[Funland] Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế ?!

Trạng thái
Thớt đang đóng

sontranvu

Xe điện
tướng g phải có dây và poly.

Grayson

Xe buýt
Thế cụ tin google hay tin hai cái cột mốc?
Google nó vẽ đoạn này rất chi tiết, e nghĩ là nó ko thể tùy tiện địa điểm nhạy cảm này được.
Hai cột mốc đôi thì đúng rồi, nhưng là tính từ trung tuyến sông Quây Sơn chỉ từ dưới chân Thác Chính trở đi thôi.

Mrwrong

Xe tải
Google nó vẽ đoạn này rất chi tiết, e nghĩ là nó ko thể tùy tiện địa điểm nhạy cảm này được.
Hai cột mốc đôi thì đúng rồi, nhưng là tính từ trung tuyến sông Quây Sơn chỉ từ dưới chân Thác Chính trở đi thôi.
Chuyện phân chia biên giới là của VN và TQ. Hai cột mốc đôi hai bên bờ sông chính là căn cứ thực tế và căn cứ pháp lý vững chắc nhất.
Không ai đem cái đường vẽ trên bản đồ của google map ra mà nói là thác lớn không thuộc Việt Nam.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử là kết quả của một chuỗi lựa chọn. Lựa chọn sai nhiều thì khổ nhiều. Sai it sẽ khổ ít, thế thôi.
Dưng cái nào sai thì em ko biết đâu các cụ nhé.

Moriarty

Xe container
Ko phủ nhận công lao của các chỉ huy trận chiến,nhưng bảo may mắn ko bị thương mí còn sống nọ kia ko chuẩn,vì các sếp ngồi dưới hầm,lệnh cho lính thông tin hô xung phong thì đạn nào tới chỗ các sếp được.
Chém linh tinh gì đấy cụ. Ông chỉ huy chiến trường nào cũng phải ít nhất 1 lần trực tiếp khảo sát, thăm dò chiến trường, mỗi lần như thế nguy cơ dính phục kích, bom mìn rất cao đấy cụ tưởng ngon ăn à. Ngồi boongke nhưng nướng quân vô tội vạ về còn giải trình vỡ mặt lơ mơ đi cả sự nghiệp đấy.

tungLam.nwl

Xe tăng
Cụ già nhà em trước đây oánh trận từ thời Pháp đến thời Mỹ, tí còn ra tòa án binh vì bắn tù binh nhiều quá, nhưng em nhớ mãi câu cụ nói khi bọn em hỏi về lịch sử anh hùng của dân tộc "Đánh giết nhau là điều kinh khủng, tồi tệ, đau thương nhất,kể cả người bị giết lẫn người giết, hết cách thì mới phải làm việc đó, Mỹ, Trung, Nga chỉ coi Việt Nam mình là bãi chiến trường để thử vũ khí và tranh giành quyền lợi thế mạng thay họ thôi chúng mày đừng có tự hào nhiều".

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Có một nguyên tắc với nc lớn là nc nhỏ xung quoanh phải quay quoanh cái quĩ đạo của nó, La Mã, Tàu hay giờ là Mĩ.Thằng nào đi ngược cái con đg nó đang đi là nó đâp cho nhừ xương.

Thời Hồ, Hồ Quý Ly dám viết sách chê cả Nho giáo, tự coi mình là Thiên tử, sánh ngang với Hoàng đế Tàu, là một phần ng nhân bị nhà Minh nó oánh. Chứ ko phải tự dưng nó đánh đâu.

Vì vậy làm gì thì làm, ta phải khôn khéo quan hệ, cho nó cái oai của nước lớn, tránh cảm giác ta đang thoát khỏi nó,nó sẽ phá.

Khi tự cường đc rồi, thì nó ko dám càn nữa đâu.

khanghyxda

Xe hơi
Cụ nói như thể: Đáng ra mất nhiều hơn, nhưng nhờ có tau nên chỉ mất có vậy.

