[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

tuannm1510

Xe tải
Cụ đòi hỏi nhiều thế thì giá phải cao lên. Chứ em đi thời gian là chả bao giờ bảo dưỡng hãng nữa vì đắt và nhiều lúc cũng lởm.
Xe thì kiếm thợ hay đem vào hãng test ok thì mua thôi, cầu kỳ quá thì mua xe mới cho nhẹ đầu.
Cụ ah, giá cao ko có nghĩa là xe chất cụ ạ. Em đã vào anycar hay toy sure là chấp nhận giá cao rồi, nhưng ko được như mong muốn.

tuannm1510

Xe tải
Yêu cầu như thớt khéo lại mua được con lịch sử bảo dưỡng đầy đủ, chưa hề tua ODO nhưng chủ trước ôm vô lăng hơn nửa ngày giời mới gỡ được ra
Hihi, cụ nói như vậy là mang tính áp đặt tâm lý người khác rồi :D

tuannm1510

Xe tải
cụ mua xe cũ mà đòi hỏi cao thế thì nên mua xe mới cho yên tâm, xe cũ nó cũng như con người, có người xấu người đẹp, có người có sẹo người ko. có em đẻ mổ có em đẻ thường. :))
nên đã xác định muốn tiết kiệm chi phí đi mua xe cũ thì tham khảo vài con xong con nào đẹp nhất là lấy, nếu ko biết xem xe thì nhờ thợ quen đi xem hộ, nếu ko có thợ quen thì mang hẳn vào hãng check.
và đã mua xe cũ về thì việc đầu tiên nên bảo dưỡng 1 lần để rồi mình theo dõi từ đầu, việc bảo dưỡng cũng chủ yếu là thay các loại dầu mỡ thôi ko đáng bao nhiêu,
còn việc đồng hồ thì cũng ko nên quan tâm nhiều, quan tâm chất lượng thực tế, vì có xe chạy quá nhiều xong tua về, cũng có ít trường hợp xe cty bị lái xe tua lên để ăn tiền xăng...
và lịch sử bảo dưỡng cũng ko nên quá để ý, vì có xe bảo dưỡng rất đều nhưng họ ko làm hãng họ làm gara ngoài, nhiều gara ngoài làm cũng rất ổn.
việc hãng với các salon mua lại của nhau là bình thường cụ nhé, hãng với các salon lớn đa số đi mua gom của các salon nhỏ chứ salon lớn nhiều xe vậy họ đi mua sao đc của dân đâu mà nhiều xe thế
em nói vui vậy thôi nhé, ko có ý gì đâu cụ chủ nhé,
Đúng cụ ah, những cái cụ nói, em công nhận là hoàn toàn bt.
nhưng các bên phải thật lòng với nhau, chứ đừng gian dối hòng lập loè để qua mặt nhau. Vấn đề là ở đó

tuannm1510

Xe tải
Em chưa bao giờ mua xe mới.
Ở Mỹ thì em mua con xe cũ Buick đời 1998
ở vn em mua con xe cũ thứ 3 rồi, 1 em kia forte, một em ford escape và vừa mua con sorento🤣
giờ con sorento để vợ em đi, em đi escape.
Mie, từ hồi lái con cỏ escape này lại chỉ mê đắm tiếng đóng cửa rầm rầm.
View attachment 7719738
em đơn giản lắm. Ưng con nào là vào thẳng hãng check. Không đâm đụng lớn, không thuỷ kích rỉ sét, máy móc ok là quất. Xong đi bảo dưỡng tổng thể một lần.

