LÀO: Muốn nhanh thì phải từ từ!

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Các bác này lười quá, thôi em mạnh dạn phụt trước vậy, ảnh xấu các bác chê cũng được nhưng nhớ vodka động viên thằng em nhé:

Chuẩn bị trước khi lên đường:

Xin giấy phép liên vận Việt - Lào: mất 50 khìn không phải đút lót

Hộ chiếu, séng các loại, GPS, RD...

Kiểm tra lốp xe kiếm được 5 cái đinh :D, thay dầu, lọc dầu, thổi lọc gió, điều hòa, bổ xung các loại nước

Lên đường..

Thành viên sợ vợ
Ngày thứ 2: Cầu Treo - Viêng Trăn:

Resort Nước Sốt gần cửa khẩu Cầu Treo:

Xếp hàng chờ xuất cảnh

Lốp xe lâm tặc

Thành viên sợ vợ
Viewpoint

Lái chó về VN

Ăn trưa, túm được 2 bạn người Đức lang thang, 22 tuổi, mua cái Dream chạy lung tung Malai, Lao, Cambot,... đang định sang Tàu Khựa

Thành viên sợ vợ
Cuộc chiến tàn khốc Likông-Kalông: không bao giờ chung hướng

hehe, em nghỉ phục vụ các đại ca đi xem xiếc đây, tối về phụt tiếp nếu còn tỉnh :D

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com

bác này đẹp Zai kinh,quả ria em hơi bị hâm mộ đó

eskimot09

Xe hơi
suti nói:
That Luong rất đẹp, trời xanh ngắt, trong veo, các tay máy thi nhau tác nghiệp, chụp từ ngọn cây, bông hoa đến toàn cảnh That Luong, chắc đang ngủ với vợ nên chưa ông nào post ảnh, hoặc con gà tức nhau tiếng gáy nên đợi ông nào post lên trước thì xem để chọn ảnh đẹp hơn lên sau, cũng là khôn vặt thôi chứ các ban Lào ko thế đâu...

...Ở That Luong có mấy nhà sư trẻ măng ra gặp em tán chuyện, thực tập tiếng Anh vui đáo để. Eskimo khen sư ở đây cơ bắp cuồn cuộn, ăn mặc sexy ( phỉ thui cái mồm ) hở nửa ngực, chụp lấy chụp để, em nghi ngờ ông này mắc chứng “rối loạn nhân cách đa giới tính”, (y) (y) (y) he he, hoạc là 1 bênh quái quỉ gì đấy dịch sang tiếng VN cũng chẳng hiểu bệnh gì.

suti

Hehe, bác bận sáng tác văn chương quá nên không đọc bài em post ở trên rồi. Báo cáo bác lần 2 là ảnh chụp trong 3 ngày đầu tiên 25, 26, 27 của em (bao gồm That Lương trong đó) hiện nằm trong 1 cái ổ 80Gb mua ở Sing cách đây 2 tháng nhưng lần cuối cùng hoạt động bình thường là khi save số ảnh 3 ngày nói trên + thêm vài Folder ảnh của 2 bác Giangtroc & Anhminh. Hiện tại em léo biết liệu có lấy lại được số ảnh này hay không :'( :'( :'( Bác Giang đang đưa ảnh lên rồi, bác Minh ơiiiii... :^)

Chuyện sư sãi... thì hehe em chỉ biết là trong khi chúng em bận bịu sáng tác thì bác lôi riêng mấy sư trẻ đẹp :D ra 1 góc xa tâm sự lâu vãi. Bác thú thật đê, ngôn ngữ là Body Language đúng không :D Có mọi người làm chứng ở Lào đến nhân viên Ban Kế Hoạch, Đầu Tư của Chính Phủ, rồi cô bé Nép làm ở Bộ Thương Mại còn không nói được câu tiếng Anh nào nói gì đến sư :D Hôm ở Luang Prabang, Anhmin nó cứ hỏi mượn em cái túi ngủ để ngủ dưới đất chứ không chịu ngủ cùng bác trên giường :)) Lúc ấy em không hiểu lại bảo nó dở hơi à, chăn ấm nệm êm không nằm lại đòi xuống đất :D Thôi được rồi, giờ em hiểu rồi :D Cái thằng trẻ người non dạ có tí ti mà không biết chiều Sếp :)) :)) :))

Trêu bác tí chứ văn bác hay quá ợ, từ lúc về đến giờ em vừa bận ngủ, bận đi chơi, cộng thêm mạng phọt phẹt thỉnh thoảng mới vào được tí. Để mai em đi tìm chỗ nào phục hồi lại cái ổ rồi Up ảnh phục vụ các bác (b)

Tacoma

Xe tải
giangtroc nói:
Xin giấy phép liên vận Việt - Lào: mất 50 khìn không phải đút lót

Ơ sao trong Giấy phép LV thì BS lại khác thế nhỉ?????? Đã voka cho Bác nhưng máy nó kô cho. Nợ nhé (l)

suti

Xe buýt
dunghtbt nói:

bác này đẹp Zai kinh,quả ria em hơi bị hâm mộ đó
Bác này đẹp giai nhưng cả chuyến đi mặc độc cái áo vằn vện da cam đó thôi và đếch chịu tắm rửa gì cả, thiện tai, đáng thương cho ai nằm cùng giường bác này :'( :'( :'(.

suti

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
tacoma nói:
Ơ sao trong Giấy phép LV thì BS lại khác thế nhỉ?????? Đã voka cho Bác nhưng máy nó kô cho. Nợ nhé (l)
Có 2 xe mà bác, đấy là biển số và tem của xe Lác. Có lẽ đây là 2 xe đầu tiên dán logo OF trên kính lái.

