Làm thế nào để biết mình đang đi trên đường 1 chiều hay 2 chiều?

cracking

Xe buýt
Cụ tham khảo Phụ lục G3 của Quy chuẩn nhé: " c) Vạch cấm thay đổi làn xe:
[FONT=&quot]Tác dụng của vạch này là cấm thay đổi làn xe hoặc chiếm làn xe khác để vượt xe. Vạch này kẻ ở những đoạn đường có nhiều làn xe cùng chiều, hay khi đi qua cầu, mật độ giao thông cao, khi đường đi qua hầm, qua dốc, qua đoạn cong hoặc ở những đoạn mà chiều rộng của làn xe bị thu hẹp ở đoạn sắp vào đường giao nhau, hay gần sát làn đường dành cho người đi bộ hoặc ở những đoạn đường cần thiết phải cấm xe thay đổi làn xe. Vạch này là đường kẻ liền màu trắng có chiều rộng 15cm. Xem Vạch số 35."[/FONT]
Em đọc sót nên không hiểu ý cụ, giờ em hiểu rồi, em thiếu sót chỗ đó cảm ơn cụ nhé. Em đã sửa lại bài.

Chỉnh sửa cuối:

cracking

Xe buýt
Theo quy định tại QC41 thì nó như thế này: "[FONT=&quot]82.2.[/FONT][FONT=&quot] Trên các tuyến đường bộ đang khai thác, các biển báo hiệu không phù hợp với Quy chuẩn này hiện vẫn đang sử dụng phải được điều chỉnh, thay thế dần (trong vòng 5 năm) để tránh lãng phí; các biển báo hiệu bổ sung mới phải tuân thủ theo quy định của Quy chuẩn này;" tức là chỉ đề cập tới biển báo còn các quy định về đèn tín hiệu, vạch kẻ đường ... thì không nhắc đến nên phải thực hiện theo Quy chuẩn thôi.
Nhưng em phát hiện cái quy định này: "[/FONT]
[FONT=&quot]82.4.[/FONT][FONT=&quot] Ngoài những biển báo trong Quy chuẩn này, giao cho Tổng cục Đường bộ Việt Nam căn cứ vào thực tế quy định bổ sung các biển báo cần thiết sau khi được Bộ Giao thông Vận tải chấp thuận bằng văn bản;"
Câu hỏi đặt ra là: "Nếu các bác ấy chấp thuận bằng văn bản nội bộ hay bút phê của anh # thì sao nhỉ???"
[/FONT]
Em nghĩ nếu Bộ GTVT mà chấp thuận bằng văn bản cái biển mới, thì văn bản đấy sẽ được công khai, và cũng phải 1 thời gian mới sử dụng để phạt được. Phổ cập cho dân chúng biết đã. Nếu có chấp thuận mà không công khai thì dân làm sao biết mà tuân theo, từ đó không thể lấy nó mà phạt được.

pnew

Xe điện
Theo quy định tại QC41 thì nó như thế này: "[FONT=&quot]82.2.[/FONT][FONT=&quot] Trên các tuyến đường bộ đang khai thác, các biển báo hiệu không phù hợp với Quy chuẩn này hiện vẫn đang sử dụng phải được điều chỉnh, thay thế dần (trong vòng 5 năm) để tránh lãng phí; các biển báo hiệu bổ sung mới phải tuân thủ theo quy định của Quy chuẩn này;" tức là chỉ đề cập tới biển báo còn các quy định về đèn tín hiệu, vạch kẻ đường ... thì không nhắc đến nên phải thực hiện theo Quy chuẩn thôi.
Nhưng em phát hiện cái quy định này: "[/FONT]
[FONT=&quot]82.4.[/FONT][FONT=&quot] Ngoài những biển báo trong Quy chuẩn này, giao cho Tổng cục Đường bộ Việt Nam căn cứ vào thực tế quy định bổ sung các biển báo cần thiết sau khi được Bộ Giao thông Vận tải chấp thuận bằng văn bản;"
Câu hỏi đặt ra là: "Nếu các bác ấy chấp thuận bằng văn bản nội bộ hay bút phê của anh # thì sao nhỉ???"
[/FONT]
Nếu các bác ấy chấp thuận bằng văn bản nội bộ hay bút phê của anh # thì sao nhỉ???

Thì nếu cụ là nội bộ của anh # thì cụ chấp hành. Còn muốn dân chấp hành hành thì anh # phải gửi cho dân biết (ít nhất phải đăng công báo)

Kapo

Xe tải
Pó tay với câu hỏi này.

luckyme

Xe buýt
Nếu các bác ấy chấp thuận bằng văn bản nội bộ hay bút phê của anh # thì sao nhỉ???

