Làm thế nào để biết mình đang đi trên đường 1 chiều hay 2 chiều?

suzu37

Xe container
Em tìm NĐ 171 mà ko thấy cấm quay đầu xe giữa đường. Luật đấy ở đâu thế cụ?
Nghị định 171 là chế tài xử phạt chứ có phải là luật đâu. Tham gia giao thông phải theo luật chứ tại sao lại theo Nghị định?

ĐCòn đường 2 chiều nhưng hạn chế chỉ cho 1 số phương tiện đựoc đi hai chiều, ví dụ như 1 chiều oto (không có vạch kẻ đường) chẳng hạn càng khó phát hiện.E đã bị dính mấy lần vào các phố mới, không biết cấm 1 chiều oto, rẽ vào ngõ hoặc cơ quan nào đó, tí quay ngược lại để đi, lúc thì bị xxx tóm, lúc thì thấy ngợ ngợ sao mỗi oto của mình đi 1 chiều. Nói chung là còn phải bổ sung nhiều biển báo thì mới bít được ( kể cả các đầu ngõ, cổng cơ quan.. và biển 407 ở đầu đường 1 chiều). E vẫn sử dụng phương pháp cảm quan, ví dụ: không thấy xe cùng loại đi ngược chiều, không thấy xe cùng loại đỗ ngươc chiều ( hoặc toàn đỗ cùng chiều) thì xác định đây là đ][ngf 2 chiều nhưng cấm phương tiện cùng loại của mình đi chiều ngược lại, nhưng thi thoảng vẫn dính.#:-s
Đồng tình với cụ. Như em nói ở trên, dù hy hữu hay không thì nó là tình huống thực tế khi phải đi ra khỏi một cơ quan nào đó, rất dễ đi vào đường 1 chiều ô tô (nhưng 2 chiều xe máy).

cracking

Xe buýt
Cụ thử nghĩ 1 chút. Ví dụ, nếu muốn đến phố NT Học thì cụ phải đi từ 1 ngã 3 hoặc ngã tư nào đó, đương nhiên là sẽ có biển để cụ không rẽ vào con phố đó theo đường ngược chiều. Một khi cụ đã vào con phố đó rồi và biết nó là 1 chiều thì cụ ko thể quên ngay được. Cụ có tự nhiên từ trên trời rơi xuống đâu.
Nếu rẽ vào NTH đúng chiều, cũng làm gì có biển đường 1 chiều đâu. Em làm sao mà biết đường 1 chiều hay 2 chiều được. Ở mình nó chỉ có cấm rẽ vào phố nào thôi. Từ biển cấm mới suy ra phố đấy là đường 1 chiều. Biển đường 1 chiều là biển chỉ dẫn 407a ấy (cụ search ra ngay). Cái biển 407a này hình như ở HN em chưa thấy bao giờ.

suzu37

Xe container
Nếu rẽ vào NTH đúng chiều, cũng làm gì có biển đường 1 chiều đâu. Em làm sao mà biết đường 1 chiều hay 2 chiều được.
Nếu đang đi trên đường trong khu dân cư thì không quay đầu, cái này chả lo 1 hay 2 chiều.

bau67

Xe container
Em hỏi luật đấy ở đâu mà cụ trả lời ko đúng trọng tâm gì cả :)
Nhà Cháu giải thích cặn kẽ thế rồi còn gì ạ !
Cụ đi vào NTH (ngã 3 KM, ST, NTH) thì không có biển chỉ dẫn đây là đường 1 chiều, xe không được phép lưu thông nên không biết đây là đường 1 chiều đúng không !
Vậy khi đó nó 1 hay 2 chiều Cụ không cần biết. Nhưng bởi vì Cụ không được phép quay đầu nên biết hay không cũng thế. Đến giao lộ NTH, GV hoặc NTH, LT, HĐ Cụ muốn quay đầu thì có biển báo cho Cụ đây là đường 1 chiều đúng không.
Bởi vậy nhà Cháu mới nói ngắn gọn là cấm quay đầu vì thế !

cracking

Xe buýt
Nhà Cháu giải thích cặn kẽ thế rồi còn gì ạ !
Cụ đi vào NTH (ngã 3 KM, ST, NTH) thì không có biển chỉ dẫn đây là đường 1 chiều, xe không được phép lưu thông nên không biết đây là đường 1 chiều đúng không !
Vậy khi đó nó 1 hay 2 chiều Cụ không cần biết. Nhưng bởi vì Cụ không được phép quay đầu nên biết hay không cũng thế. Đến giao lộ NTH, GV hoặc NTH, LT, HĐ Cụ muốn quay đầu thì có biển báo cho Cụ đây là đường 1 chiều đúng không.
Bởi vậy nhà Cháu mới nói ngắn gọn là cấm quay đầu vì thế !
Em không có ý định quay đầu cụ ạ. Ví dụ em đi đến giữa Nguyễn Thái Học, rồi rẽ phải vào nhà bạn, ở ngay vỉa hè. Sau đó từ nhà bạn đi ra, em muốn đi ngược lại đường em vừa đi...vậy em phải làm thế nào?