(E đọc đâu đó là: Suốt mấy trăm năm phong kiến thối nát, đất không mất mà còn "mở mang bờ cõi" về phương Nam. Khi thực dân Pháp đô hộ cũng không mất. Đến khi có ABC thì mất dần mất mòn. Nếu có phẩm chất anh hùng thật, nên thấy xấu hổ, hoặc ít ra cũng im lặng thì hơn, đằng này thì chọn...tự "bốc thơm").
Mấy trăm năm nào không mất đất, Pháp nó đánh cho què mỏ rồi bảo không mất đất, hiệp ước Pháp - Thanh mất 1 cơ số đất vùng Quảng Châu rồi đấy, chắc cụ thích để dân Pháp nó đè đầu cưỡi cổ tiếp nhỉ. Nói như cụ nhà Thanh diện tích có lúc lên tới 13 triệu km2 xong giờ còn 9 triệu km2 thì đời nhà Thanh vẫn ngon hơn TQ bây giờ. Tư duy của cụ có vấn đề đấy. Kiểu người như cụ tốt nhất là nên đọc và nghiên cứu ít thôi không đầu óc tẩu hoả nhập ma đấy.
Toàn lớn lên trong nhung lụa xong phát xét cha ông, cỡ cụ ra chiến trường 5 phút ăn đạn chết luôn rồi xuống dưới mà phán xét với Diêm Vương. Tốt nhất cụ nên tìm lĩnh vực gì đó rồi để mọi người đánh giá cao và tôn trọng cụ trước chứ cụ đánh giá các cha ông như kiểu thằng ăn xin đánh giá tỷ phú làm ăn thua lỗ ý.

Grayson

Xe buýt
Chuyện phân chia biên giới là của VN và TQ. Hai cột mốc đôi hai bên bờ sông chính là căn cứ thực tế và căn cứ pháp lý vững chắc nhất.
Không ai đem cái đường vẽ trên bản đồ của google map ra mà nói là thác lớn không thuộc Việt Nam.
Tại sao VN ko có nổi 1 cái bản đồ 3D có phân chia đường biên giới rõ ràng ở khu vực thác Chính? (mấy cái sơ đồ vẽ nham nhở với mấy lời mô tả bằng mồm trên báo ko tính)
2 cột mốc đôi bên bờ sông chứ ko phải đôi bên bờ thác chính, và căn theo 2 cột mốc này cũng chỉ định vị trược TRUNG TUYẾN SÔNG QUÂY SƠN ở đoạn dưới chân thác thôi (như Google Map dưới đây). Vậy TRUNG TUYẾN CỦA THÁC (nơi chia đôi tầng thác dưới cùng của Thác Chính) ko có bản đồ VN nào vẽ rõ ràng, ngoài Google Map?

Chỉnh sửa cuối:

Mrwrong

Xe tải
Tại sao VN ko có nổi 1 cái bản đồ 3D có phân chia đường biên giới rõ ràng ở khu vực thác Chính (mấy cái sơ đồ vẽ nham nhở ko tính)?
2 cột mốc đôi bên bờ sông chứ ko phải đôi bên bờ thác, và căn theo 2 cột mốc này cũng chỉ định vị trược TRUNG TUYẾN SÔNG QUÂY SƠN ở đoạn dưới chân thác thôi. Vậy TRUNG TUYẾN CỦA THÁC (nơi chia đôi tầng thác dưới cùng của Thác Chính) ko có bản đồ VN nào vẽ rõ ràng, ngoài Google Map?
Mời cụ qua cục đo đạc bản đồ sẽ có bản đồ chuẩn.
Còn việc hai cột mốc ở đâu thì cụ tìm lại trên chính of này có 1 thớt nói rất rõ về hai cột mốc và trung tuyến thác chính rồi. Em không tiện viết lại tại đây.

Đọc xong, ông may mắn hơn những người đã nằm xuống.
Nhưng câu ông phát biểu : "Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế?"
Thì ông tầm thường hơn những người đã nằm xuống.
Đọc mà không trong văn cảnh, ngữ cảnh mà chỉ trích như đúng rồi

Grayson

Xe buýt
Mời cụ qua cục đo đạc bản đồ sẽ có bản đồ chuẩn.
Còn việc hai cột mốc ở đâu thì cụ tìm lại trên chính of này có 1 thớt nói rất rõ về hai cột mốc và trung tuyến thác chính rồi. Em không tiện viết lại tại đây.
Bản đô VN bao gồm đường biên giới là thứ công khai, ko phải bí mật qg, sao ko công bố rộng rãi mà phải "qua cục" mới có?
2 cột mốc ai cũng thừa biết, e đã đến cả 2 cột mốc này rồi, nhưng nó chỉ có thể định vị trung tuyến của dòng chảy Quây Sơn từ trước mặt thác trở đi thôi. Quá tinh vi và mập mờ!

