[Thảo luận] Làm sao để thoát chết khi bị kẹt chân ga

konglong

Xe đạp
đúng đấy. BMW trợ lực lái với trợ lực phanh rất tốt nên lái cực sướng, mà khi chết máy thì mấy thứ này cứng đơ luôn. :77:

coolpix8700

Xe ngựa
Mercy có lần mấy đứa bạn em chạy đêm, đâm vào con hươu, vỡ két nước không biết nổ máy chạy tiếp (trên đường cao tốc), máy nóng bị bó chết cứng luôn nhưng chúng nó vẫn đỗ được xe ven đường. Còn xe em hiện nay (chắc trợ lực không bằng BMW) cứ tắt máy, chạy tiếp theo đà và phanh, tay lái vẫn nhẹ không cần phải gồng mình như nhiều người mô tả. Vửa rồi vào rửa xe, em con vặn thử chìa khóa tắt máy, vào được đến nửa sân mới phải khởi động để vào tiếp!
Còn ngày xưa đi cái Audi80 và sau đó Nissan BlueBird em lại hay bắt chước các cụ tắt máy khi xuống dốc, cuối dốc cài số 3 hay số 4 tùy tốc độ, nhả côn cho máy nổ tiếp...!

carina

Xe buýt

power

Xe tải
bỏ ra hơn tỷ mua cái xe tưởng được an toàn mà lại phải lo ngay ngáy & luyện tập bài "làm sao để thoát chết .." cứ như đi đánh trận. Nói thật, giải quyết m... nó đi cho lành.

trentungcayso

Xe tăng
...
...tắt máy khi xuống dốc, cuối dốc cài số 3 hay số 4 tùy tốc độ, nhả côn cho máy nổ tiếp...!
Cái này các cụ lưu ý giúp cháu là rất không an toàn ợ, vì khi ấy phanh sẽ không ăn đâu ợ.

Riêng về cái gọi là "kẹt chân ga" này, nhà cháu chả tin cách giải thích của bác TÒY. Lỗi cơ khí kẹt chân ga với thảm trải sàn, kể cả ở xưởng sản xuất ô tô Hoa Mai nhà cháu cũng khó mà thoát được khâu KCS để xuất xưởng, đừng nói đến qua mặt hệ thống QA của TÒY. (Mà nếu đúng thế thật thì càng quá là nhân dân ...tệ).

Được cái nhà cháu dị ứng với hiệu ứng số đông. Ngày xưa đi 2b, với mọi người cứ phải DREAM mới là chuẩn nhưng cháu lại chỉ thích VIVA. Bi giờ đi 4b cũng không thích TÒY, lại càng không thích AT, hóa ra lại sáng suốt. Hì!

tung4

Xe tải
Các cụ ơi nhưng xem bài đăng trên các trang bên Mỹ như là CNN hay các đài địa phương thì đều không thấy nhắc đến chi tiết có về được N không như thằng VNExpress đăng. Không biết thằng VNE này dốt tiếng Anh hay nó cố tình thế ạ? Em nghĩ thằng VNE này bậy bạ thật đấy. Hay là nó muốn mọi người hoang mang cho nó giật gân ạ. Em thực sự hoang mang vụ này vì thấy thông tin lộn xộn quá ạ.

blue esc

Xe tải
bỏ ra hơn tỷ mua cái xe tưởng được an toàn mà lại phải lo ngay ngáy & luyện tập bài "làm sao để thoát chết .." cứ như đi đánh trận. Nói thật, giải quyết m... nó đi cho lành.
Chuẩn ợ, bán TOY đi, mua xe Mỹ đi cho lành

blue esc

Xe tải
Vấn đề là không chuyển về N được ạ, các bác đọc bài này xem
http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2010/03/3BA19770/
" ...Sikes thì mô tả chân ga bị dính và không thể chuyển số về mo (N)."
Em dự là dân Mẽo thấy TOYOTA đang ăn đòn thì té nước theo mưa. Chứ sao có người hướng dẫn thì xe từ từ giảm tốc được bình thường. Trên xe có cái gì gọi là phanh khẩn cấp đâu nhỉ. Hay ông vnexpress dịch lỗi

Eric N'Guyen

Xe tải
Vấn đề là không chuyển về N được ạ, các bác đọc bài này xem
http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2010/03/3BA19770/
" ...Sikes thì mô tả chân ga bị dính và không thể chuyển số về mo (N)."
Nhà cháu đọc đoạn này rồi. Bài về Neutral vẫn tác dụng, có điều Prius là xe hybrid nên nó không có số N như xe bình thường.

