LÀO: Muốn nhanh thì phải từ từ!

vinacar

Xe tải
Có thời gian Được đi đây đi đó khắp nơi là sướng nhất đó các bác
Em nhìn mà thèm quá
Mới nhìn mà đã thèm, em sợ bác quá, khiếp đi đâu lưỡi cũng thè lè ra...

suti

Xe buýt
Đang đi chơi thảnh thơi về cơ quan lại bị 1 đống việc đập vào đầu nên chán quá.

Day 5: Luông – Phongsavan

Thông tin về chăng này cũng hơi bị loạn, ngay tại Luông, một số chỗ book tour du lịch cũng đề rõ là bus đi Phongsavan mất 8 tiếng, bằng thời gian về VC, sau khi thấy quả AK47 đí kèm 1 xe bus du lịch lúc lên Luông nên cả đoàn hơi bị lo lắng về cái vụ an toàn trên đường, ngại đi đêm. Nhưng vì quá đam mê xem Luông ban ngày thế nào, nên cả đoàn vẫn quyết định ở lại Luông đến trưa mới đi Phongsavan, chấp nhận đến Phongsavan vào buổi tối.
6h30 chuông reo, 4 ông vùng dậy, súng ống sẵn sàng tác chiến nhằm đêm lại cho bà con OF những bức ảnh nóng hổi về cuộc sống và phong cảnh ở Luông, tất nhiên mình em ko có súng, mình là chỉ huy mà, :D :D . Lúc này đa phần dân du lịch còn đang ngủ, sông Mekong bé tí mờ hơi sương và chảy hiền hòa như con sông chảy qua làng em, lang thang một hồi chỉ gặp mấy bà bán xôi sáng và mấy quán phở vỉa hè, em và bác anhminh nhẩy đại vào 1 cái quán café ăn sáng, lại mất khoảng 60 phút, các bạn Lào luôn thư thả như thế các bác ạ, Lao coffee hơi loãng và nhạt.
Lúc này hàng quán, chợ bắt đầu mở, sau khi leo tót khoang 300 bậc lên 1 cái chùa cao trên núi ở ngay giữa Luông, bọn em đi vòng vòng một số địa điểm tại trung tâm thành phố, có 1 cái kiểu như học viện phật giáo, bảo tàng …Nói chung mới cưới ngựa xem hoa vì thời gian ít quá.
Chợ ở Luông rất hay nhé, người ta bán tất cả những cái gì kiếm được, em thấy có 1 bà ngồi bán độ 10 quả ớt và mấy quả chanh, có bà bán 1 con rắn và 2 con chim chắc do ông con bắt được.
11h theo đúng hẹn quay về nhà nghỉ ăn trưa để lên đường, rút kinh nghiệm hôm trước quanroll order đúng 11h bưng thức ăn ra, luc đó chỉ có 4 chú quay về ngồi 1 mâm, mâm kia chẳng có ai mà vẫn bầy thức ăn, chú bồi bàn cứ tủm tỉm cười, lại bia Lào túy lúy.
Khoang 12h checkout ra khỏi nhà nghỉ, tối hôm trước quanroll tâm sự là phòng của bác ấy vòi hoa sen ko hoạt động, cả đoàn gợi ý mai complain biết đâu lại được hoàn tiền. Y như rằng sau khi phàn nàn về vụ này, phòng của quanrol được giảm giá 1 nửa, các ban Lào muôn năm, đố các bác làm được thế đối với dân mình hoặc Trung Của đấy. Trả tiền xong phát hiện ra là ko đủ tiền Lào để đổ xăng nữa, phi ra 1 quầy đổi tiền của 1 ngân hàng Lào, xếp hàng đến 20p, cả đoàn sốt ruột thì nhận được message, No More Money, đóng cửa, nghỉ trưa. s h i t! s h i t! s h i t!, cái này em chẳng hiểu là gì, nhưng do mấy bạn Tây xếp hàng cùng gào lên như vậy. Lào là thê mà, các bác phải học tính điềm đạm và kiên nhẫn khi đến Lào :D :D :D
13h mời rời xe được khỏi Luông, sau đó phat hiện ra rằng đường đến Phongsavan chỉ khoang gần 300km, và ko dừng lại sáng tác gì cả, chỉ chụp cảnh thiếu nữ tắm, đâu rồi ông Minh ơi. Khoang 18h đến Phongsavan.
Thị xã này gần biên giới, nên bắt đầu thấy nhiều cửa hiệu VN, cả đoàn phi vào 1 nhà nghỉ, dưới tầng 1 là Chiness Food, anhminh vào hoa chân mua tay ra hiệu thuê 4 phòng, mấy chú Tàu ko nói được cài gì trừ tiếng Tàu :)) , giá có 60.000Kip=90.000VND, cả đoàn hỏi đi hỏi lại là Kip hay gì mà rẻ thế. Sau khi lên phòng mới biết chỉ có 1 phòng 2 giường, 3 cái kia 1 giường to, thích hợp cho 2 cặp vợ chồng. Sau khi tung đồng xu em và anhminh phải ngủ phòng 1 giường còn lại, "s h i t" là cái giề hả các bác.
Ăn tối tại 1 nhà hàng Việt nam, chủ quán ra nhiệt tình chỉ chỗ cho anh em đõ xe, bảo các anh vô tư đi, an ninh ở đây tốt lắm, vứt xe qua đêm thoái con gà mái. Nhà hàng VN có khác, các em phục vụ dạt từ Của Lò sang ( mùa này vắng khách mà ) đi lại tíu tít, nhìn chóng cả mặt, phục vụ nhanh như chớp. An xong hỏi ở đây có cái giề chơi ko, karaoke à, chủ quán chỉ ngay bộ dàn trong nhà bào các anh thích em phục vụ miễn phí, sàn nhảy à, có nhưng có khi đóng cửa rồi, mà cũng chẳng có vị gì, vào uống bia 15000Kip/chai rồi về. Cả bọn nhìn nhau, thôi về chơi tá lả.

