Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

kysu

Xe tải

Tùng91

Xe tải

cesar

Xe tăng
Chắc cụ ấy đang sửa ảnh, em cũng f5 suốt nửa tiếng dồi

Qua được chiếc cầu cheo leo đó. Em và cô giáo Phòng bắt đầu đi lên dốc để lên bản. Cô giáo Phòng bảo: Anh ơi thôi để xe ở dưới, đường này khó lên lắm. Mình thấy các cô giáo nói vậy thì mình cũng thấy ghê ghê. Nhưng đến sát chân dốc lên thì mới thấy là ghê thật. Nhưng em chẳng thấy cái xe máy nào ở duới vì đến trước em một lúc là cụ Vietrade. Vậy em nghĩ bụng bảo: chắc cụ ấy lên ngon thì mình cũng phải lên ngon. Thế là em cũng bảo cô giáo xuống và lọ mọ cả người lẫn xe lao lên cái dốc dựng đứng toàn đá với sỏi. Phát ghê. Cuối cùng cũng lên được đến nơi.
Cả bản có đúng một ngôi nhà xây dành cho 3 cô giáo ở và đồng thời cũng là lớp luôn. Em vào thẳng chỗ phòng học khang trang nhất bản này vì vietrade đang phơi giày tất chờ em ở đây.

Đến nơi, trời lại bắt đầu mưa to, việc đầu tiên của em là cởi đôi giày đầy bùn để tháo đôi tất và vứt đi vì kinh quá, toàn bùn với đất bên trong. Vietrade đứng ngoài cười khẩy bảo: ông giặt tất đi mà đi vào, không có tất không đi được đâu. Em nghĩ bụng bảo: giầy mình đi ngon, cần qué gì tất. Thế là lắc đầu và chỉ giặt đôi giầy chứ tất thì bỏ lại. Đôi tất màu trắng giờ sang màu cháo lòng đất nhìn phát ghê.

Đôi tất của em ở trên tấm ván chỗ vòi nước phía trong.

Bước vào hiên, dù lạnh căm và ướt như chuột nhưng việc đầu tiên là rút máy ảnh nhờ Vietrade chụp mấy phát với cô giáo Phòng để làm kỷ niệm là đã đến nơi an toàn:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tranh thủ lúc ngồi chờ trời tạnh để xuống trường dưới làm thủ tục bàn giao, em thấy phòng bên cạnh có một cô giáo ngồi nghe nhạc cặm cụ soạn giáo án. Em chụp lúc này cô giáo hoàn toàn không biết gì...

Và đến khi cô ngẩng lên thì ôi, gương mặt cô toát lên một nét buồn, thật buồn. Có lẽ vẫn có những lúc các cô giáo trên này cũng chạnh lòng nỗi nhớ thương quê. Ở giữa thâm sơn cùng cốc, em nghĩ các cô buồn cũng là điều dễ hiểu.

Đến khi em tiến vào trong hỏi thăm cô giáo thì thấy cô bối rối lắm chẳng nói được nên lời. Chắc có lẽ lâu lắm mới gặp người đàn ông dưới xuôi lên mà vào tận bản hỏi thăm các cô. Em cũng bối rối chẳng hỏi được nhiều.

Nụ cười của cô giáo miền xuôi lên miền núi dạy học tặng các cụ mợ OF nhà mình đây. Cô giáo tên là Hiền nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Phòng bên cạnh thì cô giáo Huyền vẫn đang dạy các em nhỏ học bài:

Vừa phải dạy học, vừa phải trông con, đây là đặc thù các lớp học ở vùng cao.

Các em vẫn chưa quen với người lạ.

Nhưng khi quen rồi thì ánh mắt rất thẳng.

Đây là lớp học mẫu giáo ngay phía ngoài. Gian nhà tranh này giờ đã chia thành 2 nửa, một nửa vẫn là lớp học mẫu giáo, nửa còn lại làm bếp. Một chiếc bảng đã quá cũ được dựng phía ngoài như đánh dấu của thời gian không có gì có thể tồn tại mãi.

Bếp của các cô cũng đơn sơ mộc mạc.

Phòng ở của các cô, em phải chụp trộm một cái không dám chụp đàng hoàng vì sợ các cô cảm thấy ngại ngần.

Ngoài trời, mưa vẫn rơi nặng hạt như muốn chia sẻ nỗi buồn man mác trong lòng em vào thời điểm này. Biết bao giờ mới có thể giúp đỡ được người dân nơi đây tốt hơn.

Chờ mãi cuối cùng mưa cũng tạnh, em và vietrade chụp với các cô một kiểu ảnh trước khi xuống bản dưới để bàn giao lớp học.

Bắt đầu xuống bản. Thật em không thể tin được có cuộc sống nào còn khổ cực hơn những hình ảnh em chụp được dưới đây không nữa...???

chuotlang

Xe lừa

Để cháu này ngồi nguy hiểm quá, may mà 1 chân ghế chạm tường, ko thì vập răng vào thành bàn chắc

Cô đi dép tổ ong kia ẩu quá

Chỉnh sửa cuối:

Sunglass

Xe hơi
tiếp đi cụ.iem ấn F5 mỏi tay quá

Để cháu này ngồi nguy hiểm quá, may mà 1 chân ghế chạm tường, ko thì vập răng vào thành bàn chắc

Cô đi dép tổ ong kia ẩu quá
Lão tận mắt chứng kiến thì mới thấy như trên còn chưa là cái gì khi những đứa bé chỉ nhỉnh hơn con cô giáo, giữa trời mưa đứng thành dây từ trên đỉnh núi xuống chân núi chuyển hàng xuống cơ!

Trạng thái
Thớt đang đóng