[Funland] Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?

xuandai

Xe buýt
Tự nhiên cụ được hóa đơn đầu vào, cụ khai hay ko có ảnh hưởng gì đâu.
Nếu cụ ko khai, thì nhà nước lời tiền thuế mà

phanhoanght1985

Xe tải
CỤ đọc #67. Em kiêm kế toán đây cụ. Khá hiểu về thuế nhé :))
Vấn đề chênh giữa giá bán thực tế và giá trên HD là vấn đề khác với câu hỏi của thớt này. Điều này chỉ bị CQT soi khi giá bán thấp hơn giá mua vào thôi. Và trên thực tế thì có lúc phải bán lỗ mà

dzoro

Xe điện
Em nghĩ với một số công ty nhỏ và bán hàng là bán lẻ cho người tiêu dùng thì khả năng các cụ ấy bị thuế hỏi vì có đầu vào mà không có đầu ra là cũng có lý. Đặc biệt là khi chứng minh được là các hóa đơn đó được gửi đến địa chỉ email của công ty. Tuy nhiên, đó cũng là do các cụ hoặc kế toán các cụ kém và bị thuế họ ép thôi. Nguyên tắc thì không hạch toán chi phí, không kê VAT đầu vào, không thực hiện thanh toán khoản chi phí đó thì không thể bắt doanh nghiệp xuất hóa đơn đầu ra được.

Ga_son

Xe điện
Vấn đề chênh giữa giá bán thực tế và giá trên HD là vấn đề khác với câu hỏi của thớt này. Điều này chỉ bị CQT soi khi giá bán thấp hơn giá mua vào thôi. Và trên thực tế thì có lúc phải bán lỗ mà
E ko nói bán lỗ, hay giá thấp mà ghi trên sổ sách nó thấp và trốn được thuế. bán lỗ nó lại trong TH khác rồi.
Tóm lại xuất khống chủ yếu trong trường hợp hàng tồn kho nhiều ko lý giải được với thuế.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Xuất khống trốn thuế bằng cách nào?

Các cây xăng nó xuất khống đầy.
Cụ hiểu sai bản chất vấn đề rồi. Xuất hoá đơn khi bán hàng mới là không trốn thuế. Vì vậy NN khuyến khích người dân là nên lấy HD khi mua hàng hoá
Đầu vào có, nhưng không có đầu ra (vào ra ở đây thể hiện là hóa đơn) thì cũng tèo sớm ạ.

Cụ mua 100 cái bút bi trước thuế 10k, VAT là 1K. Cụ bán lẻ cho 100 học sinh giá 15K + VAT 1.5K. Trong hồ sơ thể hiện chưa có đầu ra (hàng vẫn nằm trong kho). Muốn đầu vào đầu ra trơn tru ko bị táo bón (tồn kho thuế hay soi), cụ buộc phải xuất khống 100 bút bi cho em giá 10.1K VAT là 1.01K. ta có: 15+1.5-(10-0.1-20%*0.1)=6.38K tiền cụ ăn trọn. Trong trường hợp này cụ vừa trốn VAT vừa trốn TNDN.
Trường hợp này là trốn thuế ở mục xuất hóa đơn thấp hơn giá bán. Cũng là trốn thuế, nhưng bản chất nó khác hẳn nhé. Trường hợp này nó như bán nhà khai thấp giá nộp thuế thấp hơn giá trị giao dịch ấy.

Xuất lẻ cho cá nhân mệt lắm cụ ơi. Xuất cho bọn học sinh ko có CMT/CCCD thì xuất kiểu j. mà ko đc gộp hóa đơn nhé 100 chiếc bút bi thì xuất 100 hóa đơn (hóa đơn xuất cá nhân khá rủi ro thì quyết toán thuế). Bây giờ 1 người vào mua hàng bảo chị cho em cái CCCD em chụp lại thì nó chả sang hàng khác mua luôn.
Do không quản lý được, nhà nước nó thu thuế khoán cho những ví dụ dạng này của cụ.
ĂN TRỌN là bình thường nếu người mua không yêu cầu xuất hóa đơn.
Em không rành về kế toán lắm đồng thời em làm dn to to nên không BÁN LẺ nhưng em biết nn có quy định về thuế đối với các doanh nghiệp, đại lý bán lẻ, chả cần làm động thái xuất hóa đơn khống kia vẫn đúng quy định như thường.
Riêng với kiểu tạp hoá bác nói, nó có 1 hoá đơn to mà bác.
Và đằng nào bác cũng phải lên Danh sách khách hàng.

