[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

matizdo

Xe tăng

Đà Nẵng cụ đi Cây đa di sản đi, cảnh đẹp lắm, nhất là đoạn gần khách sạn Intercontinental. Máy em còn mỗi ảnh này

Chỉnh sửa cuối:

x.man

Xe điện
Ngày thứ 2 ở Đà Nẵng của nhà cháu bắt đầu từ lúc 6h sáng. Tụi trẻ con háo hức ra biển nên dậy rất sớm. Do hôm trước đã test bãi Phạm Văn Đồng, nhà cháu quyết định chạy thêm 1 km nữa về phía Ngũ Hành Sơn để tắm bãi dưới này. Khu này dịch vụ ít hơn nhưng gửi đồ có 10k. Thế mới biết hôm qua 30k là bị hớ :)).

Trên đường về, tạt qua quán phở Hà Nội gần rạp Trưng Vương. Gọi là phở HN nhưng ăn thì cũng ko giống lắm :))

Qua bữa sáng, nhà cháu lang thang mua ít đồ rồi về KS chờ đến trưa để ra quán Trần ăn bánh tráng thịt Heo.
Quán Trần ở Đà Nẵng thì quá nổi tiếng rồi, so với lần vào gần nhất của cháu thì quán đã thay đổi bộ nhận diện, mở rộng thêm mặt bằng & có cả khách sạn.

Món này chủ yếu là rau & rau ở đây tạo cho thực khách cảm giác ngon mắt và an toàn. Mà hình như Trần chỉ tính tiền thịt, rau xin thêm thỏa mái hay sao í. Cháu có tật cứ ăn no xong là chả quan tâm gì cả, cụ/mợ nào hiệu đính thông tin hộ cháu nhé.

Sau bữa cuốn no nê, đưa gia quyến về KS nghỉ ngơi, cháu mới mang v2 đi spa sau quãng đường dài. Ngay gần ks cháu có cây xăng của Total phục vụ cả rửa xe. Giá rổ 60k. Một thợ làm từ a đến z nên cũng lâu. Nhà cháu cũng chả vội, tạm thời vẫn đang là tỉ phú thời gian :)

x.man

Xe điện
Kế hoạch chiều xuống Cửa Đại chơi đổ bể vì mưa to, lại phải cố thủ trong ks. Nằm google món ngon Đà Nẵng thấy có món bê thui Cầu Mống ở Ngô Quyền nên chốt hạ bữa tối cả nhà sẽ ra đây.

Quán nằm khuất, đi qua phải vòng lại 2 lần mới thấy :(

Đúng như kỳ vọng, quán này ngon, đặc biệt là món cháo. Cá nhân cháu thấy ngon hơn cả quán 10 ở Cầu Mống.

x.man

Xe điện
Công nhận cụ chủ chụp ảnh đẹp thật, thấy ảnh các món ăn mà em cứ thèm nhỏ dãi í..:D
Cảm ơn cụ. Cháu chụp = đt tàu ạ :))
Đà Nẵng cụ đi Cây đa di sản đi, cảnh đẹp lắm, nhất là đoạn gần khách sạn Intercontinental. Máy em còn mỗi ảnh này
Nhà cháu có đi, lang thang chục ngày ở ĐN, đi hết ngóc ngách rồi ạ :D

x.man

Xe điện

toyo_zace_ta

Xe buýt
Em cũng ước mong đưa cả gđ đi ĐN bằng đường bộ một chuyến mà chưa khớp được lịch với vợ cả. Chúc mừng gđ cụ đã có trải nghiệm tuyệt vời

l0ng_py

Xe buýt
ôi Đà Năng là tp đáng sống nhất ở VN thật! Đồ ăn ngon, giá rẻ mà ng dân thi thân thiện, khí hâu quá ok. Hiazzzz <3

x.man

Xe điện
Ngày thứ 3 ở Đà Nẵng, nhà cháu quyết tâm xuống biển Cửa Đại, vào Hội An chơi. Sáng dậy muộn, loanh quanh 1 hồi lại ra tòa nhà Bắp Ngô (TTHC ĐN). Phía cửa phụ có 2 hàng phở cạnh nhau khá đông khách nên cháu vào thử. Ăn cũng vừa miệng nhưng phải đỗ xe xa. Nói về đỗ xe, cùng là Việt Nam nhưng việc dừng đỗ ở đây quy củ vô cùng. Vỉa hè rộng mênh mông ko xe nào ghé chân lên. Đỗ đúng chỗ & đúng quy định. Trong suốt thời gian ở ĐN, có khoảng 3-4 lần cháu nhìn thấy 4b đỗ sai & rất thú vị cả 4 xe này đều biển 29 - 30 :)).
Đây là 1 ví dụ:

