[Funland] Lan man về nghề nghiệp và vị trí trong xã hội

joix

Xe điện
Cụ cứ nghĩ "trông lên chả bằng ai, trông xuống chả ai bằng mình" thế la cụ vui ngay. E thấy hài long với e hiện tại, vậy là đủ rồi, chả quan tâm ng khác nghĩ gì, hihi
Thank mợ đã động viên,công vc kinh doanh của mợ vẫn tốt chứ ạ,chắc mợ ko nhớ e :D

coolpix8700

Xe ngựa
Không những cạnh tranh là động lực phát triển của xã hội, mà cả hoàn thiện không ngừng cũng giúp cho người ta không bị bỏ lại phía sau.
Chưa nói thể giới chung chung, mà xã hội Việt Nam hiện tại đang phát triển rất nhanh, mức trung bình của ngày hôm nay sẽ không còn mức của ngày mai.
Với 1 doanh nghiệp thì điều đó lại càng mang ý nghĩa sống còn.
Mọi thứ minh đang làm tốt hơn để tạo thế cạnh tranh hôm nay thì cũng chẳng bao lâu mọi đối thủ cạnh tranh khác đều biết, nếu không tìm được cái gì tốt hơn có thể sẽ bị họ bỏ qua.
Nên em nghĩ cái câu tự bằng lòng với mình thì chí có ý nghĩa tượng trưng, còn thì bằng cách này hay cách khác người ta sẽ phải ngày một tốt hơn để không bị tụt hậu!

joix

Xe điện
Không những cạnh tranh là động lực phát triển của xã hội, mà cả hoàn thiện không ngừng cũng giúp cho người ta không bị bỏ lại phía sau.
Chưa nói thể giới chung chung, mà xã hội Việt Nam hiện tại đang phát triển rất nhanh, mức trung bình của ngày hôm nay sẽ không còn mức của ngày mai.
Với 1 doanh nghiệp thì điều đó lại càng mang ý nghĩa sống còn.
Mọi thứ minh đang làm tốt hơn để tạo thế cạnh tranh hôm nay thì cũng chẳng bao lâu mọi đối thủ cạnh tranh khác đều biết, nếu không tìm được cái gì tốt hơn có thể sẽ bị họ bỏ qua.
Nên em nghĩ cái câu tự bằng lòng với mình thì chí có ý nghĩa tượng trưng, còn thì bằng cách này hay cách khác người ta sẽ phải ngày một tốt hơn để không bị tụt hậu!
Cụ nói chuẩn ạ,mọi thứ đang ko ngừng phát triển,thay đổi từng ngày,như e,làm công nghệ,nếu năm nay ok,sang năm vẫn thế thì coi như khả năng cao bị loại khỏi cuộc chơi.

joix

Xe điện
Thằng hàng xóm cu dài, con vợ nó ngon mơn mởn, hàng đêm rung nhà rên ư ử. So sang nó nữa thì chủ thớt sẽ thấy tủi thân nữa khi nhìn con la già ở nhà.
Chuẩn đấy cụ,nhưng còn thiếu,thằng hàng xóm chỗ e xe nó đắt hơn xe e 20 lần và nhà thì to gấp 4 lần

tvson

Xe buýt
Cụ đang sướng đấy mà không biết.Thích làm thì làm, thích nghỉ ...đi chơi thì nghỉ. Chả báo cáo ai ngoài ....sở thuế.
Các ông kia sợ lãnh đạo, sợ cả nhân viên. Báo cáo ,báo cầy,chi bộ đảng,hop hành.....Đi đâu cũng nhìn trước ngó sau,tiêu gì cũng lo ngay ngáy.
Cụ thử hỏi ông anh cụ xem có đúng thế không
Cụ nói chuẩn
Nghề nào, công việc nào cũng có mặt trái, mặt phải của nó.
Biết mình có gì, cần gì thì sẽ cảm thấy vui vẻ.
Trước nhà cháu "bay" liên tục (thời chỉ có Hàng không VN độc quyền thôi ), ai cũng ngưỡng mộ. Nhưng nhiều hôm mệt, ốm cũng phải đi vì DA cấp quốc gia.
Ơn giời chưa bị "rớt mb" với "rơi bánh" oto phát nào. Chỉ có một chuyến tại SB Đà Nẵng, mb ra đến đường băng rồi lại quay vào sửa. Cũng đã soạn sẵn tin nhắn và viết giấy note cho gia đình rồi mà chưa gửi.

