Chi hội Lang Bạt Ký

mazuda

Xe buýt
Tớ đang ở Marseille để trải nghiệm những câu chuyện và các bức ảnh của cậu đây.
Thế à,thời tiết hổm rày thế lào cậu,trước khi tớ về gió dựt đùng đùng,nge nói làm ngiêng cả 1 con tàu ở ngoài cảng.
Lúc tớ ở đấy khi đi thăm viếng những đền đài và nhà thờ. Nhiều chỗ đang sửa sang,đường xá cũng thế vì nge nói chuẩnb bị cho dịp ra mắt quốc tế vào năm sau. Thành phố í được chọn là thành phố đại biểu Châu Âu hay gì gì to lắm tớ quên rồi .
Câu đi đường cẩn thận kẻo dẫm nhằm ...mìn .=))

Alone77

Xe container
Mệ! Châu Âu gì mà nắng như ở Vịt Ngan.
Nhưng mà mát mẻ và biển xanh mướt, đẹp mê hồn :x

Alone77

Xe container
Hôm nay được 1 ngày phượt khắp vùng Avignon - Nơi có những cánh đồng hoa Oải Hương (Lavende) trải dài đến tận chân trời, rất tiếc là tớ đi hơi sớm nên hoa vẫn chưa nở, chắc khoảng 2 tuần nữa là bắt đầu nở rộ :((

Dogia

Xe điện
Hôm nay được 1 ngày phượt khắp vùng Avignon - Nơi có những cánh đồng hoa Oải Hương (Lavende) trải dài đến tận chân trời, rất tiếc là tớ đi hơi sớm nên hoa vẫn chưa nở, chắc khoảng 2 tuần nữa là bắt đầu nở rộ :((
Hoa chưa nở dưng bướm lượn đầy rồi nhá lão Lòn, em ở bển nên em thuộc lém :D

Alone77

Xe container

vnn1088

Xe tải
Cụ A Nhòn chắc phải qua 49 ngày mới về nhể ;))

Alone77

Xe container
Paris trong nắng vàng

Alone77

Xe container
Và dưới ánh hoàng hôn

Alone77

Xe container
Chim ơi đừng bay nhé....

Dogia

Xe điện
mấy cái ảnh của cụ A Lòn đẹp và nhất là đem lại cảm xúc cho người xem, tưởng như chính mình đang đứng ngay ở đó mà ngắm Paris; thôi tí nữa em lại phải đi hát bài Không cảm xúc của Hồ Quang Hiếu cho nó đỡ thèm vậy :((

Alone77

Xe container
Lâu lắm mới được mấy tay lày khen đệu.
Thôi thì biết là điêu, dưng mờ nghe vẫn sướng cái tai =))

