[Funland] Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế ?!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Aolixnam

Xe máy
Văn em chỉ toàn dưới 5.
Nếu ông ấy nói thế thì Ok. Nhưng mà lôi lịch sử vào thì lại không chuẩn.
Cũng chỉ là câu nói tiên thể thôi , đang nghe đài hoặc tv xong đế thêm vào . Cu lại cho là ông ấy trách lịch sử .

Bố khỉ 123

Xe điện
Ko phủ nhận công lao của các chỉ huy trận chiến,nhưng bảo may mắn ko bị thương mí còn sống nọ kia ko chuẩn,vì các sếp ngồi dưới hầm,lệnh cho lính thông tin hô xung phong thì đạn nào tới chỗ các sếp được.

pthk

Xe tăng
Ông nguyên TBT mình cũng từng xem Cam là sân nhà của mình đấy thôi.
Thích là đem quân sang
Thế vị có thích lính Polpot nó tràn vào Sài Gòn đem dân đi đập đầu không ???
Ăn gì vào mồm mà phát biểu khôn thế ???

cuong1903

Xe tăng
Cụ định làm gì, cái cụ giỏi nhất là chỉ giỏi phê phán và bốc phét. Chưa từng ở vị trí của người ta thì đầu óc không đủ để đánh giá họ. Để đánh giá được họ thì phải nghe cụ Võ Nguyên Giáp, cụ Lê Trọng Tấn đánh giá nha cụ. Còn lời đánh giá cụ không có giá trị.
:)):)):))
Đương nhiên là lời đánh giá, nhận xét, nhận định...của em không có giá trị rồi (Vì nếu có giá trị, thì e chả có thời gian lên đây....bốc phét). Nhưng ít ra, nó là...của em, xuất phát từ (suy nghĩ, nhận định, đánh giá...) em.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Thế vị có thích lính Polpot nó tràn vào Sài Gòn đem dân đi đập đầu không ???
Ăn gì vào mồm mà phát biểu khôn thế ???
À thì Trung nó cũng nghĩ vậy.
Thời điểm trước khi Trung đem quân sang năm 79 thì Việt đã cho mấy ngàn lính liên xô đâm sát sườn Trung Quốc và cho liên xô lập căn cứ hải quân đe dọa Trung rồi.
Và ký với xô hiệp ước liên minh tương trợ phòng thủ.
Xô trung nện nhau là Việt đâm sau lưng Trung liền.
Tóm lại ai đem quân sang nước khác cũng vì lợi ích nước mình cả

Các cụ chúng mình đếch có tư cách phán xét lịch sử ...nói thế cho nó vuông ,mọi quyết sách sai lầm hay đúng đắn của những người đi trước đều có nguyên do cả

ruby_eagle

Xe điện
Bài này em đọc lâu rồi, giờ đọc lại vẫn thấy nhiều giá trị lịch sử.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
À thì Trung nó cũng nghĩ vậy.
Thời điểm trước khi Trung đem quân sang năm 79 thì Việt đã cho mấy ngàn lính liên xô đâm sát sườn Trung Quốc và cho liên xô lập căn cứ hải quân đe dọa Trung rồi.
Và ký với xô hiệp ước liên minh tương trợ phòng thủ.
Xô trung nện nhau là Việt đâm sau lưng Trung liền.
Tóm lại ai đem quân sang nước khác cũng vì lợi ích nước mình cả
Việt chưa làm vụ như Ba Chúc. Khơ me mà không láo toét vượt biên thì chắc giờ polpot vẫn còn. Mà với cụ thì lý tưởng khác rồi, em cày còm thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
Em đánh giá cao cụ về hiểu biết lịch sử.
Em trân trọng những người đã hi sinh cho đất nước VN.
Vào hoàn cảnh đó không cầm súng đánh nhau có được không? Được nhưng mất đất, mất nhà, thậm chí mất nước.
Những người đã hi sinh là những người làm nên lịch sử.
Ông ấy còn sống được phong anh hùng, nhưng những người đã hi sinh thì họ chỉ còn nắm xương, gia đình họ được gì ngoài tấm bằng liệt sĩ.
Em không khẳng định được lời ông ấy nói là lời của lòng ông hay của con ông. Nhưng lời đó nói ra là phủ nhận công lao của những người đã hi sinh.
1 người cầm quân như ông ấy thì không nên nói.
Còm kia của cụ em định phản hồi nhưng lười. Nhưng còm này thì em phản hồi (cho cả còm kia): câu nói ấy nếu thốt ra ngẫu nhiên trong một tình huống nào đấy thì dễ hiểu, nếu đưa vào bài diễn văn tổng kết nào đấy thì mới đáng chê.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Ko phủ nhận công lao của các chỉ huy trận chiến,nhưng bảo may mắn ko bị thương mí còn sống nọ kia ko chuẩn,vì các sếp ngồi dưới hầm,lệnh cho lính thông tin hô xung phong thì đạn nào tới chỗ các sếp được.
Nói như cụ cũng ko đúng. Có tướng Kim Tuấn hy sinh tại Cam khi đang đi kiểm tra mặt trận đó. Ngoài ra thì thời chiến để lên đc cấp tướng thì họ cũng phải trải qua những trận đánh lớn nhỏ, có năng lực chỉ huy, không ham sống sợ chết... Chứ có phải như giờ nhoằng nhoằng cái là lên tá lên tướng luôn như mấy anh nhôm nhựa gì đó đâu. Cụ cứ nhìn ngay như ở cấp tiểu đội, trung đội thôi.. chỉ huy ko gương mẫu, ngu dốt ko có năng lực, ngồi dưới hầm hào hô lính xung phong thì liệu có ai nghe ko hay là vứt súng chạy hết.

