Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

cesar

Xe tăng
Có cụ ạ, cụ nào mệt mỏi sau một hành trình dài kia

Cuối cùng, sau đúng 12 tiếng đồng hồ chạy trên đường bao gồm cả thời gian ăn trưa và thời gian nghỉ, hỏi đường, chờ đợi nhau... Đại gia đình OF đã đặt chân tới khách sạn Mường Thanh tỉnh Lai Châu.
Lúc này là khoảng 8h30 tối. Mọi người bắt đầu vào làm thủ tục nhận phòng.

Mợ Me3g có vẻ thù hằn gì em nên cho dù em đến sớm nhưng mợ ý bắt em và vietrade ngồi chờ mãi mới giao chìa khóa phòng. Vụ này em sẽ hỏi tội sau. :-??

tavn

Xe tải
Em xin phê bình là ảnh bác Mai cồ chụp không chuẩn vì không thấy bác ấy trong ảnh.

Sau khi ăn sáng xong xuôi, cả đoàn bắt đầu tiếp tục hành trình đến nhà anh Nhè. Chỉ 4 tiếng thôi nhưng mà sao em cảm thấy lâu thế. Đây mới thực sự là cung đường đau khổ...

Cụ này đi nhờ xe em nhưng có cái hay là thấy xe nào đẹp cứ xin chụp ảnh. Em thấy hơi kỳ lạ.. :))

tavn

Xe tải
Xin phép các cụ mợ em dừng chuyến đi để có đôi lời chia sẻ.

Chào cụ xephuot !

Đầu tiên, em xin cảm ơn cụ đã có những chia sẻ hết sức tâm tình. Em nghĩ phải có cái tâm mới bỏ thời gian ra để theo dõi và nhận xét chuyến đi của đoàn như vậy.
Em sẽ trả lời từng ý của cụ như sau:

Việc này đúng ra BTC sẽ trả lời hoặc cụ vào quỹ từ thiện OF xem các cụ mợ trong đó tổ chức các kế hoạch đi rất quy củ và tổ chức. Việc na ná các cuộc từ thiện khác em cũng đồng ý với cụ, nhưng mỗi cá nhân sẽ tự lựa chọn hình thức làm từ thiện theo ý của họ chứ không phải chỗ nào cũng vào, chỗ nào cũng làm.
Cá nhân em cũng chỉ là một thành viên của OF và em chọn Quỹ từ thiện của OF để dành thời gian, công sức và tiền bạc vào đó vì em thấy vừa với tiêu chí của em. Những tiêu chí và những quỹ khác co nhiều nhưng em không lựa chọn. Đây là việc riêng.
Thứ nữa, nguồn tiền đi từ thiện đợt này chúng ta nên hiểu rõ 2 nguồn:
1. Đóng góp từ thiện ( tiền bạc, quà tặng.... ). Tiền này đã và sẽ đến trực tiếp với người dân Nậm Ban. Mọi chi phí đều cực kỳ rõ ràng về mặt sổ sách.
2. Đóng góp cho chuyến đi: Toàn bộ chi phí cho chuyến đi cả đoàn bọn em đều bỏ tiền túi ra để chia nhau, kể cả là cái tăm. Cho nên việc đi đâu làm gì, ăn gì, ở chỗ nào là do tiền túi của chúng em bỏ ra nên bọn em hoàn toàn có thể làm những điều mình muốn. Em cũng không cần phải giải thích chi tiết về những việc này.

Còn về mấu chốt của vấn đề như cụ nói là không giải quyết được việc gì thì em cũng nói luôn là: Việc xây dựng các điểm trường là một ví dụ điển hình cho việc đầu tư lâu dài cho tương lai học tập cũng như sức khỏe của các cháu.
Bên cạnh đó đoàn còn có quần áo, đồ ăn, thiết bị, sách vở ủng hộ thêm, như vậy em nghĩ là quá thiết thực phỏng cụ?
Còn đương nhiên, cái quần cái áo, cái sách, cái vở dùng lâu thì nó cũng phải mòn, phải hỏng, sao có thể ở bên các cháu mãi được? Như vậy mới cần sự tiếp sức của những tổ chức khác, những cá nhân khác trong cả một quá trình đầu tư dài hạn cho Nậm Ban.
Còn cái thiết thực nhất em nghĩ thế này: Mình làm lần này các cháu còn có cái để sử dụng, đợi đến khi mà theo như cụ nói: giải quyết được việc gì... em e rằng các cháu đã thành một thế hệ khác: không được đào tạo học hành, lông bông lang bang, hư hỏng mất rồi.

Ý của cụ là nên để nguyên hiện trạng vất vả nghèo khó, bệnh tật, bẩn thỉu... ( việc này cụ xem tiếp hành trình của em cụ sẽ thấy ) để duy trì các bộ thổ cẩm Handmade?

Cái này cụ nói hay thật: thế cứ ai làm công ty thì phải cung cấp các sản phẩm của công ty để ủng hộ mới là có ý nghĩa, còn các việc làm khác không quan trọng.
Em nói luôn với cụ là em chỉ mang đồ nhà đi làm từ thiện, việc công ty của các cá nhân không nên đem vào đây để bàn bạc. Chỗ này không phải để kinh doanh hay PR cho thương hiệu của một đơn vị nào. Còn công ty nào có điều kiện thì vẫn rất hoanh nghênh và chúng em vinh danh những công ty đó.

Nếu em hiểu không nhầm thì cụ khuyên OF không nên cùng các bản xã tiếp tục xây dựng các hệ thống trường học nữa mà chuyển sang cho các đoàn quốc phòng đi xây dựng kinh tế mới thì sẽ hiệu quả hơn?
Em mạn phép không trả lời cụ vấn đề này vì đúng sai thế nào mỗi người tự có câu trả lời cho riêng mình.