Tôi với bác RâuBạc đi sau, về trước; thời gian có hạn nên không được tham gia nhiều, về HN cũng ngóng ảnh của các bác như mọi người. Đề nghị cho ảnh lên đi , mỏi cái mắt bên trái / mót cái mắt bên phải lắm rồi.

suti

Xe buýt
Từ sáng đến giờ loạt bài Lào ký sự của em mới có 6-7 vote gì đó, các bác thương tình mở hầu bao thêm cái đi.:'( :'( :'(

Day 4: VC – Luông Phrabang, ơ viết thế nào là chính xác anh em ơi

Chăng gian khổ nhất trong chuyến đi này, thông tin về số km và thời gian đi trước khi lên đường rất khác nhau, người thì bảo đi 5 tiếng, người thì bảo đi 9 tiếng. 7h30 anh em đậy, lại phở và café Trung nguyên, một số bác sau trận rượu ở nhà bạn Lào hôm qua bắt đầu có dấu hiệu ốm đau dặt dẹo, bỏ phở chuyển sang uống sữa Mr. Thọ. Bác hoangnhi xem lại giấy tờ nhập cảnh của xe và lại warning về chuyện thiếy form D7, sẽ khó khăn khi xuất cảnh ở cửa khẩu NâmKhan về VN, có nguy cơ phải quay lại Cầu treo, thế thì bỏ mịa. Gọi điện cho bác Dũng râu ( không phải cái bác bán lẩu dê ở HN đâu ạ (y) ) xin ý kiến tư vấn – bác này là trưởng đại diện VTV bên Lào – bác ấy xem qua phán một câu xanh rờn rằng là các bạn Lào thì dễ tính và vui tính, thiếu cái giề thì cũng giải quyết bằng xxx hết, giá cả phải chăng thôi, có vấn đề gì khi xuất cảnh thì gọi về để bác ấy can thiệp, nhẹ cả người, yên tâm lên đường. Cuộc chia tay với bác hoangnhi và raubac thấm đẫm nước mắt và nhuốm màu hồng của cái sơmi của raubac, vẫn không chịu thay suốt mấy hôm :)) :)) :)) . Khoảng hơn 9h.

Đoạn đường đầu là đường bằng, đướng xá và thời tiết tuyệt đẹp, phóng tít mù, qua Vangvieng là quê hương của cái thứ rượu whisky Lào uống tối qua, vangviêng là 1 thị trấn có mấy khu resort nhưng không kịp qua, làn sau bác nào qua nhớ rẽ vào xem hình như có mấy trò chèo thuyền trên sông cho bọn Tây hay sao ý. Đến 1 địa điểm gọi là Kasi, là chõ có cái ảnh kem Lào Ice Crem của giangtroc, thì dừng lại ăn trưa, luc này đã đi được quá nửa đường, nhưng là đường dễ đi, ăn trưa kiểu bình dân nhưng cũng khá ngon, bia Lào uống tuý luý. Khoang 14h tiếp tục lên đường bắt đầu đoạn đường khó khăn nhất, khoảng hơn 150km đường đèo ( cây số chính xác sẽ được anhminh update sau ), núi rừng trùng điệp, quanh co khúc khuỷu. Điểm cao nhât theo GPS lởm của anhminh là 1400 mét, đáng nể nhất tỉnh thoảng gặp 1 chú Tây ba lô đạp xe lên đèo, kính phúc về máu chu du của mấy chú này. Thỉnh thoảng lại gặp 1 bản Lào, vẫn mấy trò ném bóng qua lại, phát hiện thêm 2 trò nữa, một là chổng mông đập mấy cái bông lau các bác xem trên ảnh giangtroc đã post đấy, chắc bán để làm chổi. Hai là tắm, ầy à, cái này hay đây, đố các bác biết làm thể nào thiếu nữ Lào tắm bên đường quấn 1 cái khăn từ vòng 1 xuống dưới chân mà có thể kỳ cọ sát xà bông rồi dội nước sạch sẽ mà vẫn ko hở ra tẹo nào, anh em tranh luận mãi ko tìm ra câu trả lời, chẳng lẽ đỗ xe bên đường xem 1 thiếu nữ tắm từ đầu đến cuối thì sutudaica nó dần cho bỏ mịa. Anhminh nên post 1 topic riêng về máy cái ảnh tắm này đi, độc đấy.

