thấy đuối rồi. Em ăn bát mỳ chuẩn bị vào Nậm Sảo đã...
Cụ và cụ cesar chuẩn bị trả ảnh Nậm Sảo nhá.. ;)

Đọc 1 lèo đến trang 36
chuyến đi của các cụ ý nghĩa quá
Nhà cháu chỉ xin một chân hóng thôi :)
Ảnh của Cụ rất đẹp, nhưng ý nghĩa của chuyến đi còn đẹp hơn. Hy vọng vào một dịp nào đó Em được tham gia làm chân bê vác phục vụ cho đoàn.
Cám ơn cụ Jo, e thích mấy tấm núi suối ruộng và mây của cụ quá
Cảm ơn các cụ!

Em nhìn ảnh của cả đoàn trong công việc được giao mà xấu hổ và nhìn 2 cụ măm mỳ thì thèm quá vì bọn em quần quật 9 tiếng trên xe ko dám dừng trừ những lúc tắc đường. Lần đầu tiên em đi cùng OF một chuyến đi lớn (em ko dám dùng từ đi từ thiện vì em có làm đc gì đâu) và cũng lần đầu tiên đến Tây Bắc mà ấn tượng quá.
Thôi ko sao, quan trọng là các cụ mợ có cái tâm, việc lạc đường không ai mong muốn. Nhưng mà lạc tới 2 lần thì kể cũng .. đậu phộng thật... :))

Em vừa chở hàng vừa đi điểm trường. Xe thì vào điểm tập kết hàng vứt đấy rồi đi xe máy. Rất tiếc do sạt đường nên em ko vào được tới điểm trường Nậm Chẻ, một trong những điểm trường có điều kiện khó khăn nhất vì có ~ 3km dốc núi dựng ko thể đi xe máy được mà phải đi bộ hoàn toàn :(
Có nhiều cụ rất tiếc vì không vào được đến nơi do mưa bão sạt lở.

Chúng em cũng vừa thực hiện chương trình Phong Thổ hôm 2/9 xong mà giờ nhìn ảnh của cụ đã thấy bồi hồi rồi :)
ảnh nữa đi cụ . Cháu lót dép hóng đây.
Cảm ơn các cụ!

Em đi cùng xe cụ này để chuyển giao hàng đến nơi tập kết.

Mỹ Tâm giống Mợ ấy chứ cụ.
Chuẩn đó cụ.. ;)

e cũng có cảm nhận giống cụ, đầu tiên lên e cứ tưởng là dân bản mãi sau xem lại ảnh mới nhận ra là người đoàn mình, chúc cho bạn ấy luôn mạnh khoẻ để hoàn thành những gì mình đang làm, thành công trong mọi công việc
Nhiều người có cảm nhận tốt về cậu này giống em nhỉ.. :)

Cụ Mai cồ là lười nhất nhé. Người ta làm việc còn cụ tuền chụp ảnh với ngắm các mợ.
Em chỉ là chiếc lá, việc của mình là xanh..
Em thuộc nhóm 7 là nhóm chụp ảnh. Đúng ra em chỉ có chụp ảnh mà thôi, và cụ thấy đấy, em đã hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao. Tuy nhiên, lần này em còn kiêm nhiệm thêm cả việc đi bàn giao ở Điểm trường nữa do thiếu người. Cụ theo dõi hành trình thì sẽ thấy nhé.

gửi các cụ chút xíu hằng nga đêm trăng ạ
Cảm ơn các cụ đã bổ sung thêm thông tin cho thớt em được phong phú.

Mợ 3G đây a??? e không thể tin được điều đó chứng tỏ trình dìm hàng của cụ chủ thật là pro =))
Cụ định gây xung đột giữa em với 3G đấy ah? :))

Cái xe bên dưới mợ này đẹp quá! em thích hơn là người ngồi trên xe. Mợ ấy xuynh nhưng xe quả thật đẹp.
OF thì toàn yêu xe có mấy ai yêu người đâu cụ nhể? :P

Em thích quá, đợt này em quá bận nên không thể tham gia được. Em là giáo viên, lần sau em sẽ huy động mọi người và học sinh ủng hộ sách giáo khoa, vở cho các em Nậm Ban ...
Cảm ơn các cụ mợ
Cảm ơn mợ trước nhé.

