Chi hội Lang Bạt Ký

Alone77

Xe container
Năm sau em phứn đấu đi Thổ phát. Nghe cụ tả thèm lắm dồi.

Dogia

Xe điện
Cụ Lòn cố đi Thổ xong rồi qua Tả luôn nhé, em thấy bảo phải đi tua như thế nó mới hạp :D

mazuda

Xe buýt
Các cụ muốn tìm hiểu thêm về cổ sử thì Thổ nhĩ Kỳ là một nơi khá thích hợp để bắt đầu đấy. (đương nhiên là dân ta phải thuộc sử ta trước đã )

mazuda

Xe buýt
Tớ chộp cái hình này khi đứng từ trên cao nhìn xuống,vì đang không thình lình có tiếng cầu kinh ong ỏng vẳng lại từ thung lũng phía xa khiến tớ tò mò nhìn xuống tìm nơi xuất phát. Quả là 1 ngày năm lần ngưồi ta cầu kinh,và những cái loa phường làm nhiệm vụ hết công suất. Đi đâu trên cái đất này đều nge thế .

mazuda

Xe buýt
Cùng chung khu vực này là một quần thể di tích của một khu đô thị xưa,nhưng lại gồm nhiều nhà mồ,một phần khu vực này đang được tái tạo nên không xem hết. Nhưng chỉ xem một phần củng đã mướt mồ hôi vì là vào giữa trưa.

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Thêm một chi tiết thú vị là khu vực này được người Thổ biết đến với biểu tượng con gà trống, nên những quày hàng lưu niệm toàn bày bán tượng gà trống.
Lớn có bé có...Thôi thì đủ loại.
Tớ không có hứng mua,chỉ la cà ngồi ngỉ chân trong các gian hàng máy lạnh mát rượi trốn cái nắng điên ở bên ngoài .

Anh chàng Tour Guide ,trình độ rất là khá,tiếng Anh OK,và rất là tinh ý trong phục vụ mọi người.

mazuda

Xe buýt
Rời khu vực suối khoáng và khu mộ cổ ,chúng tớ ghé ăn trưa ở giữa đường đi ngược lại thành phố .
Lúc này ngoài trời nắng chói chang,mặt đường nhựa như bốc hơi khiến cảm giác trở nên lười lĩnh,may mà xe có máy điều hòa và cung cấp nước uống.
Sau đấy chúng tớ tiếp tục tham quan. Điểm đến là viện bảo tàng Hierapolis ( archeological museum )
Viện bảo tàng này là một điểm tham quan mà bạn không nên bỏ qua. Với rất nhiều chứng tích ,vật dụng,tranh tượng nói lên sự phát triển lịch sử khu vực này trải qua nhiều thời kỳ.
Hiện vật rất phong phú . Phạm vi rộng lớn nên chúng tớ chỉ đi 1 vòng là tiêu mất hơn 2 tiếng đồng hồ.
Nhưng 2 tiếng này rấtt đáng giá vì những gì được xem và được giải thích. Nơi đây là chỗi để tour guide phát huy sở trường về sự am hiểu lịch sử địa dư và dân tộc của mình.
Chúng tớ bị cuồn hút theo dòng lịch sử khi đi từ nơi này đến nơi khác trong khi tour guide thuyết minh có kèm vật chứng .
Ở nơi đây không cho dùng flash khi chụp ảnh,nên chất lượng ghi hình sẽ không tốt lắm. Mong các cậu thông cảm.
KHi lò mò ngắm nhìn,tớ bị nhiều người cùng trong bảo tàng kè tới bắt chuyện. Lúc đầu tớ cảnh giác vì sợ bị làm trò ,nhưng sau nhận thấy họ chỉ muốn tỏ ra thân thiện với người Á Châu.(Tuy thế họ lại không mến người Trung Quốc,họ thường hỏi tớ khi làm quen rằng:"bạn không phải là Tàu chớ ?",và tươi tỉnh khi tớ cải chính về xuất sứ của mình . Thái độ chung chung là họ ồ lên và dơ hai tay nắm vào nhau lên như đang cầm súng và ..."èng èng !" bắt chước tiếng nổ .
Cuộc chiến VN là điều mà họ biết tới vào thế kỷ này .
Họ làm quen,nói chuyện xả giao vui vẻ như đây là dịp tập nói tiếng Anh. Cũng nói thêm là người dân tớ gặp suốt chuyến đi có khả năng tiếng Anh khá phổ thông,khiến khách du lịch đỡ phần nào nếu bị lạc.
Sau đấy chúng tớ về khách sạn nhận phòng, Nơii chúng tớ qua đêm là RESORT DEDEMAN ANTALYA . Tắm mát xong là ai nấy túa ra đường giờ tự do đi chơi và chỉ trở lại khách sạn đúng giờ hẹn để dùng cơm chiều.
Tối ấy ngủ ngon,tất cả huẩn bị cho chuyến đi dài ngày mai tới 1 vùng khí hậu khác hẳn,văn hóa cũng khác biệt do ảnh hưởng vùng miền .