mazuda

Xe buýt
Tiếp nhá- Chúng tới rời hotel nhảy tàu đi đến Gare de Lyon- vì nhà bà chị tớ ở gần đấy .Từ trạm xe điện ngầm khu tớ ở (hotel ) tới đấy không xa lắm,qoãng 20 phút và đổi 4 trạm .
Tới Gare,chúng tớ lò mò xem bản đồ,cộng với hỏi thăm đường và mò tới địa chỉ đã định. Khu nhà này kiểu xưa,không thang máy và khá chật hẹp.
Nge đâu khách trú ngụ toàn là những người về hưu, họ đã trú ngụ ở đậy đã từ rất lâu và không ai dọn đi nên chủ nhân cho thuê bực lắm vì chẳng có thể điều chỉnh giá thuê nhà cho bằng thời giá hiện nay.Đó là luật bảo vệ người thuê nhà.
Trong khi giá thuê nhà ở Paris nay cao ngất,gấp nhiều lần số tiền mà những người trú ngụ ở đây đang trả ,vì thế chủ nhân khu căn hộ này chả chịu up date tiện ngi gì nhiều. Có lẽ thực tâm họ cũng chỉ mong sao tống khứ hết cái đám hưu trí này đi cho rảnh .
Khi tới nơi bọn tớ bò lên tầng 3 gõ cữa ,gõ hoài không ai mở. ...Quái !Hay là đi lầm nhà ?
Bọn tớ sau 1 lúc gõ cửa và chờ không thấy động tĩnh gì,định kéo nhau xuống lầu thì bất chợt gặp hai ngưởi Á châu đang đi lên.
Chúng tớ chạm mặt nhau ở giữa cầu thang và nhìn nhau xúc động. Thì ra là đấy là anh chị của tớ ,đã quá lâu không gặp nhau và hình ảnh trong trí nhớ của tớ cũng lưu lạc ,không như thực tế của họ bây giờ .
Họ đã thật sự "già " với hai mái đầu bạc,nhưng nét mặt thì rất nhẹ nhõm vì có lẽ cuộc sống khi hưu trí không nặng nề với trách nhiệm.
Hóa ra vì qu1a nóng ruột chờ chúng tớ,hai anh chị tớ chờ không được liền bảo nhau ra ga đón,vì họ sống ở khu vực này lâu nên thuộc đường đi nước bước,cứ tưởng là sẽ bặt gặp chúng tớ ngay từ ngoài cổng vào.
Ai ngờ chúng tớ rời sân ga bằng cửa phụ vì lạc đường,nên hụt.
Anh chị em gặp nhau tay bắt mặt mừng,lòng tớ cảm thấy ấm áp tình gia đình mà chỉ cách đấy khoảng nữa giờ tớ vẫn thấy nguội lạnh .
Thế đấy,cuộc sống bôn ba,tất bật công việc đôi khi làm phai nhạt những cảm giác đời thường,cũng tưởng như hoàn toàn nguội lanh bỗng chốc quay về vây bủa lòng người,khi mà sự giáp mặt trong thực trạng làm ký ức của tớ ùa về .
Cảm ngĩ và kỷ niệm những ngày còn sống dưới một mái gia đình như tái hiện.
Phản ứng mỗi người mỗi khác,Tớ thì bồi hồi nhưng không tỏ thái độ,chị tớ thì khóc trong vui mừng và anh rể tớ thì rạng rỡ với niềm vui "nhà có khách ".
Xin nói thêm 1 chút về thân phận,người chi cả của tớ hồi thiếu thời ở Việt Nam học trường Pháp,sau khi đỗ tú tài Pháp thì qua Pháp học tiếp và vào quốc tịch .
Học xong ra trường,lập gia đình với anh rể tớ,cũng là người Việt nhưng sanh đẻ ở Pháp.
Sau khi cưới nhau họ có về VN ra mắt gia đình,đâu hồi năm 1970,lúc tớ còn bé .
Sau đấy thì như các cậu biết,chúng tớ trản mát tứ phương ,vì cuộc sống riêng nên ít trao đổi,chỉ thỉnh thoảng gọi phone thăm hỏi và gửi cho nhau vài trấm hình nên ký ức về nét mặt của nhau không chính xác lắm.
Xưa chị rất đẹp,ở thành phố nhỏ nên rất nổi,có thể nói là hoa khôi và rất nhiều chàng đeo đuổi,tớ nhớ có một tiệm chụp hình lớn ở thành phố có xin phép được treo ảnh chị phóng lớn ngoài chính diện để quảng cáo....
Bây giờ sau bao năm,tuổi tác đã lấy mất sự trẻ trung của họ (tớ cũng thế ),nhưng nhìn họ vẫn dễ nhận thấy đây là 1 cặp đôi khá hoàn chỉnh về nhân dạng .
Và cứ thế câu chuyện nổ ra,đủ thứ trên đời và đủ thời điểm. Chúng tớ kéo nhau đi ăn khi chiềuu xuống và chia tay trong sự quyến luyến,với lời hứa với nhau là sẽ trở lại thăm trong 1 ngày gần đấy.
Tớ cảm giác mình nói dối khi hứa hẹn,vì biết lúc nào là có dịp vì tớ luôn mải mê lang thang đây đó tìm sự mới lạ. Khi mà tuổi tác anh chị tớ đã lớn,không biết lúc nào là đoạn cuối . Thôi cứ hy vọng là thế .
Chia tay rất bịn rịn và cảm động. Tuy còn ở Paris vài hôm nhưng tớ biết sẽ không có sự quay lại .
Bọn tớ lang thang "Paris by night " và lần mò ngắm ngía thành phố tràn ánh đèn đêm của cái nơi được mệnh danh là thành phố của ngệ thuật .

Dogia

Xe điện
Khi trùng phùng bao giờ cũng là cảm động!

Em chưa được trải qua cảm xúc của anh Mazuda khi gặp lại chính người thân của mình sau bao năm xa cách, nhưng em cũng sẽ cố hiểu anh, cố cảm nhận được những nỗi lòng của mỗi con người khi xa gia đình, tổ tiên, ông bà, xa anh chị em ruột thịt của mình chỉ vì hoàn cảnh bắt buộc, em thề rằng không có một ai trong chúng ta muốn như thế...

Cám ơn anh đã chia sẻ cảm xúc sâu trong lòng mình, dù em nhận thấy điều này thật khó, phải không anh?

Chúc anh luôn đứng vững trên đôi chân của mình, như anh đã và đang như thế!

mazuda

Xe buýt
vKhi trùng phùng bao giờ cũng là cảm động!

