Thảo luận lập hội SM3 đi các cụ ơi.....

Chit

Xe tải

Cách tháo họng hút bướm ga SM3 cho cụ nào thích tự sướng. Lưu ý ống nước 7 thông với két làm mát nên rất nóng, không cần tháo vẫn có thể vệ sinh họng hút bướm ga được dù hơi vướng. Thông thường dùng xịt chế rửa là sạch nhưng với xe lâu ngày không vệ sinh bị đóng két thì tháo hẳn ra làm dễ hơn. (chú ý: phải rút hẳn chìa khoá ra khỏi ổ trước khi làm)
Tháo ra rồi xong làm thế nào cho sạch hả cụ. Xin lỗi cụ, hỏi ngu tí

SM3PE

Xe buýt
Tháo ra rồi xong làm thế nào cho sạch hả cụ.
Cụ dùng hộp xịt chế xịt vào rồi lau sạch hoặc dùng bàn chải răng loại nhỏ để cọ cho sạch hơn. Tiếc rằng hôm offline cụ không đến được, em đã hướng dẫn và thực hành luôn cho 2 cụ sau hôm off nhưng không chụp hình lại. Cụ chịu khó tìm video trên mạng cũng làm tương tự thôi mà.

Chit

Xe tải
Cụ dùng hộp xịt chế xịt vào rồi lau sạch hoặc dùng bàn chải răng loại nhỏ để cọ cho sạch hơn. Tiếc rằng hôm offline cụ không đến được, em đã hướng dẫn và thực hành luôn cho 2 cụ sau hôm off nhưng không chụp hình lại. Cụ chịu khó tìm video trên mạng cũng làm tương tự thôi mà.
Cảm ơn cụ nhiều

Seabird72

Xe đạp
Hôm nào lại off tí đi các cụ nhỉ? Dạo này em bận quá, lâu lâu mới chui vào đây. Vẫn là bác SM3PE giúp và chỉ dẫn cho mọi người nhiều nhất. Em hay quên, hôm nào lại phải hỏi lại bác.

Chit

Xe tải
Chưa làm bao giờ nên hôm nay đưa ra cho gara vệ sinh họng hút bướm ga, thấy nó chỉ tháo ống gió, xịt dung dịch rửa rồi thò giẻ vào lau. Hỏi sao không tháo ra làm cho sạch, nó bảo ga điện không tháo được. Chả biết thế nào???

SM3PE

Xe buýt
Chưa làm bao giờ nên hôm nay đưa ra cho gara vệ sinh họng hút bướm ga, thấy nó chỉ tháo ống gió, xịt dung dịch rửa rồi thò giẻ vào lau. Hỏi sao không tháo ra làm cho sạch, nó bảo ga điện không tháo được. Chả biết thế nào???
Nó sợ bị oà ga đó cụ ơi ^#(^làm thế thì chưa sạch được đâu, mặt ngoài trông trắng còn bên trong két bẩn đen sì. Chắc cụ đưa v2 đến gara ngoài chứ không phải chính hãng Renault, kể cả trường hợp bị oà ga chăng nữa thì cắm máy Renault CanClip vào để Reset là ngon ngay. Em làm không dưới chục lần rồi cho xe mình và các cụ khác trong đội SM3 sau đó có cụ còn về quê thực hành cho xe của bạn mà chưa lần nào bị cả, cái quan trọng là phải đúng quy trình và nhẹ nhàng khéo tay là được thôi. (lưu ý các cụ là không nên dùng RP7 hay các loại tẩy rỉ sét khác vì sạch thì có sạch nhưng độ ăn mòn lại cao đấy).

