Thảo luận lập hội SM3 đi các cụ ơi.....

Seabird72

Xe đạp
Em tha thiết đề nghị cụ SM3PE mở xưởng service đi a.
Mai có cu nào ghé qua cụ SM3PE chơi không?

SamsungAuto VN

Xe hơi
Các cụ ạ, hôm nay e đang đi thì xe hiện hình " cờ lê" báo lỗi, e kiểm tra thì còn 5500km nữa mới đến lịch bảo dưỡng set trên xe.
e tạt vào lề tắt máy, đề lại thì ko hiện hình cờ lê nữa. Các cụ cho e lời khuyên với ạ, e nghi do má phanh e mòn.

update: các cụ ạ, cứ 5km là nó lại nổi đèn hình cờ lê.
Lịch bảo dưỡng bao gồm 10,000 km hoặc 12 tháng cụ nhé. Nếu cụ đi chưa đến 10,000 km mà từ lúc set đến lúc báo gần 1 năm là nó báo đấy ạ. Cụ nổ máy, để nguyên P, ấn nút xem thông số ở đầu cần gạt mưa đến khi nó báo đến phần service required hoặc đến số km cần bảo dưỡng thì cụ giữ 10-15s, nó sẽ nhấp nháy phần số km đấy và tháng, tiếp tục giữ 3s là nó trở về 10,000 km/12 month thôi cụ ạ.
Còn nếu lỗi ko phải do đến lịch bảo dưỡng thì cụ kiểm tra lại cảm biến ô xy như bác SM3PE nói là chuẩn đấy ạ. Tuy nhiên bên em vẫn chưa thấy có trường hợp xe SM3 sx 2013-2014 nào bị như thế cả. Cụ kiểm tra kỹ nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

vhoa.YZF

Xe hơi
Lỗi tỷ lệ hỗn hợp nhiên liệu cụ ạ, lúc thì nhạt quá lúc lại đậm quá. Tình trạng này bắt nguồn từ nhiều nguyên nhân, chủ yếu là do dùng xăng bẩn nên phun không tơi, đốt cháy nhiên liệu không hết gây bẩn cảm biến oxy nên tín hiệu phản hồi sai dẫn đến điều chỉnh phun nhiên liệu không đúng tỷ lệ…Cụ phải đọc cả thông số điện áp phản hồi của cảm biến oxy 1 & 2 nữa để biết chính xác hơn (nó dao động trong khoảng 0,1V – 0,9V nếu loanh quanh 0,4V – 0,5V thì ngon nhất). Trước tiên cụ dùng dung dịch xúc bép loại đổ bình xăng rồi cố đi cho hết và đổ xăng mới đảm bảo chất lượng, tiếp theo vệ sinh họng hút bướm ga, vệ sinh cảm biến oxy 1 & 2 (cảm biến 1 ngay gần cổ xả khó tháo thì bỏ qua cũng được vì nó ít bẩn hơn, cảm biến 2 sau bầu lọc khí thải dễ tháo hơn và nó cũng bẩn hơn), giắc cắm của cảm biến 2 này dưới gầm rất dễ bị ẩm do nước vào cũng báo lỗi, cụ nhớ vệ sinh giắc thật sạch và bôi mỡ silicon chống ẩm rồi hãy cắm vào cho chắc. Chúc cụ sớm chữa khỏi bệnh cho em nó !
Cụ SM3PE cho e vị trí cụ thể của cảm biến 2 được ko ạ?
bầu lọc khí thải có phải là lọc gió động cơ ko cụ? em cảm ơn cụ!

SM3PE

Xe buýt
Cụ SM3PE cho e vị trí cụ thể của cảm biến 2 được ko ạ?
bầu lọc khí thải có phải là lọc gió động cơ ko cụ? em cảm ơn cụ!
Nó nằm trên thân ống xả ở giữa gầm ấy, cụ phải lên cầu nâng mới tháo được. Bầu lọc khí thải nằm sau cổ xả để chuyển đổi nốt các khí độc thành khí lành trước khi xả ra môi trường.

thief_fighter

Xe buýt
Còn nếu lỗi ko phải do đến lịch bảo dưỡng thì cụ kiểm tra lại cảm biến ô xy như bác SM3PE nói là chuẩn đấy ạ. Tuy nhiên bên em vẫn chưa thấy có trường hợp xe SM3 sx 2013-2014 nào bị như thế cả. Cụ kiểm tra kỹ nhé :D
Đời 2014 sửa cái này rồi hả cụ?

thief_fighter

Xe buýt
Xin giới thiệu theo thứ tự từ phải sang trái: hội trưởng SM3PE, bí thư Seabird72 và hội viên thứ 1 là em :P

P.s.các cụ thấy cafe hội họp 1 tháng 1 lần được ko?

Chit

Xe tải
Bẩn cố hút kim phun thì vòng tua máy không ổn định phát hiện ra ngay không đến mức báo đèn đỏ cà lê đâu cụ ạ.
Giờ mong cụ hướng dẫn lại cho việc vệ sinh cổ hút kim phun để thỉnh thoảng tự làm.

SM3PE

Xe buýt
Giờ mong cụ hướng dẫn lại cho việc vệ sinh cổ hút kim phun để thỉnh thoảng tự làm.
Cụ chịu khó đọc lại trang trước giúp em, em đã hướng dẫn cụ thể và có ít nhất 3 cụ đã tự làm được rồi. Tiếc là trưa nay cụ không ghé qua, em vừa làm cho cụ Seabird72 xong. Nếu cụ muốn hướng dẫn trực tiếp thì mời cụ hôm nào rảnh qua chỗ em.

vhoa.YZF

Xe hơi
Thế mà có có cụ bẩu đã bị đụng hàng rồi đới :D . Xe cụ Seabird72 bị đổi màu từ café thành đen rồi kìa.
Cụ "chim biển" mua cái vè che mưa ở đâu vậy ạ?
cái nẹp viền chỉ inox lắp đặt có phức tạp ko các cụ?

SamsungAuto VN

Xe hơi
Cụ "chim biển" mua cái vè che mưa ở đâu vậy ạ?
cái nẹp viền chỉ inox lắp đặt có phức tạp ko các cụ?
Cụ chim biển vè mưa chính hãng cụ ạ. Xe đấy em về đầu tiên, cụ Chim biển cũng là màu độc nhất luôn ạ.
Để em check lại xem bên em có nẹp inox chân kính SM3 của cụ ko nhé. Bên em gần như đủ các loại nẹp inox mà

thief_fighter

Xe buýt
Cụ chim biển vè mưa chính hãng cụ ạ. Xe đấy em về đầu tiên, cụ Chim biển cũng là màu độc nhất luôn ạ.
Để em check lại xem bên em có nẹp inox chân kính SM3 của cụ ko nhé. Bên em gần như đủ các loại nẹp inox mà
Có mỗi cái nắp máy mà em hỏi mãi chả có :(

vhoa.YZF

Xe hơi
Các cụ ạ, xe em đã vệ sinh kim phun, cảm biến oxy, xóa lỗi qua ODB, nhưng cứ đi dc 5km là cái "cờ lê" nó lại hiện lên, dừng lại tầm 1,2 phút (máy vẫn nổ) thì tắt. có cụ nào đã gặp trường hợp này chưa ạ?
e hỏi thêm một bộ má phanh cho sm3 hết bao nhiêu xèng? và đặt hàng ở đâu?