Em chưa được trải qua cảm xúc của anh Mazuda khi gặp lại chính người thân của mình sau bao năm xa cách, nhưng em cũng sẽ cố hiểu anh, cố cảm nhận được những nỗi lòng của mỗi con người khi xa gia đình, tổ tiên, ông bà, xa anh chị em ruột thịt của mình chỉ vì hoàn cảnh bắt buộc, em thề rằng không có một ai trong chúng ta muốn như thế........
Thật thế cậu ạ,trước khi gặp mặt,đôi lúc ngĩa về bà con ruột thịt,cảm xúc của tớ khá là hờ hững,có lẽ vì cuộc sống khiến tớ trở nên lơ là với tình cảm gia đình,và với cả chính mình.(thời gian tớ bị tai nạn về sức khỏe,cả gần 2 năm sau gia đình tớ mới biết vì tớ chẳng hề kể cho ai cả ...)
Không phải chỉ riêng tớ,mà các thành viên trong gia đình cũng thế,chẳng ai lien lạc thường với ai cả,chỉ thỉnh thoảng . Có lẽ vì khi chúng tớ rồi quê hương,sau khi sống chung 1 thời gian ngắn,chúng tớ khi lên trung học đều được chia ra và gửi tới sống chung với các gia đình người bản xứ nhận kèm cặp. Nên chúng tớ trưởng thành với người lạ,và rồi sau khi học hành đỗ đạt,như chim xổ lồng :chúng tớ bay muôn ngả .
cảm ơn các cậu đã luôn chia sẻ cùng tớ.,và đây cũng là lý do mà tớ chỉ vào mazda club giao lưu với các cậu vì ở đây,tớ tìm thấy sự đồng cảm.
Đôi lúc tớ thấy như đây là 1 thế giới riêng của tớ,nên tớ cố gắng giữ cho bền.
Tiện đây cũng có đôi tâm sự,chắc hẳn các cậu sẽ có câu hỏi rằng thì là vì sao tớ là 1 chuyên ngiệp mazda,mà lại it tham gia "chém gió " về kỹ thuật xe cộ ở ngoài kia. câu trả lời là tớ "tránh né " thì đúng hơn,vì tớ thử vài lần khi mới là thành viên của otofun. Vì bất đồng về cách dùng từ ngữ,và sự khác biệt tớ không nắm rõ khi so sánh giữa một dòng xe,nhưng được lắp ráp khác máy móc và thiết kế do sư khác biệt nhu cầu của xe nội địa,xe Á châu và xe Mỹ. Nên bị chọi đá ghê quá. Thế là tớ biến luôn.
ps:tớ sẽ post hình từ từi nhé,vì mỗi khi mazda sắp tung ra thị trường 1 dòng xe mới nào là chúng tớ tất bật khâu chuẩn bị cuối cùng, nên khá bận .

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt

Alone77

Xe container
Tiếp đê cụ Mazuda ơi :bz

mazuda

Xe buýt
Sau khi chia tay với gia đình,bọn tớ long nhong lang thang ngắm "Paris by Night ".thành phố về đêm náo nhiệt đèn đóm,xe cộ kìn kìn và người tràn lan ngược xuôi bên lề đường.
Các nhà hàng ăn uống và quán bar đông kháchtấp nập . Một hình ảnh sinh động của thành phố về đêm. Nhưng cũng lãng mạng êm ả ,với đèn đóm lung linh mờ ẩn hai bờ sông Seine khi khách giang hồ dừng chân trầm mặc.
Chúng tớ lần đến ven bờ sông Sein,ngồi ghế đá công viên ướt sương đêm. Chia nhau từng ngụm Martel để cảm nhận cái cảm giác lâng lâng hòa với chút bất cần đời của những kẻ trốn tránh cái máy móc khô khan của cuộc sống,lừa dối mình bằng ngững khoảng khắc ngắn ngủi trầm mặc với cảnh trí thơ mộng ,hít thở không khí mù sương của con sông nổi tiếng này.
Những cảm giác này tớ bắt gặp ở nhiều nơi trên thế giới,mổi khi đặt chân đến 1 xứ lạ,và ngắm nhỉn 1 kỳ quan nổi tiếng. Như là một sự đánh dấu trên bước đường lang bạt.
Ở nơi này,ngày tháng này,có một người Việt Nam tới viếng thăm. Một kỳ quan hay thắng cảnh được đánh dấu "đã đến "trong 1 cái list dài dằng dặc của vô vàn địa điểm nổi danh trên thế giới,mà con người mong muốn lần lượt phải tham quan.
Hy vọng trời chiều lòng người,cho tớ được tiếp tục nếm thêm nhiều món ăn lạ,tìm hiều thêm nhiều nền văn hóa,và được tận mắt thấy những thắng cảnh đẹp của thế giới.
Tớ quy ước riêng cho mình 1 năm phải cố gắng sắp xếp thăm viếng hai quốc gia .
Ngoại trừ Nhât Bản là trường hợp đặc biệt,là nước mà tớ đi đi về về nhiều lần,và vẫn còn phải ghé trong trương lai nhưng vẫn chưa được tính là một chuyến tham quan hoàn tất.
Vì công việc nên tớ luôn chỉ tới độc một thành phố : Okinawa ,chứ chưa hề ghé thăm các thành phố khác và giao du dân tình.
.Tokyo thì tớ chỉ trung chuyển và ngồi dí trong phi trường,vài lần trễ máy bay tớ mướn taxi đi lòng vòng vào thành phố nhưng vẫn chỉ là ngó qua cửa xe vì thời giờ eo hẹp nên chưa thực sự nếm trải cái gì .( Chỉ riêng một lần nếm mùi bệnh viện nhưng ...tưởng chết nên chỉ nhìn thấy ác quỷ và thiên thần ,thiên đàng địa ngục hai bên hai ngã ..hí hí ))

mazuda

Xe buýt
Thêm hình vẽ trong hầm tầu điện .

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Chụp trước cửa vào một tòa nhà cổ xưa ở Paris,đố các cậu cái gì đây?