Chỉnh sửa cuối:

vhoa.YZF

Xe hơi
Nó sợ bị oà ga đó cụ ơi ^#(^làm thế thì chưa sạch được đâu, mặt ngoài trông trắng còn bên trong két bẩn đen sì. Chắc cụ đưa v2 đến gara ngoài chứ không phải chính hãng Renault, kể cả trường hợp bị oà ga chăng nữa thì cắm máy Renault CanClip vào để Reset là ngon ngay. Em làm không dưới chục lần rồi cho xe mình và các cụ khác trong đội SM3 sau đó có cụ còn về quê thực hành cho xe của bạn mà chưa lần nào bị cả, cái quan trọng là phải đúng quy trình và nhẹ nhàng khéo tay là được thôi. (lưu ý các cụ là không nên dùng RP7 hay các loại tẩy rỉ sét khác vì sạch thì có sạch nhưng độ ăn mòn lại cao đấy).
Cụ tháo hẳn cục bướm ga ra hả cụ, chứ nếu để nguyên đó xịt vào thì chỉ sạch dc mặt ngoài thôi chứ.
em thấy một số xe sau khi vệ sinh xong phải dùng máy tính cắm vào xe để reset lại cục bướm ga.
Mà Renault Can Clip cụ nói ở đây ko có, nó mà òa ga, chắc e đập đầu vào lốp.

Chỉnh sửa cuối:

SM3PE

Xe buýt
Cụ tháo hẳn cục bướm ga ra hả cụ, chứ nếu để nguyên đó xịt vào thì chỉ sạch dc mặt ngoài thôi chứ.
em thấy một số xe sau khi vệ sinh xong phải dùng máy tính cắm vào xe để reset lại cục bướm ga.
Mà Renault Can Clip cụ nói ở đây ko có, nó mà òa ga, chắc e đập đầu vào lốp.
Tất nhiên là phải tháo hẳn ra rồi cụ. Cụ yên tâm cứ làm như em chỉ là OK không phải cắm máy CanClip đâu, em còn lấy ngón tay đẩy cánh bướm mở ra để làm sạch triệt để hơn mà có bị oà ga đâu.

vhoa.YZF

Xe hơi
Tất nhiên là phải tháo hẳn ra rồi cụ. Cụ yên tâm cứ làm như em chỉ là OK không phải cắm máy CanClip đâu, em còn lấy ngón tay đẩy cánh bướm mở ra để làm sạch triệt để hơn mà có bị oà ga đâu.
Vậy phải tháo ống số 7 ra hả cụ, em tháo khi máy nguội hẳn thì nước làm mát phụt ra nhiều ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

SM3PE

Xe buýt
Vậy phải tháo ống số 7 ra hả cụ, em tháo khi máy nguội hẳn thì nước làm mát phụt ra nhiều ko cụ?
Không nhất thiết phải tháo ống số 7 ra mà vẫn vệ sinh được bình thường cụ ạ. Nếu cụ muốn tháo hẳn ra thì chờ khi máy nguội để giảm áp lực và khỏi bị bỏng nếu tia nước bắn vào, cụ kiếm 2 cái đũa hoặc cái gì tương tự cỡ bằng lõi ống để làm nút, cụ tháo ống 7 trước khi làm các việc khác cho dễ và phải có người phụ để bịt đầu ống cho khỏi phun ra nhiều. Em vẫn làm một mình thì không cần tháo ống 7 vẫn ngon, một số xe sau này thì em thấy bị đấu liền đường ống không đi qua làm ấm cổ hút nữa chắc là xuất sang xứ nóng không cần sấy khí nạp :-/ .

SM3PE

Xe buýt
Bẩm cụ SM3PE, em làm dc rồi, e nghe cụ e nằm ngừa ra là làm dc.
Nó hơi dơ thiệt, chiều nay em đi tìm cái thay thế mà ko có, ở chỗ em ko có loại này, em gọi xetoancau báo giá 650k, choáng.
Cụ nào có biết cái này dùng chung với xe nào ko? hay có cao kiến gì ko ạ?
Nếu có thể thì cụ tìm cái lọc có kiểu dáng thế này để tháo lắp vệ sinh cho dễ còn kiểu nguyên bản theo xe tháo lắp khó mà cong nan không tự hồi lại được gây hở lọc :

Thuc-sm3Pe

Xe tải

Hôm nay e mới mua dc cái này để đổ bình xăng cụ #sm3pe ạ. Ở chỗ e 250k/lọ.các cụ khác đã ai dùng chưa nhỉ?

