Thảo luận Land Rover và Range Rover toàn tập [ Phần 1 ]

tuankietauto

Xe tăng
Xe nầy đẹp hơn xe của bên em các cụ ợ, vô tình em nhảy vào đường link nên có vài lời các cụ thông cảm

tranvuhoang2005

Xe điện
Đang ngồi ở quán bia 36A Trần Thái Tông cùng bác 2 lọ. Bác nào ra được không ạ?

Trưa Chủ nhật off cái các bác nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Có cả Sên lê Minh của VW phía bắc!
Đang nhắc các bác ấy bảo hành 3 năm mầu sơn, 12 năm không gỉ của VW thì ngay người Đức, Mẹc hay BMW không dám chứ không nói đến Nhật - Hàn,
Chỉ có mỗi cái này mới nói lên "tốt gỗ"!

Chỉnh sửa cuối:

V8_Northstar

Xe buýt
hôm nay chỗ em nó thay cái blower motor như mọi ngày bt..nhưng vì cái blower đặc biệt quá nên technical nó gọi em ra ngó..các cụ thử đoán xem ở vn thì nhà máy nào sx cái này nhé..và theo các cụ thì loại nào tốt hơn...:x

coolpix8700

Xe ngựa
Dù chưa lái Tý Ngoan nhưng đọc trong spec. của nó về momen xoắn 280N ở vòng quay động cơ rất rộng từ 1700 đến 4200v/phút:
"Động cơ TSI của Volkswagen được thiết kế để cho ra moment xoắn cực đại ngay tại vùng tốc độ quay thấp, khoảng 1.500 hoặc 1.750 vòng/phút. Điều này ảnh hưởng tích cực đến cảm giác lái và suất tiêu hao nhiên liệu. Người lái có thể dùng moment xoắn tối đa trong một dải dài của vòng tua máy và động cơ TSI có thể kết hợp hoàn hảo với các cặp tỷ số truyền tương ứng phù hợp với tất cả các vị trí số."

Hôm qua em cũng đọc được ở một cái test, chỉ tiếc không phải của xe loại động cơ 170 ngựa mà 180 (động cơ năm 2012), nhưng đúng loại 4 bánh toàn thời gian, tiptronic+4motion. Trong đó có cả thời gian đạt từ 0-60km/h, 0-80km/h, 0-100km/h trong khi từ 0-60km/h chỉ 6" thì để đạt từ 80-100km/h nó mất thêm 3" nữa.

Cái Ty Ngoan (cả version 1.4 lẫn 2.0) cũng có lợi khi một ngày nào đó Quốc hội lại ủng hộ anh # trong việc thu phí người đi xe lấy tiền xây chỗ ngồi làm việc của các anh ấy (ở Đức thì phí đóng hàng năm theo dung tích xy lanh):
"Trong các loại động cơ ôtô hiện đang có trên thị trường, TSI được đánh giá là mẫu động cơ tiết kiệm được nhiều nhiên liệu, hiệu suất cao, đồng thời giảm bớt khí thải CO2, kích cỡ lại nhỏ, nhờ vậy được ưu đãi về thuế suất."

Haibinh

Xe điện
:x
Dù chưa lái Tý Ngoan nhưng đọc trong spec. của nó về momen xoắn 280N ở vòng quay động cơ rất rộng từ 1700 đến 4200v/phút:
"Động cơ TSI của Volkswagen được thiết kế để cho ra moment xoắn cực đại ngay tại vùng tốc độ quay thấp, khoảng 1.500 hoặc 1.750 vòng/phút. Điều này ảnh hưởng tích cực đến cảm giác lái và suất tiêu hao nhiên liệu. Người lái có thể dùng moment xoắn tối đa trong một dải dài của vòng tua máy và động cơ TSI có thể kết hợp hoàn hảo với các cặp tỷ số truyền tương ứng phù hợp với tất cả các vị trí số."

Hôm qua em cũng đọc được ở một cái test, chỉ tiếc không phải của xe loại động cơ 170 ngựa mà 180 (động cơ năm 2012), nhưng đúng loại 4 bánh toàn thời gian, tiptronic+4motion. Trong đó có cả thời gian đạt từ 0-60km/h, 0-80km/h, 0-100km/h trong khi từ 0-60km/h chỉ 6" thì để đạt từ 80-100km/h nó mất thêm 3" nữa.

Cái Ty Ngoan (cả version 1.4 lẫn 2.0) cũng có lợi khi một ngày nào đó Quốc hội lại ủng hộ anh # trong việc thu phí người đi xe lấy tiền xây chỗ ngồi làm việc của các anh ấy (ở Đức thì phí đóng hàng năm theo dung tích xy lanh):
"Trong các loại động cơ ôtô hiện đang có trên thị trường, TSI được đánh giá là mẫu động cơ tiết kiệm được nhiều nhiên liệu, hiệu suất cao, đồng thời giảm bớt khí thải CO2, kích cỡ lại nhỏ, nhờ vậy được ưu đãi về thuế suất."
Tiếp nữa đi cụ, :x

Hôm qua nhậu sướng chém gió phần phật, sướng \:D/

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ so với cái Camry 2.5LE đang đi mà nói khi vượt ở tốc độ thấp không hơn Zace mấy dù công suất gấp đôi Zace:
169 ngựa ở vòng tua 6000rmp (Tý ngoan đạt như vậy ở vòng tua 4200rmp).
Mô men xoắn đặt lớn nhất 223N ở 4100 (Tý ngoan đạt 280N ở vòng tua ngay từ 1700 cho đến 4200rmp)...
Dù là xe 2 cầu toàn thời gian nhưng Tý ngoan sử dụng ly hợp Haldex traction cho 2 bánh sau. Bằng cách thay đổi khoảng cách giữa các đĩa truyền lực họ thay đổi tỷ lệ truyền lực cho bánh sau từ 10% cho đến 100% tùy nhu cầu mặt đường. Bình thường Ty Ngoan chạy như 1 cái xe kéo bánh trước (trọng lượng dồn trên trục trước của xe cũng nhiều hơn) cho nên nó không ăn xăng (hay dầu nếu là bản TDI) như những cái xe 2 cầu toàn thời gian khác và nó cũng cho khả năng lái linh động hơn mấy cái xe 2 cầu được cài cầu tay hay cả tự động.
TSI turbo chắc cũng như các loại máy xe turbo khác luôn có độ trễ, nhưng VW quảng cáo do được thiết kế ở vòng tua tương đối thấp (từ 1500rpm) cho nên chắc cái nhược điểm này không đến nỗi nặng lắm.
Nhưng khả năng offroad của Tý Ngoan chắc cũng không xuất sắc lắm vì không được trang bị khóa vi sai như Tuareg.
Cùng do bản nhập về VN nghiên một chút cho địa hình (softroad) cho nên em thấy trong 1 cái clips chạy qua hàng cọc trên đường ướt, ở tốc độ 40km/h nó vượt qua nhưng lên đến 60km/h đến lần thứ 2 nó hất đổ hàng cọc, trong khi cái RAV4 qua dễ dàng (RAV4 kéo cầu trước)!

Haldex 4Motion
http://youtu.be/hNK_W3RumMY

Chỉnh sửa cuối:

bjmmer

Xe tải
caddy devil đời 200x bn mà trông còn ngon thế hả cụ. đời này dùng 4.6 northstar và máy nằm ngang như xts đúng k ạ. có cái đèn gần hốc bánh trước để hỗ trợ mở rộng góc chiếu hả cụ.
e cũng hơi bất ngờ vn sản suất cả blower cụ ạ, Made in Việt Nam:>

mec c200a

Xe buýt
Bác v8 bảo con bim m5 với cts-v con nào ngon hơn. Xét về công nghệ,cảm giác lái,hư hỏng sau tgian sử dụng... nhé :) . Nhà em đang chạy con gl350 bluetech mpới đc thời gian ngắn nên hỏi bác dòng này có lành không. Đi 1 thời gian thì hỏng những cái gì ?thay thế những gì? Có tốn kém không :)
À mà bác bảo dòng gl của mẻ với range rover con nào ổn hơn để sau này em phấn đấu đổi gl 2013 hoặc rr :))

V8_Northstar

Xe buýt
Bác v8 bảo con bim m5 với cts-v con nào ngon hơn. Xét về công nghệ,cảm giác lái,hư hỏng sau tgian sử dụng... nhé :) . Nhà em đang chạy con gl350 bluetech mpới đc thời gian ngắn nên hỏi bác dòng này có lành không. Đi 1 thời gian thì hỏng những cái gì ?thay thế những gì? Có tốn kém không :)
À mà bác bảo dòng gl của mẻ với range rover con nào ổn hơn để sau này em phấn đấu đổi gl 2013 hoặc rr :))
máy dầu của mercedes e ko biết ạ.. vì bên US ít xe dầu lắm..Mercedes 7g nhìn chung con nào cũng bị hỏng Valve body cho hộp số. Chạy 1 thời gian là ko sang số nữa. thì cụ buộc phải thay cái này. nói chung mercedes là tốn kém rồi...nếu cụ đi ít thì ko sao..đi nhiều thì cũng có vấn đề đó...

M5 vs CTS-V h hơi khập khiễng cụ ạ. M5 ra series F đời mới rồi...trong khi CTS-V là cuối chu trình của SP. nếu so với E60 series cũ thì đuơng nhiên là nó tốt hơn...về mọi mặt. còn nếu so vs M5 mới thì CTS-V hơi đuối...
1st : idrive của bản mới cập nhạt rất nhiều..lauch control....
2st : hộp số M mới double clutch ...

nếu về cảm giác lái 2 chiếc này như nhau..M5 hơn vì nó có nhiều power hơn.. hư hỏng thì BMW hay bị ọc ạch hơn..vd như leak coolant và transmission, vanos valve stuck. nhưng cái này đều do người SD ko quan tâm tới nó...nếu cụ chịu khó thay dầu 3000 miles/lần thì sẽ ko bị những lỗi này. nếu cứ để 7000 miles mới thay dầu thì trừ khi cụ phải đổ Amsoil hoặc lucas..+ với chạy thật rón rén thì mới được.. vs lại ko ai mua M5 và CTS-V để chạy rón rén cả.
nếu định mua CTS hoặc M5 thì em nghĩ cụ nên đợi đến sang năm...CTS đời mới khác biệt hoàn toàn về công nghệ...màn hình LCD cluster 12.3 inc...động cơ mới..
đảm bảo cụ thích liền.. Em ko hiểu tại sao..nhưng Cadillac luôn đợi BMW ra sp trước 1 nảm rồi mới update sp của mình...

À mà bác bảo dòng gl của mẻ với range rover con nào ổn hơn để sau này em phấn đấu đổi gl 2013 hoặc rr
Mercedes 2013 thì vừa mới ra nên em không biết..xe phải chạy tầm 1 2 năm thì mới có kết quả về độ bền hoặc các bulletin về recall. xe mới ra thì chịu à..đặc biệt là khi họ ra new body + engine...
Range Rover...vs Mercedes thì cũng như so quả táo vs quả cam.. khó phết....những năm trước thì Mercedes bền hơn nhiều vd 2000 => 2006...
nhưng mà từ khi động cơ 272 và 273 ra đời thì mercedes lại tụt chất lượng thảm hại... và hộp số 7g.. .
vd như chiếc Mercedes W220 là chiếc sedan lởm nhất trong mọi thời đại...nằm xưởng suốt ngày...các báo chí đều phải công nhận... hoặc W204 cũng rât nhiều lỗi...trong khi W203 211 219 lại rất tốt...

nhưng nếu là em thì em lấy Range Rover hơn...vì chạy nó sướng hơn..thú thực em ko thích lái Mercedes...xe kể cả 5.5 nhưng chạy rất ì..nó cứ lì lì và nặng nề như thế nào í.... hoặc BMW...Cadillac..

Chỉnh sửa cuối:

bjmmer

Xe tải
tặng cụ v8 e caddy escalade êsv độ off road nè:
[YOUTUBE]vwy8_EwqTog&feature=related[/YOUTUBE]
escalade k có cầu chậm mà kéo f150 ngon ngẻ thế
[YOUTUBE]rgzHcGwYEOs&feature=related[/YOUTUBE]

V8_Northstar

Xe buýt
tặng cụ v8 e caddy escalade êsv độ off road nè:
[YOUTUBE]vwy8_EwqTog&feature=related[/YOUTUBE]
escalade k có cầu chậm mà kéo f150 ngon ngẻ thế
[YOUTUBE]rgzHcGwYEOs&feature=related[/YOUTUBE]
độ offroad cho escalade là dở hơi..em nói thật..vì escalade là AWD..có độ kiểu giời trừ khi modified toàn bộ frame..
xe AWD offroad cực kém..Escalade là thiên về performance và handling chứ ko phải towing và offroad..
offroad e lấy Tahoe + Z71 package ăn đứt escalade...hoặc Range Rover..

tranvuhoang2005

Xe điện
Gần trưa rồi, không cụ nào rảnh ạ?

