[Funland] Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế ?!

Trạng thái
Thớt đang đóng
Chỉ có cụ là tài nhất? Cụ có biết lúc nó đánh quân chủ lực của mình có bao nhiêu không? Đừng sống trong cảnh nhung lụa để đánh giá về thời đó? Nói như cụ thì từ thời lập quốc đến giờ chả ai xứng đáng như cụ?
Cụ nói như thể: Đáng ra mất nhiều hơn, nhưng nhờ có tau nên chỉ mất có vậy.

(E đọc đâu đó là: Suốt mấy trăm năm phong kiến thối nát, đất không mất mà còn "mở mang bờ cõi" về phương Nam. Khi thực dân Pháp đô hộ cũng không mất. Đến khi có ABC thì mất dần mất mòn. Nếu có phẩm chất anh hùng thật, nên thấy xấu hổ, hoặc ít ra cũng im lặng thì hơn, đằng này thì chọn...tự "bốc thơm").
Em nghĩ 2 bác đừng nên bàn lịch sử ai đúng ai sai nữa.

fairydream81

Xe hơi
Em đánh giá cao cụ về hiểu biết lịch sử.
Em trân trọng những người đã hi sinh cho đất nước VN.
Vào hoàn cảnh đó không cầm súng đánh nhau có được không? Được nhưng mất đất, mất nhà, thậm chí mất nước.
Những người đã hi sinh là những người làm nên lịch sử.
Ông ấy còn sống được phong anh hùng, nhưng những người đã hi sinh thì họ chỉ còn nắm xương, gia đình họ được gì ngoài tấm bằng liệt sĩ.
Em không khẳng định được lời ông ấy nói là lời của lòng ông hay của con ông. Nhưng lời đó nói ra là phủ nhận công lao của những người đã hi sinh.
1 người cầm quân như ông ấy thì không nên nói.
Em cá là ngày xưa môn văn cụ khó nhằn lắm.
Câu nói của tướng Hoàng Đan đặt trong bối cảnh ông nghe được câu này từ đài phát thanh

Hồi chiến tranh biên giới Việt - Trung nổ ra, Đài Phát thanh thường phát đi phát lại một câu: "Vậy là một lần nữa, lịch sử lại chọn đất nước ta để thử thách".
Có một hôm, tôi chứng kiến ba tôi nghe đài rồi đấm mạnh tay xuống bàn: "Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế?"
Nên nó hoàn toàn không có ý nghĩa phủ nhận công lao gì như cụ diễn đạt. Cụ chỉ muốn nói chiến tranh lại làm khổ lính thế thôi.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo cụ câu đó cụ thể nó không đúng ở chỗ nào?!
Hồi ấy trận thành cổ.
Các ông tướng và chỉ huy biết phái lính ra là đẩy họ vào chỗ chết
Nhưng các ông chính trị cấp trên tính toán là phải đánh phải giằng co ở đó để tạo lợi thế đàm phán.
Như vậy đã từng có tướng chống lệnh cấp trên vì thương lính của mình không muốn đẩy họ vào chỗ chết.
Vậy ai đúng ai sai?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em cá là ngày xưa môn văn cụ khó nhằn lắm.

Câu nói của tướng Hoàng Đan đặt trong bối cảnh ông nghe được câu này từ đài phát thanh

Nên nó hoàn toàn không có ý nghĩa phủ nhận công lao gì như cụ diễn đạt. Cụ chỉ muốn nói chiến tranh lại làm khổ lính thế thôi.
Văn em chỉ toàn dưới 5.
Nếu ông ấy nói thế thì Ok. Nhưng mà lôi lịch sử vào thì lại không chuẩn.

Mũi tên bạc

Xe container
Tướng Hoàng Đan là một trong những vị tướng giỏi của Việt Nam!

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự cảm động . Những người lính năm xưa thật phi thường và hầu như không màng danh lợi, chỉ mong được hoà bình để trở về quê hương mà thôi. Bố em đi lính từ những năm 65 , trải qua 2 cuộc kháng chiến sau này về hưu với hàm thiếu tướng kể lại rằng ngày đấy chỉ mong lành lạn để trơ về với gd chứ không mong gì hơn..

Camontinhyeu

Xe điện
Các vị tướng thời đấy đúng là xả thân vì lý tưởng, không màng vật chất cá nhân, tướng bây giờ ko biết gọi là gì nhỉ ???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đọc hồi ký của bác Lê Hiếu về chiến trường K, thấy các bác các chú mình hồi đó khổ quá, hy sinh mất mát nhiều quá nhưng họ đã có những sự cố gắng và tinh thần, ý chí thật tuyệt vời. Bài viết có nhiều chi tiết đáng suy nghĩ, những phút lặng cho thời thế kinh tế thị trường hối hả.

Cảm ơn các người lính đã chiến đấu cho ngày hôm nay 🇻🇳
Bác nên ngồi nghe cựu binh trước 1975 kể chuyện chiến đấu.
Lính thường, chứ không phải sỹ quan đâu.
Và sau đó hỏi riêng họ.
Vì khi có "người lạ", ví dụ như thằng tôi, không phải lúc nào họ cũng cởi lòng 100% như khi nội bộ với nhau.

