Chi hội Lang Bạt Ký

mazuda

Xe buýt
Trên đỉnh Montmatre

Quái ! cái nhà vệ sinh công cộng ở đâu ấy nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Vườn Luxembourg

Lính thực dân

Sông Seine

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Khách sạn IBIS

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Hàng bán thực phẩm bên đường phố

Bán Báo

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Cảnh nhà cửa ,cầu cống xưa còn lại

Aids

Xe điện
Hôm nay lại quốc khánh Pháp.
Bon weekend
Aids

trancongdung

Xe điện
Tới nơi,bảo tàng Catalunya hiện ra như một quần thể kiến trúc rộng lớn với cổng chào và đại lộ dẫn tới chính diện đều tăm tắp những bồn nước tròn lớn nhỏ và bể cạn hình chữ nhật tiếp nối hai bên trải dài theo từng tầng từ thấp lên cao.
Tớ hơi bị ngơ ngác vì sao không thấy " water dance" gì cả. Đọc bản lịch trình trước cổng thì thấy water dance bắt đầu lúc 7 giờ tối. Nay mới khoảng 2 giờ .. Còn sớm quá ,sau khi lững thững ngiêng ngó một lúc tớ bèn chợt nảy ra ý kiến dạo phố bằng xe đạp để giết thời giờ .
Như vài nước châu Âu cùng khu vực,hệ thống xe đạp công cộng rất tiện và rẻ cho người dân địa phương lẫn khách du lịch. Lại có lợi ích về giải tỏa áp lực giao thông đường phố và làm sạch môi trường .
Thành phố có khỏang vài trăm tụ điểm tập trung xe đạp tự động như thế. Bạn lấy xe và trả xe ở bất cứ trạm nào bạn muốn (Hầu như gần những địa danh lớn ở thành phố Barcelona đều có) .
Cứ bỏ tiền vào trạm thu phí và máy sẽ tự động chọn cho bạn 1 con số thứ tự của xe,khóa sẽ mở cho bạn lấy xe sau khi máy bán tự động nhả ra cho bạn 1 cái vé có số giờ bằng với khoản tiền bạn bỏ vào .
Thế là tớ ung dung lượn lờ bằng xe đạp rất thú vị với cái bản đổ bỏ túi,thật ra tớ đã có khả năng thuộc tên và vị trí những đại lộ chính và biết nhắm hướng các nơi khá thạo,chẳng sợ lạc.
Đường phố có lằn dành riêng xe đạp.gặp nơi nào bất tiện thì đạp luôn trên vỉa hè . Vì vỉa hè thành phố này rất rộng ,có khi rộng bẳng cả con đường .

Đường đến viện bảo tàng với cổng chào .

Quảng trường .

Viện bảo tàng Catalunya

trạm xe đạp công cộng

cháu nhìn thấy có 1 em SH. hì

mazuda

Xe buýt
Món nhậu bình dân.

Món ăn bình dân.

Say xỉn rồi nhá .

Cái gì tòng teng ở trên kia,thì tớ cũng có đấy .

mazuda

Xe buýt
Khu vực..."chưa phát triển ".Ven đô.

mazuda

Xe buýt
Mấy ngày quần thảo ở thủ đô nước Pháp,chúng tớ lang bạt khắp nơi,khi thì xe bus,khi thì xuống metro,kẹt giờ thì leo taxi.. Tối tối thì đi xe đạp khắp hang cùng ngõ hẻm hoạc lết bộ lang thang. Đụng đâu ăn nấy như Tây ba Lô.
Lắm khi về tới khách sạn thì đã 2,3 giờ sáng. Quá giấc ngủ hết được.
Trằn trọc lăn lộn xem TV rồi ngồi dậy tắm rửa mò xuống tần Buffet buổi sáng.
Ăn gì được,kỳ thực là chỉ cốt kiếm 1 chỗ ngồi với ly cà phê chờ đến sáng để tiếp tục lang thang ta bà .
Rồi cũng đến ngày rời Paris,có chút cảm giác là lạ là mình cảm thấy lưu luyến nơi này. Có lẽ do tại tớ đã từng đọc,nge ,xem hình ảnh và sách truyện về bối cảnh Paris quá nhiều từ bé đến giờ nên cảm thấy có sự thân thuộc chăng?
Ngày ra gare trở lại Marseille,có chút bất ngờ làm tớ xúc cảm và trách mình.
Số là tớ chẳng hề quay lại thăm ngưồi chị,vì hẻo thời gian và ham vui, nên chỉ nhắn tin chia tay. Nào ngờ khi chúng tớ ra gare từ rất sớm,sau khi đã trả vé và vào sâu trong khu vực lên tàu.
(khu vực này rất rộng lớn,tất cả hành khách sau khi xuất trình vé thì sẽ tự đi tìm các đầu toa chỉ định để lên tàu. Trong khu vực bao la này các con tầu cao tốc lúc này đậu chờ san sát nối tiếp nhau và chỉ tách rời từng đoạn lan tỏa đi các nơi khi tới giờ. )
Toa tàu của chúng tớ ,số 15 đậu nơi xa tít gần cuối khu vực thềm gare. Cuốc bộ mải mới tới nơi .
Khi bọn tớ càm ràm lê lết tới cửa toa thì bỗng có tiếng người gọi giật lại,tớ ngạc nhiên khi thấy thằng cháu trai đứng sẵn cười toe toét nơi cửa cầu thang. Chẳng biết bằng cách nào mà hắn lọt vào tới trong này. Có lẽ là do "kỹ thuật cá nhân " vì tuy sinh đẻ ở Pháp,nhưng nó rất là láu cá vặt.
Nó nói là cả nhà ra gare tìm tiễn chúng tớ nhưng không gặp vì quá đông người và không biết chúng tớ qua cửa nào ,nên họ nhìn lên bảng danh sách tầu khởi hành và nơi đến để dự đoán ra toa tầu mà chúng tớ sẽ khởi hành rồi anh chị tớ bào thằng láu cá lén mò vào tận nơi để chia tay,và cũng để cẩn thận xem chúng tớ có cần thằng cháu này giúp đỡ gì chăng ? (dưới mắt chị tớ thì tớ vẫn còn là thằng bé 12 tuổi đầu năm nào khi chị rời quê hương ....).
Thằng cháu móc i-phone,bật màn hình bấm số liên lạc cho tớ và chị (cùng gia đình nhìn thấy nhau và nói câu từ giã.
Lúc ấy mới khoảng 4 giờ 30 sáng.
Thú thật tớ muốn khóc vì cảm động và xấu hổ .
Sau khi từ giã mọi người ,tớ cảm ơn thằng cháu bằng cái bắt tay và lắc đầu nhìn hắn len lỏi trờ ngược về lối ra .
Hắn vẫn cười toe toét với gương mặt rất là Á - Đông với cặp mắt một mí ,nhưng tổng thể rắn rỏi cao ráo đẹp trai vì nge nói nó còn làm người mẫu thời trang bán thời gian ngoài ngề ngiệp chính là một kỹ sư hàng không .
Thằng này tính tình lông bông thích đi đây đi đó như là ...tớ. Có khi nó đi còn nhiều nơi hơn vì trên face book,tớ thấy đâu cũng có mặt nó ,và bồ bịch thì kinh hồn.
An vị trên tàu,chúng tớ mệt mỏi gật gà cảm nhận sự lướt đi nhanh chóng và êm thắm của chiếc tàu đang vận hành đúng chức năng và thời biểu .
Vài giờ nữa là chúng tớ sẽ lại trở lại Marseille và sẽ phác thảo dự định cho những chuyến viếng thăm gần đến .

