[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

sliverk51

Xe máy
may quá đọc đc thớt này, thôi để dành tiền mua xe mới.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Mua xe cũ là phải tự hạ tiêu chuẩn của mình xuống mới được. Bán gì cho người nhà cũng khó cụ ạ
Bán xe cho người nhà e kinh lắm, vì xe cũ mình ko rõ máy móc sắp tới nó thế nào, bt ko sao, chứ đùng cái mới bán nó đổ bệnh lại mang tiếng, thường xe cũ e bán thẳng cho thợ cho nhanh, đắt rẻ vài chục nhưng đứt đoạn.

eagles

Xe buýt
e chỉ tìm xe siêu lướt đi vài tháng, km dưới 1v mới dám đi 1 mình chứ xe chục năm rồi chịu chết nếu ko phải là ng am hiểu xe cũ. mua như cụ chủ ko mua dc đâu, cụ chủ ko có kiến thức chuyên môn về xe cũ, ko bị bịp này thì bị bịp kia.

QD092000

Xe điện
Xe cty hay bank thì mỗi năm nó kéo 5-7 vạn kn là trung bình.
Xe cá nhân ở HN thì năm đi 5k km là bthuong.
Cứ thế mà tìm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bán xe cho người nhà e kinh lắm, vì xe cũ mình ko rõ máy móc sắp tới nó thế nào, bt ko sao, chứ đùng cái mới bán nó đổ bệnh lại mang tiếng, thường xe cũ e bán thẳng cho thợ cho nhanh, đắt rẻ vài chục nhưng đứt đoạn.
Em đồng quan điểm với cụ. Bán cho người nhà, người quen ngại lắm sau có vấn đề gì lại bảo tưởng lọ tưởng chai mệt người. Chưa kể giá cũng rẻ hơn bán cho thợ vì thông thường mình không biết/ngại đưa ra giá nên sẽ cùng họ đi ra gara thợ chả bao nhiêu thì lấy giá đó (chả nhẽ lúc đấy thợ trả thấp mình lại ko bán thì mang tiếng, với lại bán cho thợ mình còn đòi cao lên được so với giá họ đưa ra). Xe em thì lúc nào cũng đông người hóng nhưng lúc bán là em mang ra gara cho nhanh, họ có bảo đã dặn trước rồi sao không bán cho thì mình nói khéo là bán cho đứa em, đưa cháu rồi :))

vanhai493

Xe điện
Chắc ý chủ thớt là các chỗ bán kia chộp giật, bịp bợm thui. Mà xe cũ thì nên mua của ng thân quen, biết cách họ chăm xe, dùng xe thì tốt hơn là mua ng lạ.
Mà bảo dưỡng nói ngay xe máy e cũng k cho vào hãng, đắt lòi
Ra quán gần nhà có vđ gì thì cứ tóm đầu họ thui.

vanhai493

Xe điện
Mà giờ nếu mua xe tầm 2013 thì khoảng 300 củ à các cụ? Thêm 200 nữa mua xe mới i10 hay gì thì có phải nhẹ đầu lăn tăn khum nhỉ

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Mà giờ nếu mua xe tầm 2013 thì khoảng 300 củ à các cụ? Thêm 200 nữa mua xe mới i10 hay gì thì có phải nhẹ đầu lăn tăn khum nhỉ
Xe nó phụ thuộc nhu cầu mỗi người thì lựa chọn khác nhau, nếu cụ chỉ cần che nắng che mưa mà ko phải chăm hoặc cụ vừa đi vừa chạy dịch vụ thì i10 là ok, còn e tính thích tiền ít thịt nhiều e chọn xe cũ phân khúc D.

dalink

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Bán cho người nhà, người quen ngại lắm sau có vấn đề gì lại bảo tưởng lọ tưởng chai mệt người. Chưa kể giá cũng rẻ hơn bán cho thợ vì thông thường mình không biết/ngại đưa ra giá nên sẽ cùng họ đi ra gara thợ chả bao nhiêu thì lấy giá đó (chả nhẽ lúc đấy thợ trả thấp mình lại ko bán thì mang tiếng, với lại bán cho thợ mình còn đòi cao lên được so với giá họ đưa ra). Xe em thì lúc nào cũng đông người hóng nhưng lúc bán là em mang ra gara cho nhanh, họ có bảo đã dặn trước rồi sao không bán cho thì mình nói khéo là bán cho đứa em, đưa cháu rồi :))
Người nhà người quen là người hiểu xe, chơi được ấy. Chứ mấy bố kỹ tính hay mới có tí tiền mua xe thì thôi, kiếu.

vandatAT

Xe container
Chỉ có người mua nhầm chứ người bán ko bao giờ nhầm.
Biết về nguồn gốc xe là tốt nhất ko thì phải có thợ ruột đi cùng (thợ vớ vẩn nháy phát ăn 2 mang thì vỡ alo :)) )