Lượn lờ phố xá, chợt nhớ ra là từ hôm vào nhà cháu mới chỉ tắm biển chứ chưa ăn Hải Sản. Thật tình ấn tượng của cháu về đồ biển Đà Nẵng không được sâu đậm cho lắm nên cũng chẳng tha thiết. Sau khi tham vấn google và Lễ tân Ks, nhà cháu thống nhất cho thêm Hải Sản ĐN một vài cơ hội nữa :))

Cơ hội đầu tiên là nhà hàng Phước Thái trên đường Hồ Nghinh. Ấn tượng về đồ ăn là bt, ấn tượng về phục vụ là vô cùng chậm. Chắc do buổi trưa ít khách nên nhà hàng ko sẵn sàng :P

Rời Phước Thái, nhà cháu thẳng tiến Cửa Đại luôn vì có cơn mưa rất to rình rập. Từ ĐN xuống Cửa Đại chỉ chừng 30km nhưng mật độ giao thông tương đối đông nên cũng mất non 1h mới đến đích.
Cảm giác đầu tiên khi xuống đây là Thất vọng các cụ/mợ ạ. Các khu resort xây nham nhở - hoang phế chiếm hầu hết mặt biển. Chỉ còn duy nhất 1 vài bãi tắm công cộng bé con con.

Hình dung về 1 bãi biển đẹp hàng đầu Thế giới mà báo chí thường ca ngợi sụp đổ hoàn toàn trong cháu :(

Cũng là 1 dải biển, nhưng cách đầu tư khác nhau nên ra thế này đây :(

x.man

Xe điện
Vậy là dự định tắm biển Cửa Đại phá sản, lũ trẻ tiu nghỉu cất áo phao kính bơi. Cả nhà cháu lại bồng bế nhau vào Hội An tìm Bà Buội.
Do không thông thổ, nhà cháu phải gửi xe cách quán cơm gà này 500m. Đi bộ mướt mát, đến nơi lại phải đứng chờ. Cảnh chờ đợi này làm cháu nhớ đến bánh trung thu Bảo Phương ngoài HN. Với niềm an ủi là bọn Hàn bọn Tây còn chờ huống gì bọn Việt mình, sau khoảng 20p nhà cháu cũng được thưởng thức món cơm gà trứ danh. Thật tình, cháu thấy cũng bình thường, chả ngon bằng gấu nhà cháu nấu :))

Đĩa này cháu nhớ ko nhầm là 45k

laixeom

Xe hơi
Đi DN bằng đường bộ một trải nghiệm tuyệt vời mà không phải ai cũng có điều kiện thực hiện, cám ơn cụ chủ.

x.man

Xe điện
Đi DN bằng đường bộ một trải nghiệm tuyệt vời mà không phải ai cũng có điều kiện thực hiện, cám ơn cụ chủ.
Vâng, khác hoàn toàn cụ ạ.
Em cũng ước mong đưa cả gđ đi ĐN bằng đường bộ một chuyến mà chưa khớp được lịch với vợ cả. Chúc mừng gđ cụ đã có trải nghiệm tuyệt vời
Cảm ơn cụ, chúc cụ sớm thực hiện dự định ạ.
ôi Đà Năng là tp đáng sống nhất ở VN thật! Đồ ăn ngon, giá rẻ mà ng dân thi thân thiện, khí hâu quá ok. Hiazzzz <3
Đúng rồi cụ ơi :)

manchester6868

Xe tăng
em ở Đà Nẵng gần 3 năm đi lại cùng gia đình cũng nhiều, đọc thớt Cụ lại thèm. Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe đi được nhiều khám phá nhiều

nam-misu

Xe điện
Ôi thành phố thân thương, nhanh thật, đã hơn 30 năm rồi nhà em chưa được quay lại nơi đây!8->

x.man

Xe điện
Ôi thành phố thân thương, nhanh thật, đã hơn 30 năm rồi nhà em chưa được quay lại nơi đây!8->
:)) cháu rất tò mò 30 năm trước ĐN ntn cụ ạ
em ở Đà Nẵng gần 3 năm đi lại cùng gia đình cũng nhiều, đọc thớt Cụ lại thèm. Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe đi được nhiều khám phá nhiều
Cảm ơn cụ nhiều ạ