Thì nếu cụ là nội bộ của anh # thì cụ chấp hành. Còn muốn dân chấp hành hành thì anh # phải gửi cho dân biết (ít nhất phải đăng công báo)
Em thấy các cụ có vẻ nghiêm trọng hóa vấn đề quá. Cái này em chỉ hỏi cho vui thôi, nhân nhớ lại cái vụ xxx ngày xưa hay lấy cái Quy chế quản lý đường 5 ra để lòe phạt dân trong khi chẳng chịu cắm biển. Thực ra ý em là không hiểu tại sao tụi nó lại viết kiểu đó. Chắc cũng có ý như em hỏi thật :)).

pnew

Xe điện
Em thấy các cụ có vẻ nghiêm trọng hóa vấn đề quá. Cái này em chỉ hỏi cho vui thôi, nhân nhớ lại cái vụ xxx ngày xưa hay lấy cái Quy chế quản lý đường 5 ra để lòe phạt dân trong khi chẳng chịu cắm biển. Thực ra ý em là không hiểu tại sao tụi nó lại viết kiểu đó. Chắc cũng có ý như em hỏi thật :)).
Em cũng biết cụ không phải nội bộ của anh #. Chẳng phải ngày xưa, bây cái QĐ cấm xe tải vào nội đô của thành phố HN cũng vậy. GTCC muốn cắm biển cũng chẳng cấm được vì xe tải trong QĐ của HN gồm cả xe tải có trọng tải <1,5tấn. Xe tải trong QC của Chính phủ không cả xe tải có trọng tải <1,5tấn nên GTCC không biết cắm biển gì để thực hiện đúng QD của TP

suzu37

Xe container
Sau một tháng rưỡi không ai còm gì, nay em vớ được cái này của cụ ThomasThắng bên thớt:

http://www.otofun.net/threads/680511-hoa-ky-da-ngoai-mua-xuan-2014/page13

Xin phép cụ ThomasThang cho em mượn 1 hình để còm ở đây:

Khi nào các cụ thấy lằn vàng bên trái có nghĩa là đường 1 chiều, chiếu bên kia cách 1 khoãng đất.

Công nhận cái này đơn giản mà hay.

Đường kẻ báo mép đường trái chỉ cần sơn chuyển từ màu trắng sang vàng là tuyệt cú mèo!

ilikevn

Xe hơi
Em chưa gặp đoạn đường nào được kẻ đổi màu như này ở VN.

cuonganphat

Xe tải
Đường này chỉ có ở nước ngoài thui

Nguyencuong1101

Xe tải
Hơi phuéc tạp, e toàn nhìn biển, chịu khó quan sát xung quanh để đỡ mất tiền với xã và bị các cụ chửi:))

boychinakm

Xe buýt
Cụ chủ đã có phân tích về các loại vạch khá chi tiết. Cảm ơn cụ.
Còn về nhận biết đường 1 chiều thì em nghĩ đa phần là dựa vào quan sát, kinh nghiệm và tất nhiên là cả hỏi người đi đường...

FC_Thangio

Xe hơi
Theo em nếu cụ đang đi trên đường mà ko nhìn thấy biển báo thì cụ để ý lòng đường xem có vạch liền hay ko, nếu vạch liền ngăn 2 làn tức đường 2 chiều, còn nếu ko có vạch liền thì là đường 1 chiều

suzu37

Xe container
Theo em nếu cụ đang đi trên đường mà ko nhìn thấy biển báo thì cụ để ý lòng đường xem có vạch liền hay ko, nếu vạch liền ngăn 2 làn tức đường 2 chiều, còn nếu ko có vạch liền thì là đường 1 chiều
Èo, cụ chắc không? Đầy chỗ không có vạch liền mà đường là hai chiều đới.

concun

Xe đạp
Em đi vào đường 1 chiều o hà nội được một đoạn thấy không co bbạn nào đi cùng chiều với mình miệng lẩm bẩm rằng hôm nay ngon qua đường vắng được mmột tý thì có chú cảnh sát đuổi theo tuýt còi thế là mất 1 củ high. Ngu thế

concun

Xe đạp
Em đi vào đường 1 chiều o hà nội được một đoạn thấy không co bbạn nào đi cùng chiều với mình miệng lẩm bẩm rằng hôm nay ngon qua đường vắng được mmột tý thì có chú cảnh sát đuổi theo tuýt còi thế là mất 1 củ high. Ngu thế

laovietlao

Xe tải
- Giả xử cụ bị ai đó bắt cóc thả ở giữa đường đấy, mà mình muốn biết đường đó là đường 1 chiều hay 2 chiều thì đây cụ nhé!
+ Nếu là đường 1 chiều trong phố (đối với đường hẹp) thì ko có vạch sơn phân làn đường, vì các phương tiện tham gia giao thông đi chung, trừ trường hợp , đường có (khổ rộng ) như phố huế HN, giải phóng... thì phân chia thành 2,3,4 làn, 1 ô tô và 2 là làn xe máy xe đạp...Cụ chỉ cẩn nhìn ngã 3 hoặc nhìn tấm biển báo giao thông là cụ sẽ biết, nếu cụ nhìn thấy biển báo giao thông đang quay ngược về phía mình, mà nhìn hướng ngược lại ko có, chắc chắn đó là đường 1 chiều cụ nhé!
Nếu đang ở trong trường hợp trên....( Cộng với: Giả sử chỉ có 1 mình ta đi trên đường ) thì làm sao để biết được đường 1 chiều về bên nào ?