[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Nói chung là học nghề này k lo thất nghiệp phải k cụ?
Vâng ạ! Nhưng thực ra em vẫn vote đồ họa hơn, nếu bạn ấy có tí chất nghệ sĩ :))
Cảm thấy làm đồ họa năng động hơn lập trình :v

honda_cub79

Xe lăn
Giờ F1 nhà cụ thớt mới học tiểu học, còn sớm chán. Sau này hãng hay ợ.

maihuu

Xe tải
Đọc 15 trang tư vấn thì có vẻ đa số đều không phải là người làm trong ngành phần mềm. Chưa kể, đến cả ngành làm chất xám như CNTT, lương cao hơn mặt bằng chung XH, mà nhiều người vẫn còn tư tưởng "chả ăn gì được". Mình cũng đến nản với các suy nghĩ bốc hốt kiểu đó

Mình viết phần mềm 15 năm nay rồi, qua 40 vẫn ngồi lọ mọ viết code, mua nhà, đất xe hơi ở VN, rồi mang cả gia đình ra nước ngoài sống chỉ bằng đồng lương từ việc viết phần mềm , chỉ khuyên bác 1 câu là cứ để mọi chuyện tự nhiên, chả gì phải lăn tăn khi còn quá sớm thế

Thằng nhỏ nhà em đang học tiểu học nhưng sử dụng máy tính ngoay ngoáy, toàn tự tìm hiểu và download các game của người lớn để chơi. Vào lớp thì chỉ thích giờ tin học vì được làm "trùm" trong lớp.

Thấy nó mê game và cũng có chút tìm tòi, sáng tạo nên em hỏi "sau này con sẽ chọn nghề gì ?" nó trả lời tỉnh bơ "con sẽ học lập trình, viết game để kiếm được nhiều tiền". Vẫn biết đây chỉ là sở thích nhất thời và không chín chắn nhưng tự nhiên em cũng thích cho con em theo nghề này.

Theo các cụ lập trình có dễ không? đòi hỏi những tố chất căn bản nào? thu nhập có cao không? và quan trọng hơn cả là có nên cho f1 của mình theo nghề này không?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đọc 15 trang tư vấn thì có vẻ đa số đều không phải là người làm trong ngành phần mềm. Chưa kể, đến cả ngành làm chất xám như CNTT, lương cao hơn mặt bằng chung XH, mà nhiều người vẫn còn tư tưởng "chả ăn gì được". Mình cũng đến nản với các suy nghĩ bốc hốt kiểu đó

Mình viết phần mềm 15 năm nay rồi, qua 40 vẫn ngồi lọ mọ viết code, mua nhà, đất xe hơi ở VN, rồi mang cả gia đình ra nước ngoài sống chỉ bằng đồng lương từ việc viết phần mềm , chỉ khuyên bác 1 câu là cứ để mọi chuyện tự nhiên, chả gì phải lăn tăn khi còn quá sớm thế
Cụ đang làm cho công ty nước ngoài à?

maihuu

Xe tải
Yeap, mình làm việc cho cty ở Sing nhưng đang làm việc Phi, cty điều chuyển đi đâu thì mình đi đó, trước khi qua Phi là làm ở VN, trước VN là Úc

Riêng việc được đứng "thẳng lưng" trong ngành phần mềm là mình đã biết ơn nó rồi

Cụ đang làm cho công ty nước ngoài à?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Yeap, mình làm việc cho cty ở Sing nhưng đang làm việc Phi, cty điều chuyển đi đâu thì mình đi đó, trước khi qua Phi là làm ở VN, trước VN là Úc

Riêng việc được đứng "thẳng lưng" trong ngành phần mềm là mình đã biết ơn nó rồi
Thế là mỗi lần di chuyển nơi làm việc là cụ mang theo cả nhà đi à? Mỗi lần đổi chỗ như vậy có lâu k cụ?

maihuu

Xe tải
Mình mới lấy vợ nên kỳ này mới mang vợ con theo, trẻ ăn chơi quá nên lấy vợ trễ. Mấy ông Mod Min của thiên địa, sex việt đều dân làm phần mềm cả đấy, chỉ có bọn đấy mới lọ mọ cả ngày trên mạng lại đủ tiền đề check hàng liên tục

Tùy dự án và công việc thôi bác, chả biết trước được

Thế là mỗi lần di chuyển nơi làm việc là cụ mang theo cả nhà đi à? Mỗi lần đổi chỗ như vậy có lâu k cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mình mới lấy vợ nên kỳ này mới mang vợ con theo, trẻ ăn chơi quá nên lấy vợ trễ. Mấy ông Mod Min của thiên địa, sex việt đều dân làm phần mềm cả đấy, chỉ có bọn đấy mới lọ mọ cả ngày trên mạng lại đủ tiền đề check hàng liên tục

Tùy dự án và công việc thôi bác, chả biết trước được
Nhưng chắc ít nhất một đợt cũng vài năm chứ vài tháng thì việc học hành của con sau này căng lắm.

