[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

hiep1750

Xe buýt
Trc mình cũng hỏi 1 gara cam kết ko đâm đụng, ngập, check các kiểu, may mà lại gặp dc chủ xe nói bị dồn toa rồi ... nên đi mua xe mới cho lành chứ nghe mấy ông thợ cam kết dc đâu cụ

hamcuare!

Xe container
Các cụ đã có câu ‘thật thà như thể lái trâu’ mà cc còn tin mấy ông bán xe!
Nói đâu xa, ngay ofer đây, cũng có tý tiếng tăm bán xe cũ thì cũng đủ dạng, cũng tua odo … xong vẫn đảm bảo xe zin :)) nhưng người quen mua thì phải cân nhắc xem bán đc hay k! :))

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
2017 thì giá tầm bn cụ? E tìm 1 em mà dòng này ít người chạy. Đồ chắc cũng ít
Đồ vào hãng như mưa
Nhiều chi tiết chung vios, con này bên ấn Toyota gắn logo belta
để bán

Chỉnh sửa cuối:

coixay13

Xe tăng
cụ mua xe cũ mà hoang mang thế thì nên mua xe mới cho yên tâm, xe cũ nó cũng như con người, có người xấu người đẹp, có người có sẹo người ko. có em đẻ mổ có em đẻ thường. :))
nên đã xác định muốn tiết kiệm chi phí đi mua xe cũ thì tham khảo vài con xong con nào đẹp nhất là lấy, nếu ko biết xem xe thì nhờ thợ quen đi xem hộ, nếu ko có thợ quen thì mang hẳn vào hãng check.
và đã mua xe cũ về thì việc đầu tiên nên bảo dưỡng 1 lần để rồi mình theo dõi từ đầu, việc bảo dưỡng cũng chủ yếu là thay các loại dầu mỡ thôi ko đáng bao nhiêu,
còn việc đồng hồ thì cũng ko nên quan tâm nhiều, quan tâm chất lượng thực tế, vì có xe chạy quá nhiều xong tua về, cũng có ít trường hợp xe cty bị lái xe tua lên để ăn tiền xăng...
và lịch sử bảo dưỡng cũng ko nên quá để ý, vì có xe bảo dưỡng rất đều nhưng họ ko làm hãng họ làm gara ngoài, nhiều gara ngoài làm cũng rất ổn.
việc hãng với các salon mua lại của nhau là bình thường cụ nhé, hãng với các salon lớn đa số đi mua gom của các salon nhỏ chứ salon lớn nhiều xe vậy họ đi mua sao đc của dân đâu mà nhiều xe thế
em nói vui vậy thôi nhé, ko có ý gì đâu cụ chủ nhé,
Em mua xe cũ cũng vớ được con xe tua tăng km.

quy la tien

Xe điện
Bán xe cũ cũng hoang mang không kém đâu. Các bác thợ xúm vào xa luân chiến chê bai, làm mình thấy xe mình rõ đang đi ngon giờ như đồ vứt đi 😆😁 rồi trả giá cực kỳ khó chịu. Sau sửa lại chốt câu không tiếp thợ thì lại bị mắng, bị dè bỉu vì không tiếp thợ. May mình không vội, cứ đủng đỉnh rồi cũng gặp người dùng.
Đúng vậy, em 3 đời xe cũ, mua cũng của người quen sau khi xem chán chê các salon, cò vạc; khi bán cũng khá vất nnếu cần bán nhanh, xe em khi bán đều có người quen gạ mua em mới đuổi xe khác! Thế nên có bác gì còn mong là có kênh để chính chủ gặp người mua thực sự, không riêng gì xe cộ mà nhà đất cũng thế.