joix

Xe điện
Em khua mấy thằng em họ đi học cao đẳng nghề tất. 2 năm ra chắc tay. Giờ vui. Chứ còn cao thì vô cùng lắm. Em suy từ em ra, trước thích nhà to, giờ bò ra dọn, quay sang thích be bé đủ vợ chồng con cái í ới là nghe thấy tiếng.
Vấn đề là cụ có nhà to rồi,điều mà nhiều người đang mơ ước và phấn đấu,nên thấy bình thường,nhưng hơi lạ là theo logic cụ phải thích nhà to hơn mới đúng :D

joix

Xe điện
Cụ đang sướng đấy mà không biết.Thích làm thì làm, thích nghỉ ...đi chơi thì nghỉ. Chả báo cáo ai ngoài ....sở thuế.
Các ông kia sợ lãnh đạo, sợ cả nhân viên. Báo cáo ,báo cầy,chi bộ đảng,hop hành.....Đi đâu cũng nhìn trước ngó sau,tiêu gì cũng lo ngay ngáy.
Cụ thử hỏi ông anh cụ xem có đúng thế không
Làm doanh nghiệp ko ngon thế đâu cụ,hoặc đã ở tầm cao,như e bây h ko phải thích nghỉ là nghỉ là nghỉ,thích chơi là chơi đâu ạ.

tvson

Xe buýt
Vấn đề là cụ có nhà to rồi,điều mà nhiều người đang mơ ước và phấn đấu,nên thấy bình thường,nhưng hơi lạ là theo logic cụ phải thích nhà to hơn mới đúng :D
Phải thế này cụ ơi.
Trong cái nhà to to có mấy cái xe bé bé.
Trong mấy cái xe bé bé để cái cặp to to
Trong cái cặp to to có cái xắc tay be bé
Trong cái xắc tay be bé có mấy cái phong bì to to

Đấy, đại loại thế. Cứ to to, be bé mà chẳng biết đằng nào mà lần

tungLam.nwl

Xe tăng
Trong chán ngoài thèm thôi cụ ơi. Chẳng có gì đạt được mà không phải đánh đổi, quan trọng là suy nghĩ nhẹ nhàng vừa biết phấn đấu để cho khỏi tụt hậu và cũng biết chấp nhận những thứ chưa đạt được do năng lực, hoàn cảnh...bây giờ được sống và tự do hít thở đang là nhờ Đ ảng nhờ CP lắm lắm, còn hơn ối thằng đại gia ở Mỹ và Châu Âu đang lo sốt vó.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
bác sĩ. cốp to mà bác sĩ lắc đầu ko cứu thì cũng toi. nhưng mà chất lượng bs ở vn thì như...