Chỉnh sửa cuối:

Alone77

Xe container
Cụ tả tỷ mỷ dư lày thì thôi em chả đi TNK nữa, để dành tiền bia bọt với hội Mát Xa nhà mình.

mazuda

Xe buýt
Hành trình tới thủ phủ Antalya.

Qua những cánh đồng đang được chuần bị cho mùa màng,thường là do những người làm công từng vụ mùa lưu động đến từ các nước khác.

vài hình ảnh nhà phố và khách sạn khi lưu lại .

quầy hàng lưu niệm trên hè

Khách sạn nơi chúng tớ ở trong 2 ngày 1 đêm.

Bàn ăn ngòai trời nhìn từ balcon khách sạn.

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Thành phố Hy Lạp cổ Perge,ở Antalya .
Nơi đây sẽ là những kiến trúc mang nặng văn hóa Hy lạp,nhiều phần được tái tão,nhưng cũng có những phần nguyên vẹn .

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Hình ảnh bên trong viện bảo tàng Antalya.

Nơi đây có nhiều thứ để xem,nhưng cái thú vị là những nét chạm trổ trên những lăng mộ. Những hình người rất tỉ mỉ từng nét uyền chuyển của cơ thể sống,khiến tớ ngạc nhiên cho tài ngệ của những ngệ nhân thực hiện cách đây nhiều ngàn năm.

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Và đây những đường nét điêu khắc tuyệt mỹ.

mazuda

Xe buýt
Nói chung là tại viện bảo tàng này,nếu bạn là người ham thích tìm hiểu thì có thể phải ở đấy vài ngày . Hình tớ chỉ post vài cảnh gọi là thôi. Chứ thật ra tớ chụp dễ đến vài trăm kiểu .
Và sau đấy là những tour ngắn và tiếng phục vụ trong ngày thăm thú thành phố. Tớ lang thang khắp phố và mua sắm vài thứ. Ngưồi dân ở đây thì đương nhiên là hiếu khách và tận tụy chỉ dẫn,vì tình phố này là nơi du khách khắp nơi tụ tập nên dân tình đạ quen giao tiếp.
Kế khách sạn chúng tớ ở là 1 siêu thị có bán rất nhiều rượu với giá rẻ hơn giá tiền ở khách sạn tới hơn 1 nửa. Sau khi được tour guide bí mật giới thiệu,mọi người rất hào hứng rủ nhau đi mua sắm,và nhớ lời tour guide dặn dò là khéo dấu rượu khi vào khách sạn nhé,nhân viện khách sạn sẽ không thích lắm đâu .
Riêng tớ thì mua trái cây khô và đi mua thêm thẻ ảnh và thay pin đồng hồ rồi ghé hồ bơi rộng lớn và đông người vì trời nóng nực ,để ngắm các cô gái mặc áo tắm .
Trong một quần thể quy tụ các cô gái từ nhiều nơi khác nhau mặc áo tắm qua lại trước mắt mình thì quả là một sự thú vị mang tính ngệ thuật khi bạn so sánh các đường nét cơ thể của các sắc dân trên thế giới về sự khác biệt.
Tiếc là trong hồ bơi thì mang theo máy ảnh là một việc làm hơi lố bịch,nên tớ không có hình đãi các cậu .

Chỉnh sửa cuối:

Alone77

Xe container
Vô đây đầu óc được mở mang nhiều cụ ạ :x

Dogia

Xe điện
Cụ post thêm nhiều ảnh nữa đi, bọn em vẫn đang hóng du lịch qua màn ảnh nhỏ đấy ạ.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Ôi đọc thớt này của cụ Mazuda gây nghiện kinh quá.... em mắc màn ở đây canh post nhé Cụ :) !!!

Alone77

Xe container