Grayson

Xe buýt
Ngày trước (kể cả bây giờ) dân VN đổ xương máu đánh Tàu thế mà bây giờ nảy nòi ra đám hvn suốt ngày bợ đỡ nâng bi Tàu chằm chặp trên OF thế nhỉ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Còm kia của cụ em định phản hồi nhưng lười. Nhưng còm này thì em phản hồi (cho cả còm kia): câu nói ấy nếu thốt ra ngẫu nhiên trong một tình huống nào đấy thì dễ hiểu, nếu đưa vào bài diễn văn tổng kết nào đấy thì mới đáng chê.
Có thể ông ấy nói ngẫu nhiên. Tuy nhiên cho vào hồi ký thì lại khác nhiều và viết để cho nhiều người đọc thì lại khác nữa.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Việt chưa làm vụ như Ba Chúc. Khơ me mà không láo toét vượt biên thì chắc giờ polpot vẫn còn. Mà với cụ thì lý tưởng khác rồi, em cày còm thôi.
Thế mà em nghe chúng ta tuyên truyền đánh khmer đỏ là để giải phóng nhân dân Kam chứ không phải vì để báo thù nó vì từng sang giết dân mình

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thế mà em nghe chúng ta tuyên truyền đánh khmer đỏ là để giải phóng nhân dân Kam chứ không phải vì để báo thù nó vì từng sang giết dân mình
Mà giải phóng cũng chả sai. Bọn ác thú, giết đồng bào!

Phỗng new

Xe điện
Cụ đó chắc mê Tam quốc diễn nghĩa, nên chắc là tướng phải xung phong đi đầu, chém giặc như chém chuối kiểu Trương Phi thì mới ưng.
Nói như cụ cũng ko đúng. Có tướng Kim Tuấn hy sinh tại Cam khi đang đi kiểm tra mặt trận đó. Ngoài ra thì thời chiến để lên đc cấp tướng thì họ cũng phải trải qua những trận đánh lớn nhỏ, có năng lực chỉ huy, không ham sống sợ chết... Chứ có phải như giờ nhoằng nhoằng cái là lên tá lên tướng luôn như mấy anh nhôm nhựa gì đó đâu. Cụ cứ nhìn ngay như ở cấp tiểu đội, trung đội thôi.. chỉ huy ko gương mẫu, ngu dốt ko có năng lực, ngồi dưới hầm hào hô lính xung phong thì liệu có ai nghe ko hay là vứt súng chạy hết.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cũng chỉ là câu nói tiên thể thôi , đang nghe đài hoặc tv xong đế thêm vào . Cu lại cho là ông ấy trách lịch sử .
"sẩy chân còn hơn sẩy miệng"
Ông ấy sẩy miệng thì ông con viết lại cũng nên sửa lại.

Grayson

Xe buýt
Ở tầm vĩ mô thì đưa kẻ thù vào HP 1980..và (sau HN Thành Đô) thì lại phải soạn/sửa lại =HP 1992... và rồi tới HĐ BG trên đất liền với TQ (& kể cả vụ việc ở đảo Gacma)...===>> nói chung máu xương lính +dân đổ theo quan điểm "thức thời"/thay đổi ở thượng tầng...là rất đáng suy nghĩ/phán xét!? :-?
Còn ở tầm vi mô thì dân và lính rõ ràng luôn là 'bên thua cuộc'...:-<
Nói về HĐ BG, e hay đi thác Bản Giốc, trước cứ nghĩ Thác Chính chia đôi VN/ TQ mỗi nước một nửa (cột mốc đôi cắm 2 bên bờ sông của 2 nước).
Nay nhìn kỹ lại Google map thì đúng là toàn bộ thác chính (2 tầng dưới như vẫn thấy trên ảnh du lịch) là hoàn toàn thuộc về Tàu, chán thật!

Google map - ảnh chụp hôm nay
Screenshot 2020-10-09 13.28.46.png

Mrwrong

Xe tải
Nói về HĐ BG, e hay đi thác Bản Giốc, trước cứ nghĩ Thác Chính chia đôi VN/ TQ mỗi nước một nửa (cột mốc đôi cắm 2 bên bờ sông của 2 nước).
Nay nhìn kỹ lại Google map thì đúng là toàn bộ thác chính (2 tầng dưới như vẫn thấy trên ảnh du lịch) là hoàn toàn thuộc về Tàu, chán thật!

Google map - ảnh chụp hôm nay
View attachment 5538393
Thế cụ tin google hay tin hai cái cột mốc?

Trạng thái
Thớt đang đóng