joix

Xe điện
@ All:
Sorry nhiều cụ vì chưa rep còm,đa phần các cụ đều có ý kiến cho rằng e so sánh mình với người khác,đứng núi này trong núi nọ,thấy đỏ tưởng chín...v..v..
E khẳng định lại là chưa hề lăn tăn với quyết định của mình hồi trẻ,cũng ko so sánh mình với ai,đơn giản là hơi mất phương hướng,mông lung trong con đường đi,và cơ hội ít dần.....
E khởi nghiệp khi còn rất trẻ,23 tuổi,đã tạo ra sản phẩm,nuôi sống được công nhân,mà lúc đó đều nhiều tuổi hơn e,sau đó sập,làm lại,một thời gian sập tiếp,vác mặt đi làm thuê,mấy năm cty các sếp tranh giành nhau,chia năm sẻ bảy,e từ chối làm tiếp,lại làm lại từ đầu,tiếp tục out,làm lại,năm ngoái khởi sắc,năm nay điêu đứng vì covid,nhưng trải qua bao lần falled e có một đống kiến thức và kỹ năng làm việc,đảm bảo ném đâu cũng sống,làm gì cũng dc.
Qua nhiều năm lăn lộn làm ăn,cũng nhiều cay đắng,đến h này e thấy công việc và vị trí công việc nó rất quan trọng,điều mà ngày trước ko bao h nghĩ đến.
Trên này nhiều cụ làm nn,các cụ ít va chạm xã hội,nên thấy bình thường,nếu bỏ ra ngoài tự doanh,các cụ sẽ thấy khó khăn thế nào,và sẽ thấy cái gì là quan trọng.
Đến tầm này vẫn sẽ phải bước đi tiếp,muốn làm lại cũng ko dc,nhưng đi rất chênh vênh.....

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

250cc

Xe tăng
Lãnh đạo NN đâu có sướng cụ ơi.
Ngày nào cũng nhìn trước ngó sau, họp hành sợ nhất có thằng lôi mình ra đấu tố.
Lễ tễt thì cũng đợi quà nhưng vẫn phải lo cho ông ngồi bên trên mình.
Cụ tự doanh, mệt 1 kiểu, ngta mệt kiểu khác.
Mà không làm gì phạm pháp, không thiếu thốn tiền bạc thì em thấy là sung sướng rồi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Địa vị xã hội cao thấp là do số phận, còn sang hèn là do bản thân. Có những người địa vị cao nhưng vẫn là con người hèn và ngược lại
Người địa vị cao nhưng vẫn có thể là con người hèn, nhưng ngược lại thì không đúng đâu cụ :)). Nghèo thì chắc là hèn!

barca6996

Xe container
Người địa vị cao nhưng vẫn có thể là con người hèn, nhưng ngược lại thì không đúng đâu cụ :)). Nghèo thì chắc là hèn!
Đang nói địa vị xã hội cao thấp và sang hèn chứ có nói gì đến giàu nghèo đâu cụ

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói địa vị xã hội cao thấp và sang hèn chứ có nói gì đến giàu nghèo đâu cụ
Nó cũng có liên quan chứ cụ. Địa vị cao chả ông nào nghèo, mà giàu có thì không thể coi là địa vị thấp được.

barca6996

Xe container

Nhạc

Xe container
Bác so sánh kiểu đó thì khó mà nói.
Bác tuy vất vả (làm kinh doanh có ai không vất vả????). Bù lại bác được làm những gì bác muốn. Không phải miễn cưỡng hay tiếp rượu nâng bi như đám kia.

Nói cho cùng thì nên nghĩ thoáng và coi trọng giá trị bản thân. Tự hạ thấp mình quá nó rẻ người ra. Nhà, xe, vợ, con đề huề rồi thì mức sống của thằng có 10 tỉ trong tay không hề kém thằng có 50 tỉ trong tay đâu.

Bác OK đấy
Cho bác ý tháng họp 1 lần năm kiểm điểm 2 lần khéo lại chạy mất dép ý :D

Tiger Hunter

Xe container
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
2 ông kia làm công ăn lương, còn cụ là ông chủ đích thực, fim hay gọi là Chủ tịch đóa :)) tự hào lên chớ..

kfc1981

Xe điện
E chưa hiểu ý cụ? :D
Việc ai nấy làm, đời mình mình sống. Sống và cống hiến bằng tình yêu và năng lực tốt nhất mà mình có, chứ cụ muốn làm đc nhiều việc và nhìn người khác để soi mình thế cháu e khó. Nếu cụ làm chính khách có khi chức vụ còn cao hơn mấy đối tượng kia ấy chứ, nhưng nếu như thế thì chắc gì đã có ông chủ doanh nghiệp như bg. Trừ khi cháu đang nói chuyện với thiên tài! Ý cháu sơ sơ vậy.