mazuda

Xe buýt
Ngoi lên từ 1 trạm metro.

Cái biểu tượng đặc trưng của bức tượng này thì tớ cũng có đấy.

Còn cái này thì ...tớ không có .

Tháp Eifel.

Chỉnh sửa cuối:

Alone77

Xe container
Tàu điện ngầm ở Paris theo tớ là tốt nhất thế giới, có thể đi bất cứ đâu trên đất Paris với chỉ dẫn rất rõ ràng và dễ hiểu.

mazuda

Xe buýt
Tàu điện ngầm ở Paris theo tớ là tốt nhất thế giới, có thể đi bất cứ đâu trên đất Paris với chỉ dẫn rất rõ ràng và dễ hiểu.
Tớ đồng ý,vì nó có rất nhiều tuyến lan tỏa khắp nơi trong khu vực. Có thể nói bất cứ địa danh nổi tiếng nào của Paris đều có tuyến xe tới tận nơi.
Tớ thấy dân du lịch các nơi đều sử dụng nó thành thạo. Nhất là bọn Jap .

Alone77

Xe container
Tớ đồng ý,vì nó có rất nhiều tuyến lan tỏa khắp nơi trong khu vực. Có thể nói bất cứ địa danh nổi tiếng nào của Paris đều có tuyến xe tới tận nơi.
Tớ thấy dân du lịch các nơi đều sử dụng nó thành thạo. Nhất là bọn Jap .
Bọn An Nam mít như em sau 1 ngày đi cũng thành thạo luôn :P

mazuda

Xe buýt
Bọn An Nam mít như em sau 1 ngày đi cũng thành thạo luôn :P
Hì,tớ chỉ thứ tự bọn không chuyên thôi,chứ bọn An Na Mít thì không tính, vì đẳng cấp thứ hạng kịch trần .
Cái vụ len lỏi tìm tòi và rút...kinh ngiệm thì ta là bậc thầy . Chỉ nhìn các bọn khác lò dò để mà cười đều thôi .

Alone77

Xe container
Hì,tớ chỉ thứ tự bọn không chuyên thôi,chứ bọn An Na Mít thì không tính, vì đẳng cấp thứ hạng kịch trần .
Cái vụ len lỏi tìm tòi và rút...kinh ngiệm thì ta là bậc thầy . Chỉ nhìn các bọn khác lò dò để mà cười đều thôi .
Nhìn chúng nó đi tàu điện ngầm trốn vé dư lào là tớ cũng học được hết các mánh, mấy ngày cuối tớ toàn trốn vé cho ló sướng :P

Dogia

Xe điện
Nhìn chúng nó đi tàu điện ngầm trốn vé dư lào là tớ cũng học được hết các mánh, mấy ngày cuối tớ toàn trốn vé cho ló sướng :P
Ngoài trốn vé còn ..ái bậy nữa chứ A Lòn :D

mazuda

Xe buýt
Có khi vì hoàn cảnh cho phép cậu ôi. Như tớ cũng có vé hẳn hoi,mà lại mua vé trọn ngày. Thế mà đôi lúc cái cổng vé chẳng chịu mở cho mình qua dù mình đã thao tách nhét vào rút ra nhiều lần.
Thế là để giải tỏa ùn tắc giao thông. Tớ đành làm một bộ mặt rất vô tội ,hai tay dơ cao lộ vẻ thất vọng đầy kịch tính với tấm vé kẹp ngón tay,và lách mình qua cửa,hoạc khom người lủi qua vì không đủ cao để co chân bước đại.
Sau mấy lần thấy chẳng ai quan tâm và thông cảm cho sự vô tội của mình,vì nhiều đứa hầu như chả biết mua vé là gì ..nên tớ cũng chẳng buồn tỏ thái độ . Vé mà không mở là làu bàu chửi 1 phát,rồi "bực bội " leo vào .