Mợ ý bên đoàn múa Thăng long cụ ạ, cụ đến đấy phỏng vấn ra ngay
Cụ có thêm thông tin gì không cho các cụ trên này đỡ phải hỏi.. :D

Sau khoảng 10km cũng cung đường gian khổ, Đoàn xe của em bắt đầu dừng lại để hạ hàng xuống điểm tập kết do xe ô tô không thể tiến vào sâu hơn được nữa. Việc còn lại sẽ do giáo viên và người dân của điểm Nậm Nó 1 vận chuyển hàng vào.

Cụ ym9972 chỉ đạo sắp xếp hàng hóa rất nhanh gọn.

Chân tay cũng làm việc liên hồi.

Hỗ trợ cụ có cả tình nguyện viên chui vào thùng xe dỡ hàng.

Hàng bọc nilon cẩn thận, và việc cẩn thận đó được đền đáp ngay bởi chỉ vài phút sau là mưa như trút. Khí hậu núi rừng mà.

Cảnh đẹp nơi tập kết hàng

Đây là quà tặng của OF cho bản Nậm Nó 1... :))

Đầu dốc nơi bắt đầu cuộc hành trình bằng xe máy để đi vào bản.

Bắt đầu lên xe máy, cả 4 xe cùng khởi hành một lúc. Em thì lên xe một cô giáo tên Phòng, hiệu phó của một trường tiểu học.
Đi chưa đầy 1 phút em đã phát hiện ra nguy hiểm: Đường xá gì mà sóc kinh, toàn xuống dốc sâu hun hút, phanh xe thì cứ gọi là dê lốp trượt trên lớp sỏi nhỏ trên đường. Chưa kể các khe rãnh nhỏ hoặc đá lớn chặn đường. Một bên là vách núi, một bên là vực sâu thăm thẳm. Kinh không chịu được.
Ngồi được 5 phút cô Phòng mới nói: Sao anh bám chặt thế. Hóa ra từ lúc nào không biết, em đã bám hai tay vào vai cô giáo để cho an toàn. :P
Thấy tình hình phụ nữ lái xe chở mình có vẻ không ổn, em xin đổi vị trí lái, cô giáo đeo balo ảnh giúp em còn em chở.
Và hậu quả thì như các cụ đã thấy ảnh của cụ ym9972 ở ngay page 7. Do không quen đường nên vừa đi vào vũng bùn đầu tiên, hậu quả của trận mưa hôm trước, là xe em trượt bánh và đổ nghiêng sang bên phải. Thế là ngay từ hiệp 1, giày và tất của em đã dính đầy bùn đất.chu
Nhưng chưa ăn thua gì, vừa qua khỏi chỗ bùn lầy đó, lập tức trời đổ mưa to như trút. Em có mang theo 2 cái áo mưa mỏng mà cụ rùa mua cho bọn em ở Lai Châu, em liền đưa cho cô Phòng 1 cái, còn giữ lại 1 cái cho mình.
Tưởng ngon ăn ai dè khi giở ra áo mưa mỏng quá rách hết cả, mỏng hơn cả tờ poluy nữa, sao người ta có thể sản xuất ra loại áo mưa siêu mỏng như thế cho thời tiết ở khu vực này nhỉ??? :((
Lóng ngóng mất 3 phút cũng không mặc xong áo mưa, mưa càng ngày càng to như trút, em đã ướt như chuột luôn rồi, quay sang thấy ba lo máy ảnh của mình vứt trong bụi cây cũng đã bắt đầu thấm nước. Không xong rồi, em thầm nghĩ, vậy là em lột luôn áo mưa bọc ngay cho cái ba lô máy ảnh, còn lại người ướt thì kệ nó. Vũ khí chiến đấu quan trọng hơn.
Khi cô Phòng mặc xong áo mưa và em cũng bọc xong cái balo máy ảnh, cả đoàn lại tiếp tục lên đường. Lúc này đoàn đã chia làm 2, cụ vietrade và cụ ym9972 do có 2 tài tương đối vững đã đi trước, chỉ còn lại đoàn của em và cô phòng cùng với một cụ OFer và một người vận chuyển cụ ý nữa. 4 người lại lục tục lên đường. Trời vẫn mưa gào ầm ỹ, sấm sét đì đùng. Em vừa ôm máy ảnh ngồi sau thì lại thấy lạnh lạnh ở đùi, hóa ra nước bắt đầu ngấm vào trong túi quần làm ướt chiếc IP4. Toi rồi. Nhưng thôi kệ. Sao phải ngợi. Đi tiếp.