Còn odo thì quan trọng gì, cứ xác định là tua. quan trọng đời xe và tình trạng xe thôi. Ví dụ như cái con camry của chủ thớt nói mà check chuẩn mới 27v thì cụ down giá xuống tí. Nếu máy móc nguyên bản thì cụ chạy đến rụng chân nó chưa hỏng đâu🤣
Vâng nhưng 27v tua về 8v thì nó nguy hiểm ở chỗ người mua mới ko biết đường nào mà thay thế phụ tùng phù hợp hic hic.

tuannm1510

Xe tải
Có câu tiền ít nhưng đòi hít ... thơm hay phết! :D
Hihi, cụ chắc là thợ xe hoặc salon, nói câu cay nghiệt quá.
xe cũ nó có giá của xe cũ, nôm na là xe cũ thì ko thể thơm như xe mới được là chắc chắn, em ko bàn.
Nhưng ở đây là độ trung thực. Tiền ít em hít lìn ko thơm, ok, nhưng ko thơm thì bảo ko thơm, đừng có gian dối là thơm.

tuannm1510

Xe tải
Mới lần đầu mà biết nhiều thế?
Nhưng các tiêu chí ấy chẳng tác dụng gì, mua xe cũ thì quan trọng là phải thực sự hiểu biết về cái xe mình định mua. Ví dụ 1 con tai nạn bẹp đầu nhưng không ảnh hưởng sâu vào sắt si, mà nó thay thế hết két nước, đèn đóm, nắp ca pô, mặt ca lăng......thì nó lại là cái xe tốt rồi, giá hợp lý là múc thôi sao phải xoắn với cái lịch sử?
Lần đầu nhưng phải tự tìm cách mà check chứ em 32 tuổi đầu rồi có phải trẻ con đâu cụ :D

4banhxequay

Xe điện
Trong tiếng Anh, "used car salesman" (người chuyên bán xe đã qua sử dụng) còn có nghĩa bóng để chỉ những kẻ ko đáng tin cậy. Chắc cái nghĩa này không phải do người Việt nghĩ ra. Có thể hiểu, việc mua bán xe cũ ở đâu cũng là rủi ro. Ở VN do hệ thống quản lý kém nên thật giả lại càng khó phân biệt. Như Mỹ thì nó quản lý lịch sử xe chặt chẽ hơn nên bớt được vụ lừa dối nhau về xe tai nạn.
Các cụ ta xưa ko cưỡi xe mà chỉ cưỡi trâu và cũng có câu thật thà như thể lái trâu

tuannm1510

Xe tải
:). Chắc cụ lại ham rẻ và những lời đường mật của 'anh em". Tôi thấy, mua xe ngon thì cũng dễ thôi mà. Có điều xe ngon thì chẳng bao giờ rẻ cả. Cứ lúc nào cũng có tâm lý đi mua xe phải được lời rẻ nhất, khôn nhất về phía mình thì sẽ " tình yêu ơi em đang ở đâu..." mãi thôi.
Tôi chả ham rẻ, tôi sẵn sàng trả giá cao, xe cũ anycar hay toy sure chắc là giá cao nhất rồi mà cụ. Cái tôi nói là đến cả xe không rẻ, mà chất thì lại như xe rẻ, đó mới là vấn đề.

tuannm1510

Xe tải
E chào cụ.E hiện đang phụ trách Toyota Sure Mỹ Đình.E nghĩ chắc có nhầm lẫn gì thôi ạ vì Đại lý ko tự sửa chữa đc lịch sử S/c của hãng. Bên e bán ra có cam kết Ko tai nạn,ko bổ máy,ko ngập nc,ko phạt nguội........E khẳng định với cụ là 1 xe ko có 2 lịch sử sửa chữa ạ.Cụ cho e xin cái chụp màn hình mà cụ nhờ người xem,e sợ nó chỉ sai 1 số khung nó sẽ ra lịch sử của xe khác.E tên Minh 0903227700.Rất mong được hợp tác với cụ ạ.E cám ơn cụ
Em đã add zalo trao đổi với cụ cho rõ nhẽ

caisua

Xe lăn
Hihi, cụ nói như vậy là mang tính áp đặt tâm lý người khác rồi :D
Thì ai cũng biết mỗi ngày có bao nhiêu xe con bị tai nạn mà có thấy con nào vứt đi đâu. Vô tình thì con số thống kê số lượng xe cũ bán ra cũng gần tương đương. Và ai cũng biết đầu vào của gara có 1 nguồn rất lớn là xe cần phục hồi nhân phẩm chứ xe người dùng bình thường luôn rất nhiều người truy lùng, đâu cần bán cho gara