hbu082

Xe container
thứ 1: thích game, thích mày mò máy tính --> chưa chắc đã lập trình giỏi. mà thiên hướng có thể thành game thủ hoặc boss :D.
Thứ 2: Kiếm nhiều tiền không? --> Chịu, nhặt rác cũng có thể thành tỉ phú mà ráo sư thiến sỹ có khi cũng chỉ đủ ăn, rất khó nói.
Thứ 3: có cho nó theo hay không thì cụ chắc cũng không quyết định được thay con cụ, cứ kệ nó thôi, cụ cứ để nó vô tư sống, cụ vô tư kiếm tiền, suy nghĩ làm gì sớm cho đau đầu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
thứ 1: thích game, thích mày mò máy tính --> chưa chắc đã lập trình giỏi. mà thiên hướng có thể thành game thủ hoặc boss :D.
Thứ 2: Kiếm nhiều tiền không? --> Chịu, nhặt rác cũng có thể thành tỉ phú mà ráo sư thiến sỹ có khi cũng chỉ đủ ăn, rất khó nói.
Thứ 3: có cho nó theo hay không thì cụ chắc cũng không quyết định được thay con cụ, cứ kệ nó thôi, cụ cứ để nó vô tư sống, cụ vô tư kiếm tiền, suy nghĩ làm gì sớm cho đau đầu.
hehe cụ cũng có lý :))

born2go

Xe điện
Thằng nhỏ nhà em đang học tiểu học nhưng sử dụng máy tính ngoay ngoáy, toàn tự tìm hiểu và download các game của người lớn để chơi. Vào lớp thì chỉ thích giờ tin học vì được làm "trùm" trong lớp.

Thấy nó mê game và cũng có chút tìm tòi, sáng tạo nên em hỏi "sau này con sẽ chọn nghề gì ?" nó trả lời tỉnh bơ "con sẽ học lập trình, viết game để kiếm được nhiều tiền". Vẫn biết đây chỉ là sở thích nhất thời và không chín chắn nhưng tự nhiên em cũng thích cho con em theo nghề này.

Theo các cụ lập trình có dễ không? đòi hỏi những tố chất căn bản nào? thu nhập có cao không? và quan trọng hơn cả là có nên cho f1 của mình theo nghề này không?
F1 nhà cụ mà có đam mê lành mạnh từ nhỏ thế này thì thật đáng mừng, tìm cách cho cháu nó tiếp cận và tự học dần. Khi nó mê làm một cái gì đó thì nó chả bao giờ phải "làm việc" cả :)
Lập trình đòi hỏi rất nhiều thời gian để trở thành pro, nếu F1 theo được thì có khi lên cấp 3 nó đã có thể kiếm tiền được rồi :). Nhưng xác định trước là ăn ngủ với máy tính nha :P

antidau

Xe container
Nói chung là học nghề này k lo thất nghiệp phải k cụ?
Thời nay thì code ngu như con bò ra trường làm ấy ơ kiếm 2 năm kinh nghiệm, sau 2 năm nhảy sang chỗ khác auto lương 15 triệu 1 tháng
Còn code kha khá tí tầm gánh team thì 30 triệu đầy nơi chèo kéo
Hiện giờ là thời đại của bong bóng code

Tố chất thì cần học khá mỗi môn toán là được,
chỉ không chép bài bạn bên cạnh hay không đi học nhà thầy cô mà vẫn điểm toán >=7.5 thì coi như là đủ tố chất rồi
Chứ còn mấy đứa 9.0 toán hay đội tuyển chuyên toán ra trường thường ếu biết lập trình đâu, toàn giảng viên hay lại chui vào mấy cái viện nghiên cứu ăn bám ngân sách thôi

Lên cấp 3 mà học môn tin lập trình pascal khá khẩm, tự học 1 ngôn ngữ của người đi làm như Java, C# thì cũng đủ sức dẹp đại học đi kiếm tiền rồi

Còn cụ đang làm nhà nước, nhũng nhiễu nhân dân, xà xẻo tiền thuế của nhân dân kiếm được biệt thự, xe hơi thì cụ bảo nó dẹp đi, lớn lên tao cho mày 1 chân công an đi nhũng nhiễu nhân dân kiếm tiền tiếp, giàu hơn thằng lập trình nhiều, cháu fun tí :))

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Ko dễ nhưng giỏi thì dễ :)) cái gì chả thế hở cụ. Nghề này giỏi, lương cao, đỡ va chạm :D khéo tự lập startup lại thành tỉ phú công nghệ :D

PT247

Xe đạp
Em lập trình 12 năm đây... giờ trên răng dưới các tút
Đang ở tha phương cầu thực bên tư bản kiếm ăn, mà con cụ mới học tiểu học kệ nó thích vài năm nữa lên trung học lại thích làm vũ công với ca sĩ
12 năm lập trình mà thế thì cụ chả phải dân lập trình. :D Em biết nghề này có những người vừa nhiều tiền vừa nhiều thời gian.

Ali44

Xe điện
Chắc k có thời gian hoặc nhìn cái máy thấy sợ :))
Chắc vậy. Mấy thằng bạn cháu dân i.t ít games lắm, nếu có toàn các trò thao tác đơn giản kiểu để thư giãn đầu óc. Còn các oing không i.t thì suốt ngày cắm mặt vào games kiểu nhập vai