Chit

Xe tải

Hôm nay e mới mua dc cái này để đổ bình xăng cụ #sm3pe ạ. Ở chỗ e 250k/lọ.các cụ khác đã ai dùng chưa nhỉ?
Hôm nọ cũng định mua nhưng không biết nó có tác dụng không nên cũng muốn hỏi có có cụ nào dùng rồi cho ý kiến

SM3PE

Xe buýt

Chính xác là lọ này đấy, 1 lọ này với 40-50 lít xăng rồi lượn cao tốc nhiều thì mới có hiệu quả chứ chạy chậm trong phố thì tác dụng ít lắm cụ ạ. Nếu buồng đốt nhiều muội quá thì khoảng thời gian đầu tẩy muội ra nhiều có thể báo lỗi khí thải, cụ cứ kệ nó đi cho hết bình xăng rồi đổ bình khác là ngon luôn.

vhoa.YZF

Xe hơi
Nhà cháu đi hỏi thử rồi, ở đây toàn Toy, Ford, Mazda, Merc, BMW, ko có loại này cụ ạ.
Nếu có thể thì cụ tìm cái lọc có kiểu dáng thế này để tháo lắp vệ sinh cho dễ còn kiểu nguyên bản theo xe tháo lắp khó mà cong nan không tự hồi lại được gây hở lọc :

SM3PE

Xe buýt
Nhà cháu đi hỏi thử rồi, ở đây toàn Toy, Ford, Mazda, Merc, BMW, ko có loại này cụ ạ.
Nếu cụ không tìm được loại nào của Toy, Huyndai, Kia gần giống để chế thì đành phải đặt hàng thôi cụ thử khảo giá của vài nơi như Toàn cầu, Hoàng gia, Đông hải hoặc cụ jingyongle xem cụ ấy có thể cấp hàng không.

Thuc-sm3Pe

Xe tải
Chính xác là lọ này đấy, 1 lọ này với 40-50 lít xăng rồi lượn cao tốc nhiều thì mới có hiệu quả chứ chạy chậm trong phố thì tác dụng ít lắm cụ ạ. Nếu buồng đốt nhiều muội quá thì khoảng thời gian đầu tẩy muội ra nhiều có thể báo lỗi khí thải, cụ cứ kệ nó đi cho hết bình xăng rồi đổ bình khác là ngon luôn.
E cũng lượn dc 200km đường 5 rồi, toàn 70-80km cụ ạ.

Thuc-sm3Pe

Xe tải
Hôm nọ cũng định mua nhưng không biết nó có tác dụng không nên cũng muốn hỏi có có cụ nào dùng rồi cho ý kiến
Hôm trc e k mua dc đành đổ loại của usa, e k nhớ tên, nhưng k tác dụng gì. Loại này mới đổ, đi ít bữa nữa e sẽ báo cáo kết quả.

vhoa.YZF

Xe hơi
- Các cụ cho em hỏi có nên xài Castrol Magnatec ko ạ? mà dung tích dầu động cơ của SM3 là 3,9l hay 4l cụ nhỉ?

- Acquy thì bao lâu nên thay, trước khi thay có cần lưu ý gì ko? nhà cháu thấy honda nó thay là phải cắm máy tính reset lại ECU.

SM3PE

Xe buýt
- Các cụ cho em hỏi có nên xài Castrol Magnatec ko ạ? mà dung tích dầu động cơ của SM3 là 3,9l hay 4l cụ nhỉ?

- Acquy thì bao lâu nên thay, trước khi thay có cần lưu ý gì ko? nhà cháu thấy honda nó thay là phải cắm máy tính reset lại ECU.
Xe SM3 chỉ đổ 3,78 lít dầu thôi cụ à, nếu nhiều hơn bị nóng máy hơi dầu thừa bốc ra qua ống thông hơi vào họng gió nhanh bẩn bướm ga. Cụ để xe chỗ bằng phẳng đổ từ từ rồi kiểm tra thước thăm gần chạm mức full là ổn. Cụ dùng dầu hãng nào cũng được miễn phẩm cấp từ SM trở lên, độ nhớt 5W30 là tốt nhất. Acquy khoảng 3 năm thay 1 lần tuỳ chất lượng, cụ nhớ là cọc thụt và dung lượng từ 55A - 68A đều lắp vừa hộp, khi thay cụ kẹp acquy phụ hoặc nổ máy thì không phải cài lại cái gì cả còn không thì cứ tắt máy tháo bình thường thay nhanh thì chỉ phải cài lại ngày giờ thôi.