Chuyến đi chỉ sợ muộn đến đêm, phỉ nó ra bắn hay bắt cóc thì chết, lúc ăn trưa thấy mấy xe bus du lịch, có cả người cầm AK47 đi hộ tống mà kinh, đoạn cuối bác giangtroc cầm lái phi như điên, đến Luông khoảng 18h30, như vậy chặng này đi hơn 9 tiếng, cả ăn trưa và chụp ảnh .

Luông buổi tối đẹp đến ngỡ ngàng, giữa rừng núi heo hút mà có thành phố đẹp đến như vậy, kết hợp giữa Hội An và Sapa, các nhà cổ bằng gỗ được décor theo phong cách riêng rất đẹp, trở thành các shop, quán ăn, café, bar …. rất trật tự không xô bồ, khong hề có cảnh chèo kéo khách đi qua. Vấn đề dầu tiên là tìm chỗ nghỉ đêm, có nhiều Guesshouse kiêm quán ăn và café, thực chất là sửa sang lại vài phòng cho thuê, tìm được 1 cái có 4 phòng, giá 15USD, cũng tạm ổn, tuy nhiên còn muốn tham khảo thêm nên cả đoàn chia nhau đi tìm thêm, bô đàm kêu eo éo, rộn ràng cả Luông city vốn dĩ yên tĩnh. Cuối cùng ko còn cái nào lại quay về cái đầu tiên thì chỉ còn 3 phòng :'( , vậy rút ra kinh nghiệm là ưng thì chiến luôn, các bạn Lào rất tử tế, minh quay lại vẫn niềm nở, giá vẫn như cũ, ko chặt chém thêm, cả đoàn quyết định cho 2 cặp vợ chồng 2 phòng, 4 ông độc thân chui vào 1 phòng còn lại.

Khoảng 20h thì bắt đầu ăn tối, căn đến 21h thì đi chợ đêm vì 22h là đóng, lại một lần sai lầm và minh chứng cho câu “ Muốn nhanh thì phải từ từ “. Order từ 20h thì đên 21h10 món ăn đầu tiên mới bưng ra, xung quanh toàn thế vì mọi người không ai vội, rất thư thả. Cả đoàn ăn như điên, bất kỳ đĩa nào bưng ra đều giải quyết trong vòng dưới 5 phút, các bạn Lào chắc nghĩ bung dân VN pàhm ăn tục uống quá. Đên gần 22h ăn xong thì buồn ngủ rũ, nhưng chẳng lẽ không xem qua Luông by Night, mọi người tản bộ quanh vài con phố, chợ đêm đã rục rịch thu dọn hàng để nghỉ, đó là các quầy hàng dọn ra trên 1 con phố, bán các đồ thủ công như thổ cẩm, vòng, đèn lồng, các đồ bạc trạm khắc …Lúc này, các quán bar, café, vẫn mở cửa và đông khách, rất yên tĩnh và trật tự. Thời tiết se lạnh, nếu có tí ngô nướng thì ăn cùng với người yêu thì quá tuyệt. Chụp vài kiểu ảnh, mọi người như đều mệt nên rủ nhau quay về nhà để ngủ. Nếu có thời gian chắc khám phá được nhiều trò vui hơn về đem của Luông, nhất định em sẽ quay lai Luông.

Bắt đầu 1 đêm “kinh hoàng” với 2 ông trên 1 cái giường đơn, ông thì ngáy o o, ông thì nửa đêm tự dưng chat chit SMS với bác hoangnhi, nhưng không sao, vẫn ngủ như thường.

suti

Chỉnh sửa cuối:

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Vui quá heeeee :)) :))
Có chụp được cô Lào nào xinh ko đưa lên cái đê anh Giang ơi :^) :)) :))

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
suti nói:
Bác này đẹp giai nhưng cả chuyến đi mặc độc cái áo vằn vện da cam đó thôi và đếch chịu tắm rửa gì cả, thiện tai, đáng thương cho ai nằm cùng giường bác này :'( :'( :'(.

suti
thảo nào ,em nhìn tưởng tóc bác ý vuốt keo bọt sành điệu hóa ra là nâu không gội nó bết lại:D

suti nói:
Từ sáng đến giờ loạt phóng sự điều tra của em mới có 6-7 vote gì đó, các bác thương tình mở hầu bao thêm cái đi.:'( :'( :'(

..............

Bắt đầu 1 đêm “kinh hoàng” với 2 ông trên 1 cái giường đơn, ông thì ngáy o o, ông thì nửa đêm tự dưng chat chit SMS với bác hoangnhi, nhưng không sao, vẫn ngủ như thường.

suti
Lào P.D.R ký sự của bác hay quá (y) (y) (y)

Tacoma

Xe tải
[QUOTECó 2 xe mà bác, đấy là biển số và tem của xe Lác. Có lẽ đây là 2 xe đầu tiên dán logo OF trên kính lái.[/QUOTE]

Thế mà em tưởng BS của xe Maz sau khi kẹp thêm 50k :D