Anh họ tôi thuộc đám đó, năm nào cũng ngồi với đồng đội.
Đều hưu trí rồi, nhưng tướng tá úy đại gia xe ôm nông dân, đủ mặt cả.
Sau đó, cái hình ảnh Anh hùng vĩ đại mưu trí dũng cảm hiên ngang hùng dũng đếch sợ chết, nó sẽ phai nhạt đi 1 tẹo.

Gia Cát 67

Xe tải
Em cũng lính Biên , em cũng nhận dc vài triệu và cái bảo hiểm yte có chữ KC sau 30 năm (năm 2016 mới nhận dc khoản này) , Cho đến những năm 1984 - 1985 cuộc chiến vẫn đẫm máu,nói vậy lính ta nằm lại ở 6 tỉnh biên giới nhiều quá nhất là Vị xuyên Hà giang, cuối cùng các anh và gia đình những người lính thiệt thòi nhiều quá.chứ mấy ổng chỉ huy mà nhà văn nào viết cũng giỏi, cũng tài ,cũng khổ .

Chỉnh sửa cuối:

khanghyxda

Xe hơi
E cũng đọc bài này rồi. Nói chung là cứ thuê nhà văn xịn xịn viết, thì hồi ký nào cũng hùng tráng, bi ai cả.
(Tướng tài, Lãnh đạo thiên tài...nhưng nó oánh cho tan toang 6 tỉnh biên giới xong rồi nó rút, đến giờ vẫn mất đất & bao nhiêu năm im như thóc, đến gần đây mới dám mở miệng.... thì tốt nhất là đừng ông nào xưng mình tài giỏi).
Cụ định làm gì, cái cụ giỏi nhất là chỉ giỏi phê phán và bốc phét. Chưa từng ở vị trí của người ta thì đầu óc không đủ để đánh giá họ. Để đánh giá được họ thì phải nghe cụ Võ Nguyên Giáp, cụ Lê Trọng Tấn đánh giá nha cụ. Còn lời đánh giá cụ không có giá trị.

thuysinh.tl

Xe container
Nó sẽ đời thường hơn. Tuy nhiên cũng vẫn phải khâm phục vì sự kiên cường của họ.
Thời bây giờ sẽ khó thực hiện lại được
Và sau đó hỏi riêng họ.
Vì khi có "người lạ", ví dụ như thằng tôi, không phải lúc nào họ cũng cởi lòng 100% như khi nội bộ với nhau.

Sau đó, cái hình ảnh Anh hùng vĩ đại mưu trí dũng cảm hiên ngang hùng dũng đếch sợ chết, nó sẽ phai nhạt đi 1 tẹo.

quangphuc136

Xe đạp
Bài viết hay quá cụ ạ. cảm xúc thực của những người trong cuộc

tunggiang185

Xe tăng
Bài này lâu rồi, em nhớ đọc hôm kỷ niệm chiến tranh biên giới 17/02 năm ngoái thì phải? Toàn bài cơ bản là ok, chỉ mỗi chi tiết cô PV Tô Lan Hương nhét chữ vào nghe không ổn lắm, vì ngày xưa chưa có danh hiệu "Mẹ Việt Nam anh hùng"
Câu đấy bị sửa lại ạ. Câu gốc bậy hơn nhiều. Tướng Hoàng Đan hay văng tục giống ông cụ nhà em. Hehe

Xe_loi

Xe tăng
Và sau đó hỏi riêng họ.

Đấy là góc nhìn của từng người, từng vị trí. Còn dưới góc nhìn của lịch sử dân tộc, của con cháu thì đó là anh Hùng, là cuộc đời cống hiến !

neverfg

Xe điện
đọc những câu chuyện về lịch sử mới hiểu sự hy sinh của những thế hệ đi trước thật lớn lao và không có gì có thể bù đắp được... thật đáng khâm phục và trân trọng!

Alex.N

Xe buýt
Và sau đó hỏi riêng họ.

Chém trên bàn nhậu với trên báo nó p khác tâm hự riêng chứ bác nhỉ. Lẽ nào lại bảo nghe súng nổ em sợ són cả abc chân tay bủn rủn chỉ muốn bò đi trốn vì lúc đó muốn chạy cũng k nổi. Nhưng ba bên bốn bề k có chỗ nào trốn được, đồng đội thì xung quanh, có chỗ cũng k dám trốn, nên em đành xông bừa lên, kết quả là được làm anh hùng :D
Dù sao em cũng cảm ơn các chú các anh đã cầm súng và đã ngã xuống, sợ thì ai cũng sợ, nhưng họ đã vượt qua được nỗi sợ của bản thân. Máu xương và hy sinh là có thật, đều đáng quý như nhau.

Hieumos

Xe container
Các tướng tá nói rất hay, kể hồi ký cũng rất hay. Em cũng khâm phục và thầm cảm ơn họ qua những lời kể ấy.

Thế nhưng giá mà họ kể sớm hơn để mang lại công bằng cho các chiến sĩ, thương binh, liệt sĩ chứ không để chìm nghỉm trong im lặng suốt gần 40 năm qua thì em đánh giá các ông tướng tá này cao hơn một bậc nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng