[Funland] Lan man về nghề nghiệp và vị trí trong xã hội

ocean1

Xe tăng
Thì đó là do họ tự làm khổ họ thôi.
Xã hội bây giờ đa số thích được có tiền và có quyền thế , để được nhiều người ngưởng mộ cụ a . Còn em thì thấy những thứ đó như bong bóng nước, chẳng tồn tại được bao lâu . Đủ ăn, đủ mặc, gia đình hạnh phúc bình yên là những gì em mong muốn .

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ cứ nghĩ "trông lên chả bằng ai, trông xuống chả ai bằng mình" thế la cụ vui ngay. E thấy hài long với e hiện tại, vậy là đủ rồi, chả quan tâm ng khác nghĩ gì, hihi

barca6996

Xe container
Xã hội bây giờ đa số thích được có tiền và có quyền thế , để được nhiều người ngưởng mộ cụ a . Còn em thì thấy những thứ đó như bong bóng nước, chẳng tồn tại được bao lâu . Đủ ăn, đủ mặc, gia đình hạnh phúc bình yên là những gì em mong muốn .
Ai biết đủ ấy là đủ thì nhàn đầu

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì thì làm, sao cho người khác họ tôn trọng con người mình chứ không phải cái vị trí, cái ghế mình đang ngồi...

NguyenBan360

Xe hơi
Cụ là chủ doanh nghiệp mà tâm tư thế,
Công nhân như bọn em đây thì làm thế nào. vẫn phải cày cuốc kiếm ăn thôi. so sánh đau đầu.

Trục

Xe ba gác
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Thuyền to thì chịu sóng lớn, thuyền nhỏ chịu gió bé, cụ đi thuyền nào thì cụ chịu áp lực đó thôi.\
Đời chả ai có mọi thứ hoàn hảo cả, nên cứ vui thôi khi đời còn cho phép.

luu linh

Xe buýt
Không có so sánh, sẽ ko có thương đau.

Xử lý no

Xe tải
Em làm đòi nợ này cũng thấy hay cụ ạ. Tuy ko sang như nhiều nghề nhưng nó mới và cũng ít ng làm

kfc1981

Xe điện
Bớt "tham" đi cụ chủ.

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
E có thằng e họ là xxx phường,nó làm ăn dc,mua nhà tậu xe tưng bừng,nói chung cũng tùy người cụ ạ.
Cụ phải xem căn cơ nhà ngta, hoặc xem có làm ăn thêm gì ngoài ko. Loại xxx phường ko phải là trưởng phó ở HN sống bằng nguồn thu nhập từ xxx mà mua đc nhà, tậu dc xe tưng bừng chỉ có nói phét. Em cứ nói thật.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rồi đến lúc mấy quan ấy nhập kho thì lại chả dám so sánh.
Làm gì chả được, miễn là chính đáng, đàng hoàng có kinh tế vững là ngon.
Cứ phải nhắm mắt xuôi tay mới tạm kết luận dc cụ nhỉ :)

Quoctun_289

Xe tải
Em U40, dc cái gđ êm ấm, mạnh khỏe. Nhìn lại cũng trách mình bỏ qua nhiều cơ hội, h kinh tế vẫn số ko, cố kiếm miếng đất nho nhỏ cho con cái mà khó quá, muốn xuất phát điểm của chúng nó hơn mình. Thời trẻ e cũng chơi bời đủ rồi, h chỉ thích lai rai quán cóc vs chiến hữu rồi về ngủ 😴😴😴

Cụ làm gì không quan trọng, nhưng để được TÔN TRỌNG và được XÃ HÔI ĐÁNH GIÁ, thì phải đạt được 2 tiêu chí sau:

1. Nuôi sống được bản thân và gia đình kể cả về mặt vật chất lẫn tinh thần.

2. Đóng góp công sức, tạo được giá trị thặng dư cho xã hội.

Còn để so sánh 1 anh buôn thúng bán mẹt với 1 anh viện trưởng 1 viện của nhà nước, anh nào có địa vị cao hơn thì nó vô cùng lắm.
Chuẩn rồi cụ

lamly

Xe tải
Thành Công là gì????
Ngồi nói chuyện với bạn, chợt bạn hỏi: mày có thấy mình thành công không ?

Tự nhiên đếch trả lời được, về nhà suy nghĩ mãi.

Tầm này cũng gần 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.

*Về gia đình:

+Vẫn muốn về ăn tối và nói chuyện cùng cả nhà sau giờ làm việc, đã bớt dần những bữa nhậu nhẹt, tụ tập bù khú .

+ Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình.

+ Vợ chồng nói chuyện vẫn thoải mái, vẫn có mức tôn trọng nhất định, không nghiêm túc quá và cũng không suồng sã quá.

+ Bố mẹ, con cái vui vẻ, ít có những lúc cãi nhau

+ Họ hàng hai bên đều yêu quý, coi như con cháu trong nhà.

* Về bạn bè

+ Ngày trước nhiều bạn, tính tình cởi mở, giao lưu nhiều, giờ càng ngày càng khép, bạn bè kiểu xã hội vơi dần, chỉ có bạn và đồng nghiệp làm việc.

+ Có vài người bạn thực sự, chơi thoải mái và không tính toán gì.

* Về sự nghiệp:

+ Làm công việc khá nghiêm túc, đúng chuyên môn, sáng đi chiều về, ít phải đi công tác, làm công ăn lương, hết tháng lĩnh lương. Thu nhập không thấp cũng chẳng cao. Đôi khi thấy phẳng lặng…

* Tiền bạc

+ Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm.

+ Có nhà để ở, có xe để đi che nắng che mưa cho vợ con và tiện về quê dịp lễ tết..

* Quan điểm sống:

+ Đơn giản, ít tranh giành, không làm ăn chộp giật, không làm việc bất lương.

Và đương nhiên, cũng có nhiều tính xấu...

Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về cuộc sống vô thường…

Chẳng biết như thế là thành công hay thất bại nữa.

Nhìn xung quanh, thấy bạn bè hết Vinhome lại biệt thự, liền kề đến Ecopark, đi toàn Mẹc với Bim, con cái học toàn Vinschool với trường quốc tế, trong khi con mình học trường công…. Lại mơ ước được thành công ….
Em giống hệt cụ! Chỉ khác là em hơn 5 xọi rồi!

lamly

Xe tải
Em nhà nước đây! Cũng đã từng tự coi mình là người thông minh; không luồn cúi!, không nhũng nhiễu (hay vị trí mình không có cơ hội nhũng nhiễu) Đến giờ nhìn lại, cũng gọi là có cái chức nho nhỏ để gọi là có chỗ đứng; nợ một tí, nhà chung cư; xe cỏ cỏ; tự thấy ổn! Thấy cái mất lớn nhất của làm nhà nước, công chức là: Không tự quyết định được bất cứ cái gì cho riêng mình!

Xử lý no

Xe tải
Cụ phải xem căn cơ nhà ngta, hoặc xem có làm ăn thêm gì ngoài ko. Loại xxx phường ko phải là trưởng phó ở HN sống bằng nguồn thu nhập từ xxx mà mua đc nhà, tậu dc xe tưng bừng chỉ có nói phét. Em cứ nói thật.
Thật ăn lắm ỉa nhiều trừ khi cấp trưởng phó

chungduclan

Xe buýt
Em giống hệt cụ! Chỉ khác là em hơn 5 xọi rồi!
Hơn 5 xọi thì thì sắp về hưu rồi còn gì. Em mới 4 xọi mà nhiều khi đã thấy oải và mất sức chiến đấu rồi. Chỉ muốn về hưu rồi về quê vui thú cảnh điền viên vườn cây ao cá. ...Khổ nỗi gia đình bần nông, không có sèng tích lũy nên vẫn phải cày để chăm lo cho sắp nhỏ khôn lớn rồi mới về quê được :)):)):)):)):)):))

joix

Xe điện
Cụ quan liêu rồi,xxx phường nhiều cửa lắm cụ ạ,ở ngoài sao biết được,còn tầm trưởng với phó thì ngoại lệ,khỏi phải bàn.