Tuấn Auto

Xe điện

Langthang_Mercedes

Xe container
Bán xe cũ cũng hoang mang không kém đâu. Các bác thợ xúm vào xa luân chiến chê bai, làm mình thấy xe mình rõ đang đi ngon giờ như đồ vứt đi 😆😁 rồi trả giá cực kỳ khó chịu. Sau sửa lại chốt câu không tiếp thợ thì lại bị mắng, bị dè bỉu vì không tiếp thợ. May mình không vội, cứ đủng đỉnh rồi cũng gặp người dùng.
Em bán xe chốt câu miễn trả giá, tuy nhiên em hiểu là muốn bán nhanh thì giá phải tốt, thế nên xe em thường bán được sau mấy ngày ra thông báo.

TN1805

Xe điện
Đúng vậy, em 3 đời xe cũ, mua cũng của người quen sau khi xem chán chê các salon, cò vạc; khi bán cũng khá vất nnếu cần bán nhanh, xe em khi bán đều có người quen gạ mua em mới đuổi xe khác! Thế nên có bác gì còn mong là có kênh để chính chủ gặp người mua thực sự, không riêng gì xe cộ mà nhà đất cũng thế.
Thực ra thì Môi giới xe ( Cò xe ) hay Môi giới BĐS ( Cò BĐS ) nếu họ làm việc có tâm thì cũng là điều tốt cho người mua-người bán xe / bán BĐS. Đáng buồn thay, phần nhiều Cò rất thiếu chuyên nghiệp, khi làm việc lại không có cái tâm, khiến cho cả 2 phía người bán và người mua gặp nhiều bức xúc.
Nếu Cò làm ăn như các Môi giới bên nước ngoài thì tôi luôn ủng hộ Cò. Tiếc thay, Cò ở VN mãi mãi chỉ đáng gọi là Cò vạc không hơn....:))

ttvnol.com

Xe tăng
Oánh dấu thớt hay để lúc khác vào đọc

huyhung123

Xe điện
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
Trường hợp của Toy sure Mỹ đình, bạn sale đã xin lỗi em và nhận là sai, thời điểm bạn ấy chụp lịch sử bảo dưỡng cho em, đã nhập số khung bị sai 1 số. Em tính tin người, chấp nhận với câu trả lời này và tin bạn đó không cố ý lừa lọc.
về việc xe đã qua salon, cũng đc giải thích là họ cũng có thu nua qua salon nếu xe tốt.Về mặt kinh doanh, em cũng nghĩ cái này không vấn đề.
Nhưng câu chuyện trên làm em băn khoăn và không muốn đặt niềm tin vào Toy sure Mỹ đình nữa.
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Cụ bỏ Toy sang thương hiệu khác đi xem nào!

phuongmit

Xe cút kít
Ôi giời, các cụ mua xe cũ thì đúng là đủ kiểu. Ở đây có cụ nào rao bán xe chưa ạ.
Trc e rao bán xe trên of, rồi bonbanh mà bị 1 đội nhẩy vào ép cũng kinh. Các cụ ấy nói làm e nóng hết cả mặt, cảm giác như xe mình là loại lỗi lòi mắt, chỉ vứt đi hoặc bán cho các cụ ý. Em hãi hãi là.
Sau e bán cho 1 cụ cũng trên of này, đúng là hữu duyên, giờ vẫn chơi với cụ ấy.
K có kinh nghiệm gặp mấy thằng thợ moãm cũng mệt lắm cụ ạ :))

binhnq2

Xe tăng
Chốt nhanh vì có nghề và xe nát cũng mua miễn là rẻ rồi về mông má lừa khách. Mục tiêu, mục đích khác hoàn toàn
Thì ng bán ai chả thích nhanh cho dc việc, chứ các cụ bán xe quan tâm ai mua đâu? Ng dùng hay thợ thì cũng là ảnh bác hết!