Được cái nhà nghỉ rẻ nhưng lại có truyền hình vệ tinh, lâu lắm mới xem TV, hết phim, tắt đèn, đi ngủ.

suti

Chỉnh sửa cuối:

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
ơ vẫn chưa thấy mấy ông pro phụt ảnh, anhminh+eskimot đâu rồi nhẩy? lười quá lười quá

eskimot09

Xe hơi
Em đây, em đây, có phải lười đâu, nhưng em mới phục hồi được cái HDD chiều tối qua, mà mạng phọt phẹt quá, up mãi không nổi 1 cái lên photobucket :(

Kiên nhẫn tí đi các bác, mạng ok là em up lên phục vụ các bác ngay hehe

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Chúc mừng các bác có chuyến đi thành công tốt đẹp, nhân tiện cho em phê bình bác nào cầm máy mà chụp out nét nhiều thế? hổ danh các bác dùng "Cà Lông" quá đi mất

anhminh

Xe tải
em đang kéo cày trả nợ, + mạng lỗi, chỉ vào được các site của vn, ko thể upload ảnh lên, hi vọng ngày mai sẽ up được.

eskimot09

Xe hơi
Day 1: HN - Vinh - Cửa khẩu Cầu Treo

Mạng phọt phẹt quá, em tranh thủ được có mấy cái Up nào

Nước sốt Resort Đầu tiên, theo lời khuyên của bác Hoangnhi bọn em dừng ở thị trấn Phố Châu (cách Cửa khẩu 40km). Ở đây có 2 nhà nghỉ nằm cạnh nhau, 1 cái mới xây kín khách, cái còn lại thì chăn nệm "thơm" nức 1 thứ mùi rất tế nhị :D Chia tay Phố Châu, bọn em lên đường mong tìm được 1 chốn ở đàng hoàng và gần Cửa khẩu hơn. Hy vọng đến từ lời khuyên của bác 352 về 1 địa danh có tên là Trung Tâm (nhưng thực ra là Tây Sơn), nơi chỉ có duy nhất 1 nhà nghỉ cũng đã kín khách chỉ còn sót phòng bình dân (theo lời của nhân viên ks) nhưng sau khi check thì hoá ra là nhà ở công nhân mỗi phòng bé tí gồm 4-8 cái giường sắt xếp, nothing more at all, cửa sổ thoáng 100%, gió lạnh mơn man mọi nơi trong phòng :'( Quyết định đi tiếp hơi mạo hiểm nhưng cuối cùng được tưởng thưởng xứng đáng bằng việc tìm ra 1 khu resort tại 1 địa danh nghe sốt sồn sột nằm cách Cửa khẩu Cầu Treo khoảng 5-6km.