repsol

Xe container
Hnay e đưa đứa e đi thi ở trg c2 Madi qui di.có cụ nào đi Tí ngoan trắng biển 385.58 đẹp thía.ko biết phải cụ nào nhà mình ko:D

Sent from my iPhone 1

hieu_giant

Xe hơi
máy dầu của mercedes e ko biết ạ.. vì bên US ít xe dầu lắm..Mercedes 7g nhìn chung con nào cũng bị hỏng Valve body cho hộp số. Chạy 1 thời gian là ko sang số nữa. thì cụ buộc phải thay cái này. nói chung mercedes là tốn kém rồi...nếu cụ đi ít thì ko sao..đi nhiều thì cũng có vấn đề đó...

M5 vs CTS-V h hơi khập khiễng cụ ạ. M5 ra series F đời mới rồi...trong khi CTS-V là cuối chu trình của SP. nếu so với E60 series cũ thì đuơng nhiên là nó tốt hơn...về mọi mặt. còn nếu so vs M5 mới thì CTS-V hơi đuối...
1st : idrive của bản mới cập nhạt rất nhiều..lauch control....
2st : hộp số M mới double clutch ...

nếu về cảm giác lái 2 chiếc này như nhau..M5 hơn vì nó có nhiều power hơn.. hư hỏng thì BMW hay bị ọc ạch hơn..vd như leak coolant và transmission, vanos valve stuck. nhưng cái này đều do người SD ko quan tâm tới nó...nếu cụ chịu khó thay dầu 3000 miles/lần thì sẽ ko bị những lỗi này. nếu cứ để 7000 miles mới thay dầu thì trừ khi cụ phải đổ Amsoil hoặc lucas..+ với chạy thật rón rén thì mới được.. vs lại ko ai mua M5 và CTS-V để chạy rón rén cả.
nếu định mua CTS hoặc M5 thì em nghĩ cụ nên đợi đến sang năm...CTS đời mới khác biệt hoàn toàn về công nghệ...màn hình LCD cluster 12.3 inc...động cơ mới..
đảm bảo cụ thích liền.. Em ko hiểu tại sao..nhưng Cadillac luôn đợi BMW ra sp trước 1 nảm rồi mới update sp của mình...

Mercedes 2013 thì vừa mới ra nên em không biết..xe phải chạy tầm 1 2 năm thì mới có kết quả về độ bền hoặc các bulletin về recall. xe mới ra thì chịu à..đặc biệt là khi họ ra new body + engine...
Range Rover...vs Mercedes thì cũng như so quả táo vs quả cam.. khó phết....những năm trước thì Mercedes bền hơn nhiều vd 2000 => 2006...
nhưng mà từ khi động cơ 272 và 273 ra đời thì mercedes lại tụt chất lượng thảm hại... và hộp số 7g.. .
vd như chiếc Mercedes W220 là chiếc sedan lởm nhất trong mọi thời đại...nằm xưởng suốt ngày...các báo chí đều phải công nhận... hoặc W204 cũng rât nhiều lỗi...trong khi W203 211 219 lại rất tốt...

nhưng nếu là em thì em lấy Range Rover hơn...vì chạy nó sướng hơn..thú thực em ko thích lái Mercedes...xe kể cả 5.5 nhưng chạy rất ì..nó cứ lì lì và nặng nề như thế nào í.... hoặc BMW...Cadillac..
Cụ V8 nói chuẩn... chạy Range Rover sướng hơn nhiều, thêm nữa mấy em Mer về VN mình dùng vài năm đồ nhựa với cao su hay "tự dưng" hỏng lắm (Độ bền nhiệt đới kém lắm) mà đồ thay thế thì đắt thôi rồi... phải ko các cụ..??

Haibinh

Xe điện
Hnay e đưa đứa e đi thi ở trg c2 Madi qui di.có cụ nào đi Tí ngoan trắng biển 385.58 đẹp thía.ko biết phải cụ nào nhà mình ko:D

Sent from my iPhone 1
Mềnh cũng gặp chú này 1 lần ngoài đường Lê Văn Lương roài mà chả biết ai

ngamban

Xe điện
Tềnh hềnh là dạo này đi gặp lắm Xì rốc trắng quá các cụ ạ, nháy pha loạn xị mà các đồng chí ới vưỡn lầm lũi đi, khéo lại còn lầm rầm rủa miềng là thằng hưm :))