Chi hội Lang Bạt Ký

GiaLinhVP

Xe tải
ước gì mình được như anh ây nhỉ, mình cũng thícH di chuyển nhưng ko có 1 tí điều kiện nào để thực hiện điều đó

mazuda

Xe buýt
ước gì mình được như anh ây nhỉ, mình cũng thícH di chuyển nhưng ko có 1 tí điều kiện nào để thực hiện điều đó
cái đam mê giang hồ này thì phải có tí máu liều cậu ơi. Có điều kiện thì đi xa ,mà không thì đi gần... Khám phá mà cậu.
Có điều cậu phải vẽ ra một cái plant (một chương trình và đầu tư vào,ngĩa là đầu tư thời gian và tài chánh ). Ví dụ như tớ đây lúc trước kia tớ đi rất nhiều nơi,nhưng đi công việc là chính và rất là chụp giựt thời gian nên chẳng ngiêng ngó gì,rất khô khan.
Nay tớ khá là thư giãn,đổi vị trí công việc ít áp lực hơn và bắt đầu vẽ ra 1 dự tính cho tới cuối đời,là mỗi năm đi ít nhất 1 nơi để biết thế giới đó đây . Năm này về rồi tính cho năm sau,và cứ thế . Tớ đã đổi hơn chục cái pass port rồi đấy vì kín chỗ,kể cả đính kèm thêm trang phụ.... Và nhà tớ lủng củng đồ lưu niện sưu tầm sau các chuyến đi mong có ngày về hiu thì kể cho con cháu nge .
À. năm nay tớ đi hai mình nhé,không còn 1 mình nữa nhé các câu.

mazuda

Xe buýt
Tiếp chuyện ở Phoáp nhá. Tầu cao tốc chạy vùn v ụt,và với tốc độ ấy thì máy ảnh của tớ không phải đối thủ để chụp hình cảnh trí bên ngoài. vả lại đường ray đi qua phần nhiều là ngoại ô thành phố. Chỉ thấy bao la đồng cỏ và thấp thoáng nhà cũa lác đác phía xa xa nên cũng không hứng thù chụp ảnh.
Tớ chỉ vào khoang bán cà phê ngồi 1 mình tránh cái ồn ào trên xe vì ngưồi bạn đi kèm máu mê rủ những khách ngồi quanh móc bộ bài ra đánh lào khào cho vui. Tớ thì chịu.
Tới Gare de Lyon,tàu chạy chậm lại trước kjhi ngừng hẳng trong nhà ga ngầm . Đây là nhà ga nổi tiếng ở Paris,và kể chung cả nước Pháp về kiến trúc lâu đời xen lẫn các sự kiện lịch sử phát triển của nước pháp. Vì thế cho dù chính phủ hiện đại hóa phương tiện và thiềt kế thiết bị phục vụ hành khách lưu thông ,Thì cái dáng vẻ kiến trúc bề ngoài vẫn giữ nguyên,kể cả đèn vàng nhá .
Xuống ga ,nhiều tàu tới cùng lúc nên người nước như là một rừng ùng ùng di chuyển. Vì ngie6n cứu từ trước nên chúng tớ không bị đọng,mà lần theo các đường ngầm ngang dọc để tìm trạm ghé của xe metro mà không hề phải ngoi lên mặt đất,ngĩa là vẫn di chuyển dưới các hầm ngầm dưối mặt đất.
Hệ thống cũng là tàu điện nhưng là tầu chợ,ghé từng trạm và rất là tiện lợi cho giao thông. Hệ thống mạng lưới đưa khách tỏa ra khắp các nơi trong trha2nh phố,có thể đưa bạn tới bất cứ nơi nào bạn muốn .
Chỉ có một bực bội nhỏ là vé tàu mua cho cả ngày,nhưng sau khi qua máy rà vài trạm thì cái bang từ có vẻ hơi bị dởm,nó không chịu đọc tốt như tớ đã kể ở trên. Còn các bản đồ chỉ dẫn tuyến đường thì có ở khắp nơi. Tay cầm cũng có mà treo tường cũng có .
tàu khá sạch sẽ,nhưng coi chừng móc túi khi bạn có bộ dạng khách du lịch.
Và khi sử dụng phương tiện công cộng này,thì các cậu sẽ gặp rất nhiều những người di dân lậu ,Ả rập hay da đen ,nhưng họ rất là cảnh giác.
Họ luôn nhìn mọii ngưồi đề phòng,không thích giao thiệp và rất ngại bị bạn vô tình lia máy chụp hình. Nếu lỡ chụp thì họ đến và nằn nì yêu cầu xóa khỏi file .. Đương nhiên vì họ hiểu tình trạng sống lậu bất hợp pháp của họ cũng như là lo sợ sự phát tán hình ảnh của thời đại internet ngày nay ...