ducleminh

Xe điện
Vậy là dự định tắm biển Cửa Đại phá sản, lũ trẻ tiu nghỉu cất áo phao kính bơi. Cả nhà cháu lại bồng bế nhau vào Hội An tìm Bà Buội.
Do không thông thổ, nhà cháu phải gửi xe cách quán cơm gà này 500m. Đi bộ mướt mát, đến nơi lại phải đứng chờ. Cảnh chờ đợi này làm cháu nhớ đến bánh trung thu Bảo Phương ngoài HN. Với niềm an ủi là bọn Hàn bọn Tây còn chờ huống gì bọn Việt mình, sau khoảng 20p nhà cháu cũng được thưởng thức món cơm gà trứ danh. Thật tình, cháu thấy cũng bình thường, chả ngon bằng gấu nhà cháu nấu :))

Đĩa này cháu nhớ ko nhầm là 45k

Cơm gà này chán, cụ về Tú Tài ở đường Hải Phòng ăn ngon hơn rất nhiều!

haivina

Xe điện
Ngày thứ 3 ở Đà Nẵng, nhà cháu quyết tâm xuống biển Cửa Đại, vào Hội An chơi. Sáng dậy muộn, loanh quanh 1 hồi lại ra tòa nhà Bắp Ngô (TTHC ĐN). Phía cửa phụ có 2 hàng phở cạnh nhau khá đông khách nên cháu vào thử. Ăn cũng vừa miệng nhưng phải đỗ xe xa. Nói về đỗ xe, cùng là Việt Nam nhưng việc dừng đỗ ở đây quy củ vô cùng. Vỉa hè rộng mênh mông ko xe nào ghé chân lên. Đỗ đúng chỗ & đúng quy định. Trong suốt thời gian ở ĐN, có khoảng 3-4 lần cháu nhìn thấy 4b đỗ sai & rất thú vị cả 4 xe này đều biển 29 - 30 :)).
Đây là 1 ví dụ:

Lượn lờ phố xá, chợt nhớ ra là từ hôm vào nhà cháu mới chỉ tắm biển chứ chưa ăn Hải Sản. Thật tình ấn tượng của cháu về đồ biển Đà Nẵng không được sâu đậm cho lắm nên cũng chẳng tha thiết. Sau khi tham vấn google và Lễ tân Ks, nhà cháu thống nhất cho thêm Hải Sản ĐN một vài cơ hội nữa :))

Cơ hội đầu tiên là nhà hàng Phước Thái trên đường Hồ Nghinh. Ấn tượng về đồ ăn là bt, ấn tượng về phục vụ là vô cùng chậm. Chắc do buổi trưa ít khách nên nhà hàng ko sẵn sàng :P

Rời Phước Thái, nhà cháu thẳng tiến Cửa Đại luôn vì có cơn mưa rất to rình rập. Từ ĐN xuống Cửa Đại chỉ chừng 30km nhưng mật độ giao thông tương đối đông nên cũng mất non 1h mới đến đích.
Cảm giác đầu tiên khi xuống đây là Thất vọng các cụ/mợ ạ. Các khu resort xây nham nhở - hoang phế chiếm hầu hết mặt biển. Chỉ còn duy nhất 1 vài bãi tắm công cộng bé con con.

Hình dung về 1 bãi biển đẹp hàng đầu Thế giới mà báo chí thường ca ngợi sụp đổ hoàn toàn trong cháu :(

Cũng là 1 dải biển, nhưng cách đầu tư khác nhau nên ra thế này đây :(
Bác ko tìm hiểu trước rồi. Nhẽ bác qua quán hải sản Lộng Gió chỗ đường Trần Hưng Đạo ven sông Hàn hướng lên cầu Thuận Phước ăn hợp lý hơn nhiều. Biển Cửa Đại thì mấy năm nay bị nước biển xâm thực tan hoang rồi còn gì.

nam-misu

Xe điện
:)) cháu rất tò mò 30 năm trước ĐN ntn cụ ạ

Cảm ơn cụ nhiều ạ
Lâu quá rồi, với lại hồi đó nhà em vưỡn bé nên ký ức không còn nhiều: chỉ ấn tượng nhất là đi qua chợ Cồn thấy người ta xẻ thịt cá ngừ cứ to như con lợn - trố mắt ra nhìn mà bố mẹ không mua cho ăn bảo là bở, không ngon, tôm hùm thì đầy mà lại rẻ bèo!:x
Đạn dược ngày ấy còn nhiều, trẻ con nghịch dại toàn cho vào lửa "nướng" 3:-O, chiều chiều trèo nòng pháo hóng mát!:))