[Funland] Làm sao giúp người mà không bị mắc oán.

gld

Xe điện
Vụ này cũng um sùm y như môn phái la làng quyền

Chỉnh sửa cuối:

nh0301tn

Xe hơi
Việc tốt nhất mà cộng đồng có thể làm là với những vụ rõ ràng như này thì nên cho nhà kia ăn hành SML để mà làm gương cho người sau, còn đâu chẳng có giải pháp nào khác
Ngoài ra thì em cũng đặt 1 câu hỏi với các cụ trên này, đó là trách nhiệm của CA ở đâu trong vụ này. Tại sao các anh không gặp trực tiếp nạn nhân để lấy thông tin mà lại đi hành chị kia. Chính cách làm việc của CA đã tạo ra 1 xã hội vô cảm

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên lắp cam hành trình.
Nếu vụ dưới có thật đúng là không thể chấp nhận được.
Cụ cứ tiếp tục giúp người thôi, chẳng việc gì phải lo cả.
Người nào tố cáo thì người đó chịu trách nhiệm đưa ra bằng chứng.

Hồi cuối 199x em cũng bị một nhát
Sáng sớm em đi 2b trong phố cổ, tìm hàng phở sớm làm bát để đi công tác xa, thấy có hàng phở thì ghé lại
Phía trước có ông trẻ thồ than tổ ong đi bán, xe nặng tránh vũng nước nên đổ, người bị xe đè vào, than vỡ tung toé.
Em dừng xe, tiến lại đỡ xe ông trẻ này thì có vài ông thồ than tổ ong đi tới, lập tức ông ngã xe lu loa em đi xe máy đâm vào nó, trong khi xe em cách xe nó khoảng 5m và ở phía bên kia đường
Mấy ông thồ than dừng xe, có ông tiến tới to mồm hùng hổ.

Bực mình em thả tay ra, xe lại đè làm ông trẻ kêu oai oái
Vừa may bên nhà bán phở có bà chạy ra chửi té tát ông trẻ ngã xe vì tội vu vạ, vô ơn, đám kia ngượng quá đỡ nhau dạy định té, bà hàng phở còn bắt vào nhà lấy chổi quét dọn sach sẽ rồi mới cho đi

Em cũng vào làm bát phở cho bõ bực rồi mới té, lúc ăn có hỏi chuyện đám xe thồ thì họ nói: thằng kia nó vỡ hết than, xót của nên ăn vạ bác, bác thông cảm!

Sonnh20

Xe đạp
Hồi cuối 199x em cũng bị một nhát
Sáng sớm em đi 2b trong phố cổ, tìm hàng phở sớm làm bát để đi công tác xa, thấy có hàng phở thì ghé lại
Phía trước có ông trẻ thồ than tổ ong đi bán, xe nặng tránh vũng nước nên đổ, người bị xe đè vào, than vỡ tung toé.
Em dừng xe, tiến lại đỡ xe ông trẻ này thì có vài ông thồ than tổ ong đi tới, lập tức ông ngã xe lu loa em đi xe máy đâm vào nó, trong khi xe em cách xe nó khoảng 5m và ở phía bên kia đường
Mấy ông thồ than dừng xe, có ông tiến tới to mồm hùng hổ.

Bực mình em thả tay ra, xe lại đè làm ông trẻ kêu oai oái
Vừa may bên nhà bán phở có bà chạy ra chửi té tát ông trẻ ngã xe vì tội vu vạ, vô ơn, đám kia ngượng quá đỡ nhau dạy định té, bà hàng phở còn bắt vào nhà lấy chổi quét dọn sach sẽ rồi mới cho đi

Em cũng vào làm bát phở cho bõ bực rồi mới té, lúc ăn có hỏi chuyện đám xe thồ thì họ nói: thằng kia nó vỡ hết than, xót của nên ăn vạ bác, bác thông cảm!
Thực sự là nhiều khi muốn làm người tốt cũng rất khó, may mà còn có người khách quan đứng ra chứ 1 đám nhào vô cụ là cũng mệt.

Thực sự là nhiều khi muốn làm người tốt cũng rất khó, may mà còn có người khách quan đứng ra chứ 1 đám nhào vô cụ là cũng mệt.
Đúng rồi cụ
Lúc ấy em có một mình, lại vướng xe máy mà cuối 199x, xe máy vẫn là tài sản lớn
Bên xe thồ có 5 người, trên xe có cọc, có xẻng, xác định luôn là phải chi tiền nếu bị ăn vạ.

