[Funland] Lâu lắm mới thấy các cụ BOT "lên tiếng" :D

sontung89

Xe tăng
Em thấy nhiều bác có quan điểm rất sai lầm là thu phí ETC cho minh bạch, chắc do báo chí truyền thông nó bơm cho các bác để các bác tin.
- VETC có bố mẹ là HUT cũng là DN BOT nhé.
- về bản chất thì BOT hay VETC (là loại BOO) cũng đều là vẽ dự án, vay tiền ngân hàng.
- Quần chúng nhân dân sẽ không báo giờ nhìn thấy doanh thu thực đâu. Mà có nhìn hay không nhìn thì cũng là tiền vay - phải trả ngân hàng hết. Còn các ông chủ BOT đã thu xong từ khi hoàn thành dự án và được thu phí rồi - dân gian gọi là tay không bắt giặc.
- Trong quá trình lập dự án, để cho khả thi sẽ dựa trên số liệu báo cáo kinh tế, dự báo tăng trường GDP, tăng trưởng phương tiện giao thông, cộng thêm tí quan hệ để đặt được trạm vào vị trí ngon (không thu thì phí), từ đó dự phóng ra dòng tiền tương lai để hoàn vốn vay với lợi nhuận do nhà nước quy định cho loại hình BOT là khoảng 11%. Do bản chất là vẽ nên khi đưa vào vận hành trạm thu phí thì lưu lượng ko đủ, rồi dân xung quanh phản đối - giảm phí -> hụt nguồn thu -> nợ xấu tiềm năng.

Vừa rồi nhân có dịch covid, lại càng có lí do chính đáng để các BOT kêu cứu. Bây giờ mà không kêu thì còn kêu lúc nào =))
Cụ chuẩn quá, lúc vẽ xong giải ngân tiền là đã có tấm có món ăn ngập mồm rồi, còn việc thu lời lỗ nó méo thèm quan tâm vì thu thế nào thì chẳng qua túi nó, lỗ thì ngân hàng thu ko đủ ngân hàng chịu, vỡ nợ đã có nhà nc lo, chúng nó vẫn chăn ấm đệm êm có sứt mẻ gì đâu =))

hoagvc3

Xe tăng
Có 2 loại BOT.

Loại 1: làm mới hoàn toàn, không ăn cướp đường cũ của dân. Kiểu như BOT Nội Bài Lào Cai, BOT Cầu Giẽ Ninh Bình, BOT Hà Nội Hải Phòng.... Với những đường như thế này thì ủng hộ lũ chúng nó tăng giá, tăng phí. Tăng lên 1 triệu/km cũng được. Đường của nhà nó tất. Xe thấy đắt mời đi đường cũ.

Loại 2: loại ăn cướp, chặn đường cũ dựng trạm thu tiền BOT nhập nhèm. Loại này nhiều vô kể, ví dụ trạm Mỹ Lộc, trạm Cai Lậy, trạm Phả Lại, trạm BOT Hà Nội Bắc Giang.. Những trạm như thế này toàn lũ ăn cướp thời đại mới.
Chuẩn cụ ạ. Mời cụ voka

h_mdc

Xe điện
Đi đường cũ cũng phải xì tiền, akay nhất là trạm Lương Sơn, vậy tiền bảo trì đường đóng hàng năm để làm gì?

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Bọn này coi ngân khố quốc gia (tiền của dân) như cái mỏ lộ thiên, thích là đào bới xin xỏ, hỗ trợ, ...!

Đệt em thấy nhiều cụ chởi quá nhỉ, các cụ có hiểu bản chất vấn đề không mà chởi hăng quá vậy, chắc giờ các BOT miễn phí hết thì các cụ mới hết chởi. Nói thật chứ đất nước này quản lý BOT kiểu vậy thì giờ kêu gọi éo thằng nào nó làm nữa là đúng rồi. Phương án tài chính, lộ trình tăng giá đã được duyệt trước khi ký kết HĐ rồi, nhà đầu tư thực hiện, đưa vào khai thác thì dân chửi rồi nhà nước lại yêu cầu giảm giá, không cho tăng giá thì chết nhà đầu tư rồi còn gì. Ai mà chả làm vì lợi nhuận, đâu phải nhà chùa éo đâu mà làm từ thiện

toimuondie

Xe container
Đệt em thấy nhiều cụ chởi quá nhỉ, các cụ có hiểu bản chất vấn đề không mà chởi hăng quá vậy, chắc giờ các BOT miễn phí hết thì các cụ mới hết chởi. Nói thật chứ đất nước này quản lý BOT kiểu vậy thì giờ kêu gọi éo thằng nào nó làm nữa là đúng rồi. Phương án tài chính, lộ trình tăng giá đã được duyệt trước khi ký kết HĐ rồi, nhà đầu tư thực hiện, đưa vào khai thác thì dân chửi rồi nhà nước lại yêu cầu giảm giá, không cho tăng giá thì chết nhà đầu tư rồi còn gì. Ai mà chả làm vì lợi nhuận, đâu phải nhà chùa éo đâu mà làm từ thiện
Tất cả các dự án BOT đều có vốn nhà nước hết, CĐT chỉ thu phần họ đầu tư thôi.
Ở nước ngoài nhà nước cũng đầu tư 2 làn đường, tư nhân làm thêm 2 lần rồi cũng thu phí.
Trạm thu phí Mỹ Lộc cũng vậy.
Ví dụ cao tốc này nhà nước phải bỏ ra gần 1 nữa, chắc sau này các anh chống BOT sẽ đòi miễn phí.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Bộ GTVT đã chính thức đề xuất lên Chính phủ rồi nhé các cụ, chờ xem có tăng không và tăng bao nhiêu hehe.
Ý kiến cá nhân của em là tăng cũng chẳng sao, miễn là phải thu phí tự động và Minh Bạch về doanh thu và chi phí của toàn bộ các BOT trên toàn quốc, không bỏ sót BOT nào!
Em cũng kiên quyết đề xuất minh bạch BOT: 100% các trạm phải thu vé tự động, mỗi trạm chỉ để 1-2 làn thu vé giấy và cho phép giá cao hơn 10%.

cupido1

Xe tải
BOT làm hẳn đường mới ko nói, BOT sửa đường cũ rồi lập trạm thu tiền trên đường quốc lộ thì cho hỏi phí bảo trì đóng hàng năm đi đâu rồi.

Nongdantb

Xe tăng
Đường chúng nó làm vẫn thế, lượng xe ngày càng nhiều lên. LLLTLN.

BOT làm hẳn đường mới ko nói, BOT sửa đường cũ rồi lập trạm thu tiền trên đường quốc lộ thì cho hỏi phí bảo trì đóng hàng năm đi đâu rồi.
Ôi lại bài quĩ bảo trì đường bộ, theo em biết thì Ngân sách vẫn đang phải bù tiền vào cái quĩ đó đấy ạ

123 Uốn

Xe điện
Em hóng xem diễn biến tiếp theo.

ngoc_phuong

Xe lăn
Chán. Rất chán

batmancar

Xe điện
bot vĩnh yên bỏ rồi mà cái bắc thăng long lại ko bỏ, trước nó bảo thu cho tránh vĩnh yên mà giờ lại im thế