Aids

Xe điện
Giời ơi tàu ở Paris mà sạch hả bác, bẩn kinh luôn, ồn lắm. Công nhận mạng lưới Metro thì ổn vì có nhiều lingne. TGV thì chuẩn rồi. Kể tiếp đi bác. Bác đi từ miền Nam lên thì luôn vào gare de lyon. Các hướng bắc xuống thì vào gare du nord. Vé ngày bác để nhàu quá nên nó vậy thôi.
J'aime bien Paris
Aids

Alone77

Xe container
Cụ Mazuda cho tý ảnh lên cho bọn em ngó dzới. Chứ cứ choạc bằng mồm dư lày chả biết đúng hay sai :P

Alone77

Xe container
Trong lúc chờ đợi cụ Mazuda, em lại làm tý ái trên đường lên đồi Montmartre

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
Tớ còn đang "tập lính " chưa hết thời hạn 10 ngày ,chưa kịp về nhà để soạn hình nên Cậu A long cứ phọt hình tiếp cho bà con xem nhá.
Cậu A Long ghé phố đèn đỏ Paris (Moulin rouge) và trèo lên đỉnh Mông má (Montmartre) chắc vào hôm nắng đẹp,có ngồi cho họa sĩ vỉa hè vẽ 1 tấm chân dung hí họa làm kỉ niệm không ? Tớ lên ấy vào 1 ngày mưa lâm dâm,cũng đủ để các họa sĩ trốn mất biệt....
Nói chung tùy cảm giác cậu ạ,tớ lại...thích cảnh mưa buồn ảm đạm,lầm lũi trèo lên dốc quanh co ưốt át mới chết chứ.
Tớ sẽ quyết làm theo cậu A Long mổi khi du lịch,là tranh thủ ghi hình...ái cho nhiều vào mí được .

Alone77

Xe container
Tớ còn đang "tập lính " chưa hết thời hạn 10 ngày ,chưa kịp về nhà để soạn hình nên Cậu A long cứ phọt hình tiếp cho bà con xem nhá.
Cậu A Long ghé phố đèn đỏ Paris (Moulin rouge) và trèo lên đỉnh Mông má (Montmartre) chắc vào hôm nắng đẹp,có ngồi cho họa sĩ vỉa hè vẽ 1 tấm chân dung hí họa làm kỉ niệm không ? Tớ lên ấy vào 1 ngày mưa lâm dâm,cũng đủ để các họa sĩ trốn mất biệt....
Nói chung tùy cảm giác cậu ạ,tớ lại...thích cảnh mưa buồn ảm đạm,lầm lũi trèo lên dốc quanh co ưốt át mới chết chứ.
Tớ sẽ quyết làm theo cậu A Long mổi khi du lịch,là tranh thủ ghi hình...ái cho nhiều vào mí được .
Tớ lên đấy ko có xiền vẽ chân run, chỉ xem họ vẽ thôi.
Quầy bán tranh lưu niệm (vẽ tại chỗ luôn)

Alone77

Xe container
Nhìn mặt cắt tranh nghệ thụt:

Alone77

Xe container
Còn đây mới là vẽ chưn run, khách hàng thì đủ cả già tre, trai gái....

Alone77

Xe container
Rạp chiếu phim ở trung tâm thủ đô Paris

Toyota Celica

Xe container
Góc rộng há ;)

Alone77

Xe container
Đường lên đồi Montmartre

Alone77

Xe container

Dogia