Tài liệu tham khảo cách về số N của Prius đây http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20100204083409AAokxjS
Cụ Sikes kia 61 tuổi rồi không biết cũng là lẽ thường ạ.

Eric

coolpix8700

Xe ngựa
Tui di xe SE, khi chét máy thì phanh chân và tay lái bị bó cứng luôn, hay chi mình xe tui bị thế nhỉ?

xe em (MBW) bị y như xe bác. em đang nghĩ hay là sức khỏe mình yếu nó mới thế :^)
Em viết trên kia để bác tìm hiểu thôi chứ trong Điều StVZO §38 của Luật Giao thông Đức Khoản (1) quy định rõ: Tay lái phải nhẹ và dễ dàng để chuyển hướng được phương tiện, nếu cần có thể trang bị trợ lực. Khi hệ thống trợ lực bị trục trặc thì tay lái vẫn phải điều khiển được!
Chắc BMW không sx loại xe riêng cho Việt Nam để tay lái bó cứng khi trợ lực không hoạt động đâu (vì không chịu sự điều chỉnh của cái Luật giao thông ở trên của Đức)!
Nhưng với SF thì em chịu, vì không biết tiếng Hàn cho nên không biết luật của Hàn có cụ thể như luật Đức không, cũng có thể người Hàn cũng dễ dãi như người Việt mình khi xây dựng luật cho nên Hyundai họ lạm dụng lách làm ra cái xe như vậy cho "an toàn"!

Chỉnh sửa cuối:

Gõ kiến

Xe buýt
đúng đấy. BMW trợ lực lái với trợ lực phanh rất tốt nên lái cực sướng, mà khi chết máy thì mấy thứ này cứng đơ luôn. :77:
Vâng ạ!
Lúc hoạt động tốt thì cực sướng khi nào tỏi thì sức khỏe phải tuyệt đỉnh luôn các Cụ nhỉ??? Hehe...
Cám ơn Cụ đã Ấy em!!!:21::21::21:(b)(b)(b)

Kia Evening

Xe tăng
ừ nếu muốn tiết kiệm thời gian (chết) thì làm thế này cũng được đấy :))
Cụ có vẻ am hiểu nhiều nhể?? Cụ gặp fát nào chưa vậy?? Nghe cụ phản biện mà cứ như xửi vào mặt người khác thế là ko nên nhé. Cụ mở thớt và người ta trao đổi, ko phải thì cụ giải thích đúng sai thôi chứ thế là ko được. Nghe cách cụ nói cứ như là khoe trình lái + khoe xe ấy. Lái xe thì ko nói fét được và xe thì thiên hạ ...cũng ko thiếu anh hùng đau kụ nhá.

konglong

Xe đạp
Cụ có vẻ am hiểu nhiều nhể?? Cụ gặp fát nào chưa vậy?? Nghe cụ phản biện mà cứ như xửi vào mặt người khác thế là ko nên nhé. Cụ mở thớt và người ta trao đổi, ko phải thì cụ giải thích đúng sai thôi chứ thế là ko được. Nghe cách cụ nói cứ như là khoe trình lái + khoe xe ấy. Lái xe thì ko nói fét được và xe thì thiên hạ ...cũng ko thiếu anh hùng đau kụ nhá.
nói đùa ấy mà. nhanh tự ái thế. nếu thích khoe trình lái & khoe xe thì tớ sang box khoe xe cho nó chuẩn, chứ ở đây chia xẻ kinh nghiệm làm gì? mời bác 1 ly hạ hỏa nhé (b)

Chỉnh sửa cuối:

đỗ văn hải

Xe đạp
em cũng đã bị một lần với xe escape nhưng bị trong công trường nên cũng đơn giản,chứ nếu là trong phố thì...hihi dừng được lại thì cũng đi xa lắm rồi!

konglong

Xe đạp
em cũng đã bị một lần với xe escape nhưng bị trong công trường nên cũng đơn giản,chứ nếu là trong phố thì...hihi dừng được lại thì cũng đi xa lắm rồi!
thế xong làm thế nào mà nó dừng? bác kể chi tiết cho anh em học hỏi với (b)