Nhưng em vẫn may vì bà hàng phở vẫn té tát đám xe thồ:
- Hôm nay chúng mày phạt vạ chú này thì lát nữa về công an họ gô cổ
Còn không từ mai xem có đứa nào dám mang than đi bán không :)

banmotnucuoi

Xe lăn
Xe tai nạn với ko tai nạn nó còn có vết sước, vết phanh xe... công an dựng lại hiện truòng các kiểu.
Mà ở Việt nam cụ dừng lại chưa đầy 1 phút đã có hành chục người dân ở đấy chứng kiến rồi nên cũng không phải có gì lo lắng lắm, cứu 1 người bằng xây 7 toà tháp.
Ủng hộ chị gái kia kiện ngược chết mịa nhà kia, công an, toà án xác định làm án điểm để đập chết những kẻ đang manh nha có ý định cào mặt ăn vạ làm mất lòng tin vào xã hội vào tình người

VoCan

Xe điện
Xe tai nạn với ko tai nạn nó còn có vết sước, vết phanh xe... công an dựng lại hiện truòng các kiểu.
Mà ở Việt nam cụ dừng lại chưa đầy 1 phút đã có hành chục người dân ở đấy chứng kiến rồi nên cũng không phải có gì lo lắng lắm, cứu 1 người bằng xây 7 toà tháp.
Ủng hộ chị gái kia kiện ngược chết mịa nhà kia, công an, toà án xác định làm án điểm để đập chết những kẻ đang manh nha có ý định cào mặt ăn vạ làm mất lòng tin vào xã hội vào tình người
Cũng may là cáo mặt ăn vạ thì còn có cơ hội thanh minh , em nhớ có vài vụ hình như chưa kịp thanh minh đã ăn xiên hoặc ăn đấm rồi

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Chưa chắc bọn xung quanh nó tử tế đâu cụ, nó xúm vào bắt vạ ấy chứ. Tốt nhất là lắp cam, quay lại video trc khi giúp cho yên tâm, không thì gọi báo CA rồi next.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cũng may là cáo mặt ăn vạ thì còn có cơ hội thanh minh , em nhớ có vài vụ hình như chưa kịp thanh minh đã ăn xiên hoặc ăn đấm rồi
Chưa chắc bọn xung quanh nó tử tế đâu cụ, nó xúm vào bắt vạ ấy chứ. Tốt nhất là lắp cam, quay lại video trc khi giúp cho yên tâm, không thì gọi báo CA rồi next.
Em nghĩ mình nhẹ nhàng thôi thì cũng ko có ai đấm đá mình cả, nếu đấm làm cái đơn trình báo công an thì bọn đấm đấy cũng bị quay cho vỡ mồm, cứu người tai nạn đã đưa vào luật rồi. Mình đúng ko việc gì phải sợ, các anh cũng đang rảng mà, giờ mạng xã hội đầy đâu phải như trước kia. Hoặc cẩn thận chụp cái ảnh xe mình nguyên vẹn ở chỗ tai nạn.

toxic82

Xe điện
E gặp 1 lần năm 2012, vừa mua xe. Đưa người bị tai nạn vào bv thể thao, sau đó gặp người nhà nạn nhân :(
Nhưng e lắp cam, nên cho ae CA xem luôn, đỡ mệt. Từ đó thấy tai nạn e cũng tránh xa :(

honda acura

Xe điện
Em hỏi chút
Thế chẳng may không tìm được người làm chứng. Hoặc người làm chứng phản phé hùa theo nhà bị tai nạn thì tính sao

emphailamsao

Xe tăng
Không giúp thì bẩu "Vô Cảm", vậy nên muốn XH có tính Nhân Văn thì Pháp Luật phải có biện pháp răn đe cực mạnh với những Thành Phần "Vô Ơn" cào mặt ăn vạ này.
Cháu giúp nhiều người và cũng chứng kiến quá nhiều những trường hợp như thế này rồi, đã từng phải lên đồn viết tường trình với tư cách người làm chứng, môi trường làm việc của CB cũng là những cái cần phải sửa đổi.
Việc của CB là đi thu thập bằng chứng chứ không nên ngồi 1 chỗ viết giấy mời, như vậy những người chứng kiến được các trường hợp đó mới thấy không bị phiền phức.
Nc ngoài cs muốn hỏi gì phải đến tận nhà hỏi. Ko thích có thể ko trả lời hoặc ko cho vào nhà nếu không có lệnh khám nhà. Ko như ở ta, đầy tớ ngồi 1 chỗ gọi ông chủ nên củ hành, mất thời gian mất việc.