Trời mưa to, nước bắt đầu tuôn xối xả xuống cung đường mà bọn em đi, lúc này cát, sỏi, bùn, đất bắt đầu phát huy tác dụng. Quả là lầy lội kinh khủng, xe cứ trượt ngang khi đạp phanh sau. Có những đoạn không đi được em phải xuống đi bộ vì nếu đi tiếp xe sẽ không thể phanh được và trôi cả xe lẫn người xuống vực. Vậy là nhiều đoạn em phải ôm ba lô xuống đi bộ để cô Phòng đi một mình qua chỗ lầy đó. Nhưng đến đoạn cô Phòng bị ngã thì em liền quyết định là thôi, dù không quen đường cô cũng để anh đèo cho, con gái đi không ổn rồi. Trước đó cô cứ nằng nặc bảo để em chở vì em quen đường hơn, ngày nào em chả đi đường này.
Vậy là đổi lái.
Đến lúc em lên lái mới thấy lái xe đường mòn rừng núi không hề đơn giản, tất nhiên là dưới trời mưa bão như vậy thì phần lớn là xuống đi bộ, nhưng đâu phải dắt bộ xe là dễ, có những đoạn dốc mà cả 2 người phải kéo lùi xe lại, nhưng cả người và xe vẫn cứ trượt xuống. Đôi giày của em là đôi giày có đinh cao su ở dưới mà cũng không trụ nổi, bung ra, trong thì toàn bùn với đất. Nhiều đoạn đi hẹp quá, lá cây quệt cả vào mắt, nước mưa chảy ròng ròng mà không thể nào đưa tay lên giụi mắt được. Cứ phải bám thật chặt để xe trôi qua. Kinh khủng.

Tranh thủ những đoạn mưa ngớt lôi ngay máy ảnh ra chụp. Tuy nó ướt nhưng vẫn chụp tốt. Một bên là vực một bên là vách núi đấy.

webzy

Xe tải
Cảm ơn cụ Cesar đã hỗ trợ cùng em diễn tả về sự khó khăn vất vả của cả đoàn trong chuyến đi từ Lai Châu đến Nậm Ban. Thực ra nhìn đường xá như vậy là các cụ mợ đã đủ hiểu sự khó khăn vất vả của nơi này như thế nào rồi.
Hành trình đầy cảm xúc! em chỉ biết hóng theo các cụ, mợ . Thank cụ chủ nhiều.