vôlăng méo

Xe hơi
"sẩy chân còn hơn sẩy miệng"
Ông ấy sẩy miệng thì ông con viết lại cũng nên sửa lại.
Em thấy câu nói đó chẳng có gì mà phải gọi là sấy miệng cả. Là vị tướng cầm quân chinh chiến bao năm, người lính vừa trải qua chặng đường dài đánh Mỹ ngụy tưởng rằng được nghỉ ngơi thì nay thấy người lính của mình lại phải lao vào một cuộc chiến mới, máu xương của họ lại phải đổ xuống thì ông nói thế thôi, ông không muốn lịch sử kiểu đó kiểu mà lính của ông lại phải hy sinh
Mấy trăm năm nào không mất đất, Pháp nó đánh cho què mỏ rồi bảo không mất đất, hiệp ước Pháp - Thanh mất 1 cơ số đất vùng Quảng Châu rồi đấy, chắc cụ thích để dân Pháp nó đè đầu cưỡi cổ tiếp nhỉ. Nói như cụ nhà Thanh diện tích có lúc lên tới 13 triệu km2 xong giờ còn 9 triệu km2 thì đời nhà Thanh vẫn ngon hơn TQ bây giờ. Tư duy của cụ có vấn đề đấy. Kiểu người như cụ tốt nhất là nên đọc và nghiên cứu ít thôi không đầu óc tẩu hoả nhập ma đấy.
Toàn lớn lên trong nhung lụa xong phát xét cha ông, cỡ cụ ra chiến trường 5 phút ăn đạn chết luôn rồi xuống dưới mà phán xét với Diêm Vương. Tốt nhất cụ nên tìm lĩnh vực gì đó rồi để mọi người đánh giá cao và tôn trọng cụ trước chứ cụ đánh giá các cha ông như kiểu thằng ăn xin đánh giá tỷ phú làm ăn thua lỗ ý.
Chắc gì đã đi nghĩa vụ quân sự đâu cụ? Khéo mỗi lần gọi đi lại mất một mớ để được ở nhà chém gió, cào phím

Payroll

Xe điện
Cụ nói như thể: Đáng ra mất nhiều hơn, nhưng nhờ có tau nên chỉ mất có vậy.

(E đọc đâu đó là: Suốt mấy trăm năm phong kiến thối nát, đất không mất mà còn "mở mang bờ cõi" về phương Nam. Khi thực dân Pháp đô hộ cũng không mất. Đến khi có ABC thì mất dần mất mòn. Nếu có phẩm chất anh hùng thật, nên thấy xấu hổ, hoặc ít ra cũng im lặng thì hơn, đằng này thì chọn...tự "bốc thơm").
Tặng cụ cái bản đồ thời Nguyễn để xem "Khi thực dân Pháp đô hộ cũng không mất" nó thế nào

nguyenhuy2210

Xe điện
Cụ già nhà em trước đây oánh trận từ thời Pháp đến thời Mỹ, tí còn ra tòa án binh vì bắn tù binh nhiều quá, nhưng em nhớ mãi câu cụ nói khi bọn em hỏi về lịch sử anh hùng của dân tộc "Đánh giết nhau là điều kinh khủng, tồi tệ, đau thương nhất,kể cả người bị giết lẫn người giết, hết cách thì mới phải làm việc đó, Mỹ, Trung, Nga chỉ coi Việt Nam mình là bãi chiến trường để thử vũ khí và tranh giành quyền lợi thế mạng thay họ thôi chúng mày đừng có tự hào nhiều".
Bố cụ nói chuẩn quá. Chắc không nhiều người hiểu đc đâu.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

vôlăng méo

Xe hơi
Đọc mà không trong văn cảnh, ngữ cảnh mà chỉ trích như đúng rồi
Một vị tướng mà thấy lính của mình cứ phải tham gia hết cuộc chiến này đến cuộc chiến khác, máu xương cứ đổ xuống ai là người không xót xa? Tôi lại thấy cái nhân văn trong đó

Mrwrong

Xe tải
Bản đô VN bao gồm biên giới là thứ công khai, ko phải bí mật qg, sao ko công bố rộng rãi mà phải "qua cục" mới có?
2 cột mốc ai cũng thừa biết, e đã đến cả 2 cột mốc này rồi, nhưng nó chỉ có thể định vị trung tuyến của dòng chảy Quây Sơn từ trước mặt thác trở đi thôi. Quá tinh vi và mập mờ!
Tức là cụ nghi ngờ thác chính hoàn toàn của TQ?
Mời cụ xem clip do bọn Kọng Sản ở Cali làm nhé ;))
Không lại bảo trong nước tuyên truyền.

Ông ấy mà chửi "DKM, chúng nó làm lính tao khổ" em còn phục ông ấy hơn là lôi ls ra chửi.
Em không rõ nguyên văn cụ HĐ nói nhưng tướng trận mạc từ 1954 thì chắc sẽ bỗ bã, dân dã thôi không văn hoa gì cả. Có điều từ lịch sử ở đây là ý nói đến câu của đài phát thanh, chứ ko phải là cụ ấy bảo lịch sử.

Trạng thái
Thớt đang đóng