[Công nghệ] Lắp cục nóng trong Nhà vệ sinh

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Cụ ở chung cư à? Chung cư thì thường sẽ có để sãn chờ điều hòa rồi, cụ kiểm tra lại xem . Chứ để trong nhà vệ sinh thì không khả thi đâu, nguy hiểm + tiếng ồn to.

Nha Trang@

Xe điện
Cụ đẩy cái điều hòa lên trên cao, trên cả trần thạch cao. Như vậy cả ống đồng và thoát nước sẽ đặt ở trên trần thạch cao, không phải đục tường nhiều.
Ống đồng nằm trên trần thạch cao thì được, nhưng ống nước mà ở trên trần thì em chẳng hiểu nó thoát nước kiểu gì?

Hổ Con

Xe tăng
Nếu ko đục thạch cao được, cụ cho chạy dọc tường pk ra ban công, em thấy có ống gen loại to để che mà. Thợ làm cẩn thận xong sơn lại gen thì nó như cái phào tường. Nếu nhà em thì em làm thế. Nhanh gọn. Cụ lắp trong nhà tắm 2 cũng đc, nhưng lắp xong thì cả nhà dọn ra ban công ở...

Thichhaihoa

Xe tải
Tôi cũng nghĩ sao ko sx một dòng dùng nước sẽ rẻ tiền hơn đh hiện nay phục vụ đối tượng khách riêng, như nhà tôi quẳng xuống hồ chẳng hạn, đỡ bao điện.
Hao tốn điện 90% cho máy nén, 10% còn lại cho thải nhiệt ạ. Cho xuống hồ nước thì giảm được 10% mà phát sinh bao nhiêu vấn đề

vios77

Xe buýt
chịu cho cái ý tưởng của cụ chủ.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
nhà e cục nóng trên tầng 6
tầng 1 vẫn lạnh sun chim

Xechaybangcom

Xe điện
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Em đã từng gặp cục nóng trong nhà vệ sinh rồi cụ ơi.
Và em thấy nó ổn, không vấn đề gì cả.
Chỉ có điều là: nếu mùa hè mà bật điều hòa phòng ngủ này thì vào nhà vệ sinh thì thôi rồi, bù lại mùa đông rất ấm áp và nhà vệ sinh lúc nào cũng khô roong roong, rất sạch sẽ.
Giải pháp là: cấm tiệt bật điều hòa ban ngày mùa hè ở phòng ngủ 3 :D.

Tiger Hunter

Xe container
Ý tưởng của cụ lạ quá. Thua mỗi ý tưởng để cả cục nóng và cục lạnh cùng 1 phòng :D làm vậy khí nóng thoát đi đâu? Chưa kể cục nóng nó chạy rất ồn.
Sao cụ ko để nó ra balcon, chạy ống qua pk? Giấu cái ống đó lên trần hoặc ra ngoài dễ ợt. Pk cụ dài chắc cỡ chục mét là cùng

Thanhz

Xe tăng
PK và phòng bếp phải 15m ống điều hòa, và làm lại toàn bộ trần thạch cao chỗ này ko đơn giản, chưa kể nhà em còn thiết kế trần kiểu 1 phần thạch cao xung quanh và kín thạch cao bếp, & vướng hộp kỹ thuật khi đi ra ban công lại vòng tiếp
Em hóng, nhà em cũng giống hệt nhà cụ, em chưa biết đi kiểu gì cái phòng ngủ 3
Thà một lần đau. Chịu khó bụi bậm chút, khoét lỗ thạch cao thi công rồi vá lại là nhanh sạch đẹp ngay thôi.
Vấn đề duy nhất là đường thoát nước điều hoà, nếu không kéo qua bên WC được thì dùng tạm cái can 20 lít để gọn trong phòng, lâu lâu đổ nước đi là OK.

VIKO L

Xe điện
Cụ ngại sửa trần thạch cao thì chạy ống nổi rồi tìm cách che lại thôi. Cục nóng Để trong phòng vs là KHÔNG ĐƯỢC nhé.

cascadabadboy

Xe buýt
Theo em cụ đập vứt béng cái phòng nửa nạc nửa mỡ này đi cho thoáng nhà, bố trí cái đệm nếu có khách khứa hay nhu cầu phát sinh quăng ra sàn phòng khách ngủ :D

athk

Xe tăng
Ở trong NVS1 thì cụ lắp thêm 1 cái điều hòa nữa để giải nhiệt cho nó nhé, như thế là sẽ có 2 cục nóng và 1 giàn lạnh đủ tải :D
Chỉ là ơi ồn 1 tí thôi nhưng chắc là ok <:-P

thanktn

Xe tăng
Ống đồng nằm trên trần thạch cao thì được, nhưng ống nước mà ở trên trần thì em chẳng hiểu nó thoát nước kiểu gì?
Để giảm bớt đục tường đi thôi mà cụ. Chạy đến trần nhà vệ sinh thì thả ống xuống chảy vào nhà vệ sinh.

Nha Trang@

Xe điện
Nước chảy ngược em chưa thấy bao giờ.

uahktam

Xe tải
Tổng hợp ý kiến của mấy cụ trước, em có giải pháp: điều hoà tiếp sức. Nghĩa là, cụ sẽ lắp thêm 2 cái nữa: một cái cho pn3 và một cho pk. Cục nóng của pn3 sẽ đặt tại pk và cạnh đó cụ đặt cục lạnh số 2 để nó làm mát luôn pk. Cục nóng số 2 đặt ra ban công. Với giải pháp này thì không phức tạp về mặt thi công, đạt yêu cầu thẩm mỹ nhưng chỉ tốn thêm tiền mua thêm một điều hoà và tiền điện cho nó.

Pumzen

Xe ba gác
Có giải pháp đấy cụ ! Dùng máy bơm tự động, khi nào nước đầy, phao nổi lên, công tắc đóng, máy bơm sẽ hoạt động, đẩy nước lên cao, rồi thoát theo lực hút trái đất. Giải pháp này dành cho nhà nào ko phải đục tường, để đường ống trong trần thạch cao rồi thoát ra phía ngoài.

Embebandiem

Xe tăng
E vẫn chưa hình dung đc sao phức tạp vậy
1. Để cục nóng ban công
2. Đục trần thạch cao 1 oto 50x50 rồi quăng ống đồng thông ra tới tận ban công
3. Ống thoát nước cũng quăng như vậy
4. Trong phòng 3 lắp thêm 1 máy bơm nc điều hoà, giá khoảng hơn 1tr, nó sẽ bơm nc lên ông thoát nc ở bất kì độ cao nào

Trục

Xe ba gác

Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Cao kiến là cấy ống không theo phòng khách thì theo hai phòng ngủ rồi cho chạy ra chỗ đặt hai cục nóng hiện tại.
Dĩ nhiên là thỉnh thoảng cắt một lỗ đủ để thao tác tay trên trần. Ống nước thì chảy xuống bơm, bơm ngược lên trần rồi thoát đi.
Em sợ cụ chủ và tế sống ông nào dám biến ý tưởng của cụ chủ thành hiện thực. :D