Nơi ở là các Bungalow, nằm dựa theo 1 sườn đồi (tổng cộng có 24 cái thì phải), cảnh núi rừng trong trẻo, mỗi tội các Bungalow được thiết kế chịu lực rất kém, khiến các sinh hoạt bên trong gây tiếng ồn kinh khủng đến môi trường bên ngoài, thậm chí còn làm các bungalow khác mất ngủ :D

Có cả bể bơi nguồn nước khoáng tự nhiên

Và có 1 đầm hoa đủ thơ mộng để các tay súng OF sáng tác :)

Chia tay Nước Sốt Resort sau 1 đêm ngủ co quắp vì lạnh (cửa sổ chớp gỗ, chăn mỏng, gió lùa) bọn em lên xe ra Cửa khẩu Cầu treo làm thủ tục xuất cảnh.

Bác Cu chắc, có mỗi em dùng Canon dưng đã up cái nào đâu. À quên có bác Raubac cũng dùng cái Canon S3 gì ấy nhỉ? Của đáng tội, cái ống tele của em bị giơ lấy nét như đít ấy, đang nằm ở xưởng Tanbinh rồi híc híc.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Bố khỉ, ảnh đẹp thật, ảnh mình chụp như ứt, ko liên quan gì đến li-kông ca-lông đâu đấy nhé, tại dek biết chụp, tiếp đi bác ơi

sau 1 đêm ngủ co quắp vì lạnh (cửa sổ chớp gỗ, chăn mỏng, gió lùa)
các bác khó tính bỏ mịa, em ngủ ngon, ấm có thấy lạnh đâu :D

Land

Xe tăng
Ảnh của các bác tuyệt vời, ảnh bác Ét 9 là đẹp khủng khiếp , Vod luôn.

Porsche 911

Xe container
Ảnh đẹp quá! Quê em đó! Nhưng không phải là Phố Châu, Trung tâm Hương Sơn hay Khu resort Nước Sốt đâu vì nhà em ở mạn dưới này. Khi các bác qua đó chắc là đang tầm 8.30 tối.
Voke cho bác này !

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com

người có vợ để ôm ,người đúng 1 mính

hachi

Xe tăng

eskimot09

Xe hơi
giangtroc nói:
Chán nhỉ, ảnh đẹp tiết kiệm thế, bắn ào ạt đê các bác ơi

Em có muốn thế đâu nhưng mạng như mứt ấy em không thể up được lên thậm chí còn không vào được mạng luôn, chán quá :'(

Cám ơn các bác đã động viên, để em sửa soạn đạn dược đền đáp các bác (b)

eskimot09

Xe hơi
Day 2: CỬa KhẨu CẦu Treo - Vientiane

May quá, vừa vào được Photobucket, em làm tiếp mấy phát nữa nào

Thời gian làm thủ tục xuất cảnh (phía Việt Nam) và nhập cảnh (phía Lào) mất gần gần 2h :'( Các bạn Lào anh em khi trả giấy tờ đã cố tình quên đi một tờ khai hải quan dành cho xe nhập cảnh có tên chuyên ngành là Tờ khai D7. Sai sót này chỉ được phát hiện khi gặp bác Hoangnhi ở Vientiane và hậu quả của nó trị giá 400K VND và gần 1h chờ đợi khi xuất cảnh khỏi Lào gần 1 tuần sau đó. Dù sao thì sáng hôm ấy (26/12) bọn em cũng đã tạm biệt Cầu Treo và đặt chân sang đất Lào anh em (ở bển các bạn gọi là Cửa khẩu Namphao)

Trong thời gian chờ đợi ở cửa khẩu Namphao, em phát hiện ra trò bi sắt, trò chơi hình như đã được đưa vào chương trình thi đấu Sea Game. Trò chơi rất nhạt nhẽo, nhưng vẫn có vẻ khá hơn trò ném bóng gặp sau này :D

Cung đường đèo của buổi sáng ngày thứ hai rất đẹp, cảm hứng đầy tràn, đoạn đường cũng như cái đích phía trước là Vientiane đã có quá nhiều thông tin nên các OFers đủng đỉnh vừa đi vừa ngắm cảnh. Một bản nhỏ hiện ra sau khúc cua, những chiếc váy thổ cẩm rực rỡ màu lễ hội, những cánh ô nở tung trong nắng, và những trái bóng tình yêu bay lên trong những ánh mắt đợi chờ & những nụ cười e ấp... Tất cả rộn rã một sắc xuân chỉ có thể thấy nơi vùng cao, quen như vẫn thường thấy ở Tây Bắc VN, lạ vì trái còn đã nhường chỗ cho những quả bóng...

Kể ra thì hơi khập khiễng vì trong khi các cô ăn mặc đẹp nhường ấy thì các cháu lại hở cả chim ra thế này :D

virgo318

Xe đạp
Ảnh của bác eskimot đẹp quá, post tiếp đi bác ơi...