kaka105ht

Xe đạp
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Em cũng đã mua của Toyota Sure rồi thấy
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Chắc có nhầm lẫn gì chứ, mình từng mua xe của Sure Mỹ Đình rồi, thấy thông tin họ báo rất chuẩn. Năm 2021 mình mua 1 chiếc Vios bên đó, chỉ xem Video và tin tưởng bạn sale mình chuyển cọc luôn. Lúc lên xem xe ko khác so với bạn ý tả, còn in chi tiết lịch sử bảo dưỡng đầy đủ nên mình rất an tâm. đến bg mình vẫn chạy và còn gt người nhà mua con Camry nữa
Em kể chuyện em bán xe mấy năm trước:
Em đăng bán cả năm trên chợ Of, toàn thợ vào hỏi và chê nọ, chê chai, đến mức em còn nghi ngờ cái xe của em :)):)):)) (Xe em đời 2010 nhưng sản xuất cuối năm 2009, thợ cứ bảo xe em là 2009 để dìm giá)
Năm sau, tầm tháng 11, em đăng trên chợ tốt. Em đăng lúc 15h hơn, 16h- 20h có rất nhiều cuộc gọi hỏi. Sáng hôm sau, em vừa bật máy lúc 6h thì có cậu gọi, khi biết em là chủ đầu tiên thì hẹn xuống xem xe luôn.
8h30 cậu ấy xuống, vô uống ly cafe, đi thử 5 phút, đề nghị em gia lộc 5tr. Em đồng ý là đặt cọc luôn, hôm sau lấy xe. Đến chiều, em phải huỷ lời giao vì quá nhiều người gọi. Sáng hôm sau, vẫn đi 1 mình, giao dịch xong trong 30 ph cả kí công chứng.
2 năm sau, cậu ấy bán cho 1 người khác giá đúng bằng giá em chào bán và cũng gia lộc 5 tr. Y như em luôn :)):)):))
[/QUOTE
Xe sản xuất 2009 nhưng đăng kí 2010 hay 2011 thì nó vẫn là xe 2009 mà cụ. Giá xe nó theo năm sx chứ có theo năm đk đâu. Có những con sx 2009 nhưng 2015 mới đk thì tính là đời 2015 à?

vanhai493

Xe điện
Xe nó phụ thuộc nhu cầu mỗi người thì lựa chọn khác nhau, nếu cụ chỉ cần che nắng che mưa mà ko phải chăm hoặc cụ vừa đi vừa chạy dịch vụ thì i10 là ok, còn e tính thích tiền ít thịt nhiều e chọn xe cũ phân khúc D.
vanga cụ hehe. e cũng chưa có xe nên ko rõ, chắc phải châm cứu thêm món B, C , D này

minhconTMD

Xe tải
E chào cụ.E hiện đang phụ trách Toyota Sure Mỹ Đình.E nghĩ chắc có nhầm lẫn gì thôi ạ vì Đại lý ko tự sửa chữa đc lịch sử S/c của hãng. Bên e bán ra có cam kết Ko tai nạn,ko bổ máy,ko ngập nc,ko phạt nguội........E khẳng định với cụ là 1 xe ko có 2 lịch sử sửa chữa ạ.Cụ cho e xin cái chụp màn hình mà cụ nhờ người xem,e sợ nó chỉ sai 1 số khung nó sẽ ra lịch sử của xe khác.E tên Minh 0903227700.Rất mong được hợp tác với cụ ạ.E cám ơn cụ

first

Xe tăng
Chốt lại là người VN ta không thật thà, độ liêm chính kém, cho nên giao dịch thế này khó chốt được do dân quá gian. Chỉ chăm chăm nói dối lừa nhau.
Trong tiếng Anh, "used car salesman" (người chuyên bán xe đã qua sử dụng) còn có nghĩa bóng để chỉ những kẻ ko đáng tin cậy. Chắc cái nghĩa này không phải do người Việt nghĩ ra. Có thể hiểu, việc mua bán xe cũ ở đâu cũng là rủi ro. Ở VN do hệ thống quản lý kém nên thật giả lại càng khó phân biệt. Như Mỹ thì nó quản lý lịch sử xe chặt chẽ hơn nên bớt được vụ lừa dối nhau về xe tai nạn.

first

Xe tăng
Tôi mua con ciaz 2019 cho sale đi, từ 1 anh bác sĩ, 2 năm dịch chạy được đúng 1 vạn 8, 🤣🤣🤣🤣. Lên xe ngửi mùi còn mới, chốt trong vòng 5 phút, quá vội nhưng mà ngon
Kinh nghiệm là xe lướt thì đừng ham hố Toyota hay Hyundai, cứ Suzuki hay Nissan, Mitsubishi mà mua, thợ buôn ít săn các loại này hơn, biết cách thì mua được của chủ xịn
2 năm dịch mà chạy đc 1v8 thì nhiều chứ ít gì. Xe tôi cá nhân đi làm hàng ngày, 8 năm mới sắp 4v.

f1_hn

Xe container
2 năm dịch mà chạy đc 1v8 thì nhiều chứ ít gì. Xe tôi cá nhân đi làm hàng ngày, 8 năm mới sắp 4v.
Cụ đi quá ít, chứ xe e chạy 1 năm cug pải 1 vạn...mà đấy là trong tuần e toàn đi xe máy mỗi khi có việc trên phố.

Beu 4x4

Xe điện
Muốn lấy con vợ bằng anh bằng em mà nó 1 vài đời chồng rồi hoặc cave thì phải chấp nhận nx cái như: Hơi rộng, uống riệu hút thuốc lá, cãi… chứ lỵ :D
Sao mong nó đc như con mới lớn còn zin dậy dỗ từ đầu như vợ ng ta.
Kkk,
Nói chứ em cũng mua nhiều đời xe cũ, cơ mờ em đủ trình soi vợ, dậy dỗ vợ nên là cũ người mới ta nó cũng tiết kiệm nhiều tiền - nhất là với mấy con hàng khủng mÔg to Zú nở,

Darknight

Xe tải
E giống cụ, vừa bán con civic 2.0 đời 2008. Không muốn bán cho người quen chấp nhận bán thấp hơn giá cho thợ cho nhẹ đầu, tiền trao cháo múc cho xong (xe cũng đến hạn thay một số linh kiện gầm nên ngại bán cho người quen).