bau67

Xe container
Em không có ý định quay đầu cụ ạ. Ví dụ em đi đến giữa Nguyễn Thái Học, rồi rẽ phải vào nhà bạn, ở ngay vỉa hè. Sau đó từ nhà bạn đi ra, em muốn đi ngược lại đường em vừa đi...vậy em phải làm thế nào?
:D Thế Cụ có quay đầu không ?

pnew

Xe điện
Nếu rẽ vào NTH đúng chiều, cũng làm gì có biển đường 1 chiều đâu. Em làm sao mà biết đường 1 chiều hay 2 chiều được. Ở mình nó chỉ có cấm rẽ vào phố nào thôi. Từ biển cấm mới suy ra phố đấy là đường 1 chiều. Biển đường 1 chiều là biển chỉ dẫn 407a ấy (cụ search ra ngay). Cái biển 407a này hình như ở HN em chưa thấy bao giờ.
Tóm lại nếu chỉ căn cứ vào báo hiệu không thể trả lời đang đi trên đường 1 hay 2 chiều cho tất cả các tình huống mà các cụ đặt ra. Nên để tránh vi phạm các cụ đi theo hai nguyên tắc sau:
- Chỉ quay xe ở nới giao nhau
- Luôn đi làn bên phải, chỉ đi vào làn bên trái khi vượt.

Xe 2b

Xe đạp
Các cụ đi tìm biển 407a cắm ở đầu đường 1 chiều khắp 63 tình thành ở VN này thì có mà khó hơn tìm vàng, e đoán không nhầm đếm chưa hết được 10 đầu ngón tay đâu.

suzu37

Xe container
Các cụ đi tìm biển 407a cắm ở đầu đường 1 chiều khắp 63 tình thành ở VN này thì có mà khó hơn tìm vàng, e đoán không nhầm đếm chưa hết được 10 đầu ngón tay đâu.
Hờ hờ, mò mãi mới ra cái này. Cái này nếu em không nhầm thì trên đường nhiều lắm ợ.

Chỉ dẫn của nó đây ợ (trích từ QC 41)

Đến đây có khi dừng các cụ nhể :D

cracking

Xe buýt
Hờ hờ, mò mãi mới ra cái này. Cái này nếu em không nhầm thì trên đường nhiều lắm ợ.

Biển hiệu lệnh này thì có nhiều, em cũng đồng ý. Nhưng nhiều chứ ko phải trước đường 1 chiều nào cũng cắm.

Thôi topic dừng được rồi ạ. Qua ý kiến của các cụ thì em cũng rút ra được kết luận rồi. Rất cảm ơn các cụ.

pnew

Xe điện

Sao cụ không đọc kỹ cái tên của biển là gì?.

caisua

Xe lăn
Đứng lại đợi vài phút là rõ thôi

Muon_biet

Xe cút kít
Một nửa câu trả lời của cụ chủ lại không chính xác về màu vạch. Màu vạch vàng dù nét đứt hay nét liền thì cho ta biết là đoạn đường đó cấm dừng đỗ, con màu trắng thì xe được phép dừng đỗ chứ màu vạch không xác định đường một hay hai chiều đâu nhé.

anhtho

Xe ngựa
Ví dụ cụ đi từ đoạn Cầu giấy, nó là đường đôi, bên kia có biển 1 chiều thì đương nhiên cụ biết là đường 1 chiều. Cụ đi tới chỗ cổng bến xe Kim liên cũ, sẽ nhìn thấy nó tách ra 2 đường, 1 bên từ đường Sơn Tây, đương nhiên lại có biển 1 chiều và cụ sẽ biết đó là đường 1 chiều ở bên phố NTH.

T-Đức

Xe tải
Cụ chủ thớt muổn hỏi về dấu hiệu nhận ra đường một chiều. Rất tiếc là luật tây lẫn ta đều chưa có dấu hiệu liên tục nào để nhận biết. Những biển báo hiện có rất nhiều nhưng cụ cho rằng nó không đủ để nhận biết.

Về nguyên tắc người ta phải cắm biển sao cho người tham gia giao thông luôn nhận ra qui tắc đúng để tuân thủ. Bất cứ trên đường có lối rẽ, dù là nhà riêng, khi quay ra sẽ phải có biển chỉ dẫn.

Trên thực tế thì rất nhiều qui tắc trên đường không thể thể hiện hết bằng vạch kẻ đường được.

cracking

Xe buýt
Một nửa câu trả lời của cụ chủ lại không chính xác về màu vạch. Màu vạch vàng dù nét đứt hay nét liền thì cho ta biết là đoạn đường đó cấm dừng đỗ, con màu trắng thì xe được phép dừng đỗ chứ màu vạch không xác định đường một hay hai chiều đâu nhé.
Em chỉ trích các loại vạch ở tim đường, giữa đường thôi. Vạch ở tim đường thì ko liên quan đến cấm dừng đỗ cụ ạ. Cấm dừng đỗ là khi vạch vàng vẽ ở lề đường hoặc trên vỉa hè. Cụ có thể đọc lại.

Ở đường > 60km/h thì vạch vàng cho biết đấy là đường 2 chiều đấy cụ. Vạch đứt màu trắng thì đấy là đường 1 chiều.
Cụ cứ đọc kĩ lại xem sao. Nếu em sai sót gì cụ trích dẫn lên đây để em sửa bài.