Đoạn đường chỉ có khoảng gần 8km mà bọn em mất tới gần 2 tiếng đồng hồ để đánh vật với nó. Cô phòng bảo: hôm nay nếu em lắp xích thì đỡ hơn.
Ủa, xe em không có xích à? Cô phòng cười nói: Xích là cái người ta chế tạo ra để lắp vào bánh xe để cho xe đỡ trơn trượt ý mà.
Oh, cái này thì anh biết, anh gặp ở Nhật nhiều rồi. ( Nhắc đến Nhật em tí khóc vì đang so sánh với thiên đường và hạ giới.. ). Lúc này mới thực sự ngấm sự khó khăn vất vả của người dân nơi đây so với cuộc sống bình thường của mọi người ở các thành phố lớn. Họ vất vả quá. Nhưng suốt trên cả quãng đường đi, cô Phòng nói suốt. Cô kể: Em yêu Nậm Ban lắm anh ah. Nhà em ở Na hang, thế mà Tết năm nào em và chồng con cũng chỉ về được 1-2 ngày rồi bọn em lại quay lên trên này ngay, ở đây có một sức hút mãnh liệt lắm. Người dân nơi đây hiền lành dễ mến, cuộc sống tuy khó khăn nhưng giúp được cho các em nhỏ dân tộc ở đây bọn em cảm thấy có ý nghĩa lắm. Mà ở đây không có trộm cắp cướp giật gì hết, có những nơi bọn em đi xuyên rừng để dạy, vào cách bản 3-4km, ko đi xe máy được, bọn em lấy lá cây phủ lên, xong rồi vào dạy học rồi quay ra lấy xe đi về. Tối ngủ bỏ xe ngoài cửa cũng chẳng ai lấy vì có ai vào đây làm gì đâu..
Những lời tâm sự bình dị của cô giáo trong những lúc này khiến em hiểu rõ hơn hết cuộc sống và tình người của người dân nơi đây. Mà điều kỳ lạ đó là sự lạc quan trong giọng nói, những nụ cười giòn tan trong câu chuyện của cô khiến tôi thực sự cảm động về một niềm tin mãnh liệt vào một ngày mai tươi sáng hơn.

Tranh thủ những lúc tạnh mưa lại lôi máy ra chụp những cảnh đẹp mà người bình thường hiếm khi được thấy.

Thần Tài

Xe điện
Cụ Mí Cồ chịu khó dậy up bài sớm thế, nể cụ ghê.

Đây là cô giáo Phòng, hiệu phó một trường mầm non, đồng hành cùng em trong suốt quãng đường đi tới trường tiểu học Nậm Nó.

Những con đường đau khổ đi mãi tưởng chừng không bao giờ hết.

Và những cảnh đẹp của núi rừng vẫn lúc ẩn lúc hiện!

Và cuối cùng sau gần 2 tiếng đồng hồ chiến đấu với đường xá và thiên nhiên khắc nghiệt, bọn em đã đến được bản Nậm Nó.

Bản Nậm Nó nằm giữa núi rừng. Cảm giác của em lúc này thật khó tả. Một cảnh đẹp dường như chỉ thấy ở trong tranh nhưng bây giờ hiện ra trước mắt.

Một cây cầu cheo leo và một dòng sông hung dữ ngay bên cạnh bản. Nhìn tưởng gần nhưng bọn em phải đi vòng qua sườn núi quanh co mất thêm gần 15p nữa mới tới cầu.

Cây cầu cheo leo đó đã ở ngay đây.

Dòng sông đục ngầu vẫn cuồn cuộn trôi như sẵn sàng nuốt đi bất kỳ thứ gì ngăn cản nó. Dòng sông này cũng đã cuốn đi sinh mạng của bao người xấu số trượt chân ngã từ vách núi xuống ở trên những cung đường mà em vừa đi qua. :-s

cesar

Xe tăng
Em tranh thủ tí vì hôm nay em rất bận nên ko bít lúc nào mới tiếp tục câu chuyện được.
Cách hành văn của cụ Mai cồ thật xúc tích và chi tiết, cảm xúc của e cũng y vậy nhưng không đủ câu chữ diễn tả hết được.
Cụ thật có trách nhiệm với thớt của mình... Trong lúc cụ bận việc các cụ khác sẽ báo cáo về các công việc của mình

Em tranh thủ tí vì hôm nay em rất bận nên ko bít lúc nào mới tiếp tục câu chuyện được.
Em chả đi được cùng các cụ nên chả có ảnh , tiếc ghê! :P
Mà cái hội 28 là hội gì đấy cụ Mai Cồ? Hội hay tắm phỏng :))

Trạng thái
Thớt đang đóng