chanquayxoan

Xe buýt
Giang hồ hiểm ác, cu em em mua xe của người quen tin tưởng 🤪, lúc bán lại khách mua phát hiện ra báo con này đã tham gia giải boxing rồi ngậm ngùi trừ đi mấy chục nữa🤣
Kể chuyện của e. Khoảng 5 năm trước qua thông tin trên mạng, e đến xem một con Altis của một cô chú bác sỹ nhà ở Hoàng Cầu, thấy xe đẹp e cũng ưng rồi, sau đó e nhờ hai ông bạn sành xe đến xem và đi thử, thấy khen ok, bảo lấy đi. E cũng nhờ ông bạn ở Toy Mỹ Đình check, ông ấy bảo xe có lịch sử bảo dưỡng bình thường, ko sao cả. Thế là e chốt mua với cô chú ấy. Hẹn ngày làm thủ tục. Trong khoảng thời gian chờ làm thủ tục rước xe về, e đưa vợ e đến xem xe, vợ e cũng rất thích. Cô chú cũng niềm nở, nhận là đồng hương của e. Cô chú một mực khen xe nức nở, cam kết chưa đâm đụng, có vấn đề lớn gì cả. Còn dẫn vợ chồng e lên bàn thờ nhà cô chú ấy thắp hương báo cáo các cụ là bán xe cho nhà e. Cô ấy còn bảo cô là phật tử, đang quyên góp đồ cho người khó khăn, vợ chồng e còn nhiệt tình đem đến một túi đồ cũ để ủng hộ. Trước khi làm thủ tục lấy xe một ngày, e thấy nóng ruột, có gì ko ổn, trưa nằm ngủ bật dậy mở lại tin nhắn thằng bạn làm ở Toyota Mỹ Đình chụp gửi cho lịch sử bảo dưỡng, sữa chữa của xe này hôm trước, thì phát hiện xe này có thời điểm sữa chữa hết khoảng 80 triệu. E nghi ngờ, liền vào mạng tra các loại linh kiện thay thì giống như xe bị đâm nặng. E liền gọi hỏi ông bạn, sao ông bảo xe bình thường mà lại thay nhiều thế này. Nó bảo để tôi xem lại, sau đó nó gọi lại bảo kiểu thay này là xe bị tai nạn nặng. E hoảng quá thế là rút phone bảo ko mua nữa. Lúc đó cảm thấy mình như bị lừa, thấy người ta đóng kịch giỏi quá mà mình thì non quá. Buồn cười là cô chú ấy niềm nở vô cùng, còn một hai là đồng hương, rồi dẫn e lên bàn thờ thắp hương tạo niềm tin, bảo phù hộ độ trì cho e, rồi bảo là phật tử nhưng lại khăng khăng xe cô chú rất tốt, ko bị đâm đụng gì cả. Sau này e thấy con xe đấy được một gara trên Hoài Đức mua rồi rao bán. Và chính có một bạn trong Toyota Cầu Diễn bảo với e là con xe này bị tai nạn nặng a ạ. Nghĩ lại thấy mình may quá các cụ ạ.
Ông bạn ở Toy Mỹ đình check quá cẩu thả hoặc chủ quan. Nhìn hóa đơn bảo dưỡng hoặc sửa chữa lớn thế mà bỏ qua.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Mua xe cũ thì phải xác định là không được nóng vội và phải kiên trì tìm trong một thời gian dài.

ZARG

Xe container
Ông bạn ở Toy Mỹ đình check quá cẩu thả hoặc chủ quan. Nhìn hóa đơn bảo dưỡng hoặc sửa chữa lớn thế mà bỏ qua.
Bạn đã khác cụ ơi.

Chắc là quan hệ sương sương thôi...

Nghen loc

Xe tăng
Đúng là bạn ấy hơi chủ quan, chỉ lướt qua thôi. Còn e in ra, rà kỹ từng thời điểm, cộng với chút nhạy cảm nên may mắn tìm ra lỗi cụ ạ.

thaibinhdutu

Xe buýt
Các cụ thấy giá xe cũ có cao ko? Xe đi được chục năm mà giá vẫn còn 60% so với lúc mua
Cụ đặt vấn đề phẳng quá. Tiền mất giá, chính sách thay đổi, thời thế khác. Xe cũ đi con số tiền giá trị cũng khác đi.