Em cũng có vài lời chia sẻ như vậy, có gì không đúng mong cụ bỏ quá cho.

Cảm ơn cụ về những lời khen. :)

Trân trọng!
Em mới làm cái kế hoạch nhỏ: xin vợ ứng trước tiền(ăn sáng + cafe) 10 buổi, được 500k, đã chuyển ủng hộ chương trình. Từ sáng mai, em các bác nhịn đói để giảm béo ạ.

altistau

Xe tải
Khó có thể diễn tả được cảm giác của cả một cuộc hành trình 3 ngày đi làm từ thiện ở Nậm Ban vì có quá nhiều cung bậc cảm xúc khác nhau. Thôi thì em cứ mạn phép các cụ được viết lại, tả lại chi tiết cuộc hành trình này, những gì diễn ra xung quanh em để các cụ dễ bề hình dung.
Nội dung của chuyến đi thì chắc là em cũng không phải nói lại nữa vì một chương trình từ thiện vì cộng động rất lớn đã được thông báo tới tất cả các box trong thời gian vài tháng vừa qua.
Những gì em diễn đạt dưới đây cũng không đủ để tri ân được hết những tấm lòng của rất nhiều con người đã bỏ tâm huyết ra để dành thời gian, công sức, tiền bạc và dành hết yêu thương cho một xã nghèo khó của một tỉnh miền núi phía Bắc.
Nói quá nhiều lời hoa mỹ về một chương trình từ thiện đôi khi lại là phản cảm, vậy em xin phép các cụ mợ bắt đầu hành trình của một chuyến đi mà với riêng em, có lẽ suốt đời khó quên.

Trước hết em xin tặng cả nhà một kiểu ảnh cả đoàn trước khi lên đường:

Trước lúc lên đường!

Tiếp theo em xin gửi tặng cụ duky bức ảnh kỷ niệm vì một lời hứa với cụ. Lý do: Đúng buổi sáng thứ 7 ngày 22-9, khi cả đoàn đang ăn sáng tại khách sạn Mường Thanh, thì cụ duky bước vào và nói với cả nhóm em như thế này: Bà xã em vừa đẻ các cụ ơi!!!
Cả đoàn cùng đứng lên chúc mừng và mọi người đều bảo: Thôi cụ sắp xếp về sớm với vợ con đi, mọi chuyện đã có đoàn lo. Nhưng cụ duky chỉ lẳng lặng nói một câu: Thôi vợ em đã đẻ rồi, mẹ tròn con vuông thế là em vui lắm, nhưng chương trình này cũng là tâm huyết của em trong bao lâu qua, em không thể bỏ chương trình vào lúc này được. Em sẽ ở lại đi đến cuối cuộc hành trình...
Em không biết nói gì, chỉ biết tặng cụ tấm ảnh và thực sự gửi tới cụ lời tri ân sâu sắc.
Thanks Cụ Mai cờ, ảnh cụ chụp đẹp quá, nó đẹp như tình thần của OFer ấy. Nhìn cả đoàn hừng hực niềm vui trở vể Nậm ban kìa..

Em mới làm cái kế hoạch nhỏ: xin vợ ứng trước tiền(ăn sáng + cafe) 10 buổi, được 500k, đã chuyển ủng hộ chương trình. Từ sáng mai, em các bác nhịn đói để giảm béo ạ.
Cảm ơn cụ nhé, thật là ý nghĩa. :x

Cứ một lúc đoàn xe lại phải dừng vì đường xấu hoặc xe đi trước phải demo thử xem qua được không rồi mới đến xe sau. Mà mỗi lần dừng dù chỉ 2-3 phút là cả xe em lại nhao nhao đòi xuống xe chụp ảnh, với lại thư giãn gân cốt sau những "cung đường mát xa" không cần thiết... ;)

Phát cuồng vì chụp ảnh.

Em ngồi sau xe nên luôn xuống cuối cùng, đến lúc xuống được là cả đoàn lại đi lên, em ức quá không chụp được kiểu nào nên phang đại cây hoa dại dựng đứng ngay bên thành xe cho đỡ ức. Các cụ đừng chém em tội nghiệp.. :)

Cuối cùng, sau gần 4 tiếng chiến đấu kinh hoàng với đường xá, cầu cống thì đoàn cũng đến được nhà anh Nhè, chủ tịch xã Nậm Ban. Nơi tập kết và phân loại hàng hóa và phân công công việc trước khi đi điểm trường để nghiệm thu công trình và bàn giao quà tặng.

tavn

Xe tải

Phóng viên tiếp tục tác nghiệp trước khi lên đường. Súng trước súng sau khủng quá..

Cụ này làm phóng viên bên mảng nội chính có vẻ hợp hơn. Cụ Mai cồ cho em cái nick của cụ này để em mời rượu ạ.

Minh chè

Xe tăng
Cho em ké bác Mai cồ đoạn Clip em quay trên đường từ bản xuống..Chỗ đường đẹp mới dám lôi IP ra tác nghiệp vì sợ rơi xuống vực thì ko xuống lấy lên được..hihi
[video=youtube;eHVutSbd67I]http://www.youtube.com/watch?v=eHVutSbd67I[/video]

Chỉnh sửa cuối:
Cụ này làm phóng viên bên mảng nội chính có vẻ hợp hơn. Cụ Mai cồ cho em cái nick của cụ này để em mời rượu ạ.
Cụ Sonrack cụ ơ. Cụ sang box Từ Thiện thì thớt nào cụ Sonrack cũng có mặt.

Trạng thái
Thớt đang đóng