202

Xe container
Vậy là cũng có cái kết hợp lý cho bạn VA. Cụ cho em xin cái link FB nhé.
Em ủng hộ kiện gia đình nhà này, cho nó chừa cái thói hồ đồ đi.
Ngoài ra biết đâu lại tìm ra thằng xe khách gây tai nạn bỏ trốn.
Vừa hết cái phiền lại muốn kiện để làm gì. Sao phải sân si thế

rav4_2010

Xe buýt
Cả dòng họ đứng xếp hàng, cúi đầu xin lỗi người tốt.

Nhiều khi nó còn tự hào bởi sự gian manh này.

mrdaubac

Xe điện
Cụ cứ tiếp tục giúp người thôi, chẳng việc gì phải lo cả.
Người nào tố cáo thì người đó chịu trách nhiệm đưa ra bằng chứng.
Nói như dòng chữ đậm của cụ thì mọi chuyện đơn giản quá, cụ đã vào cảnh dăm bữa nửa tháng xxx gọi hay mời đến (để viết tường trình hay giải trình chưa, mất công, mất việc, gây ức chế) chưa mà mạnh miệng thế.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ mình nhẹ nhàng thôi thì cũng ko có ai đấm đá mình cả, nếu đấm làm cái đơn trình báo công an thì bọn đấm đấy cũng bị quay cho vỡ mồm, cứu người tai nạn đã đưa vào luật rồi. Mình đúng ko việc gì phải sợ, các anh cũng đang rảng mà, giờ mạng xã hội đầy đâu phải như trước kia. Hoặc cẩn thận chụp cái ảnh xe mình nguyên vẹn ở chỗ tai nạn.
Cụ chắc chưa chứng kiến hoặc gặp chó đàn, hôi của nên cụ vẫn thấy đời màu hồng lắm.

Dở người

Xe điện
nhẫn tâm với người hay nhẫn tâm với bản thân. Cụ chọn 1.
Nói vậy chứ cũng khó cụ ạ.
Em từng gặp tai nạn và chủ động tham gia gọi xe cứu người rồi. Nếu mình bỏ qua thì áy náy lắm, Cứ nghĩ nhỡ đâu người nhà mình hay bản thân mình gặp tai nạn, người ta đi qua cũng bỏ mặc thì sao? Nên không làm ngơ được.
Nhưng em cẩn thận ngừa trước luôn. Để tránh rắc rối với công an em gọi báo 113 trước, bảo tôi tên là như này, đang ở chỗ này, có người tai nạn như này, các anh đến mà mang người đi cấp cứu. Cuộc gọi 113 luôn được ghi âm và có thể coi lại bất cứ khi nào cần thiết. Gọi 113 là để lực lượng chức năng ghi lại sự việc đã xảy ra, tránh tình trạng mình bị nghi ngờ, làm phiền. Sau đó thì người nghe tổng đài toàn bảo em nếu anh/chị không chủ động mang người đi cấp cứu được thì gọi 115 giúp.
Trừ phi ở rừng sâu núi thẳm, bắt buộc phải mang người đi, không có chết luôn thì em mới chở người đến bệnh viện. Chứ không là cứ 115 mà gọi, mình làm gì có kỹ năng cấp cứu đâu, vận chuyển người bị tai nạn có khi làm hại họ. Tốt nhất là ở yên tại chỗ, gọi 115.
Giờ có thêm món quay clip, livestream thì mình làm thoi. Vừa giúp người, lại tránh được rắc rối.
Riêng cái nhà vô ơn này, phải em là người giúp còn mắc oán, em tung lên hết cộng đồng mạng, nhất là lên các nhóm tại địa phương. Để bà con hàng xóm biết bộ mặt thật của thứ người láo chó, ăn cháo đá bát mất nết.
Quân mất dạy.

TTXVH

Xe hơi
View attachment 7240217
View attachment 7240219
View attachment 7240220

E thấy thông tin từ phía gia đình nạn nhân, cũng mong sáng tỏ sớm để tránh hiểu lầm giữa 2 bên và giang cư mận !
Gia đình như con củ cải. Bà sinh năm 1965 chưa lũ lẫn nhé, vẫn ăn được nói được mà sao không nói với Công an chị ấy là ân nhân. Giờ thanh minh thanh nga như mứt. Chắc cũng đói thối mồm nên sống bằng đi ăn vạ thiên hạ kiếm chút cháo thôi