Thậm chí những mặt hàng nhạy cảm hơn nhiều như Thuốc tân dược, nó còn xuất hoá đơn bán lẻ kiểu Hoá đơn gộp được.
Vì đấy là thực tế bán hàng.

Langthang_Mercedes

Xe container
E ko nói bán lỗ, hay giá thấp mà ghi trên sổ sách nó thấp và trốn được thuế. bán lỗ nó lại trong TH khác rồi.
Tóm lại xuất khống chủ yếu trong trường hợp hàng tồn kho nhiều ko lý giải được với thuế.
Nói trốn thuế nghe nó cứ sao sao nhưng cũng có thể đúng. Kinh doanh mặt hàng gì mà không cần xuất hóa đơn cho khách coi như không phải nộp thuế rồi, việc xuất hóa khống đơn giản là giải pháp nộp một tý cho có. Do nhà nước không quản lý được mới có tình trạng này.

matizvan2009

Xe ba gác
bán lỗ mà có hóa đơn thì được hoàn thuế VAT nữa cơ.
Nhưng mà khi thuế nó vào kiểm tra thì câu đầu tiên là nó bảo "đem các hồ sơ lỗ ra cho anh"

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ý cụ nói tèo là sao?
Là thuế sẽ để ý và kiểm tra kỹ hơn chứ ạ, và cái sảy nảy cái ung thôi. Có ông nào mua hàng về tuyền để tồn kho không ạ ?

Hoặc giản dị hơn số lượng tồn kho thực tế và trên sổ sách không trùng khớp là có thể bị xử lý trước pháp luật rồi. (mức độ xử lý thì cũng như các hành vi vi phạm pháp luật khác, ở mỗi mức độ có một chế tài khác nhau)

matizvan2009

Xe ba gác
Là thuế sẽ để ý và kiểm tra kỹ hơn chứ ạ, và cái sảy nảy cái ung thôi. Có ông nào mua hàng về tuyền để tồn kho không ạ ?

Hoặc giản dị hơn số lượng tồn kho thực tế và trên sổ sách không trùng khớp là có thể bị xử lý trước pháp luật rồi. (mức độ xử lý thì cũng như các hành vi vi phạm pháp luật khác, ở mỗi mức độ có một chế tài khác nhau)
thôi em gg giúp cụ nhé.
chỉ cần 10s
.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ko ạ 100 khách hàng khác nhau thì phải xuất 100 hóa đơn khác nhau.
Tôi từng thấy 1 hiệu thuốc (gần đây thôi), họ xuất 1 hoá đơn to, hoá đơn điện tử:
10 Viên thuốc A + 20 viên thuốc B, tất cả cho 30 ông khách lẻ.

Nó có danh sách khách lẻ, nhưng có vẻ là Danh sách tái sử dụng nhiều lần, vì có sẵn trên đó rồi.
Toàn thuốc kê đơn bác ạ.

Minh Quoc 79

Xe buýt
Như tiêu đề, nhờ các cụ tư vấn giúp - Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?
Kế toán bên em vô tình vào soi hóa đơn thì phát hiện ra có bên xuất khống hóa đơn cho mình.
Lý do họ xuất khống thì nhiều nhưng đa số họ bán hàng cho khách lẻ ko cần hóa đơn, cuối quý của họ thừa ra và họ bắt đầu ngồi nghĩ tên cty nào quen thuộc và xuất khống cho xong việc. Đa phần là hóa đơn dưới 20tr nhưng có những kế toán non (ngu) còn xuất cả trên 20tr cơ.
Hệ quả: cơ quan thuế soi dc hóa đơn mình đã nhận nhưng ko xuất ra (vì ko biết)
Ko kiểm soát dc vì.
- bên xuất ko email thì bên nhận ko biết dc.
Cám ơn các cụ chỉ bảo!
Cụ sếp này không làm sếp được rồi

Gagarose

Xe điện
Đứa cháu tôi nó bảo tôi hôm rồi: Bên thuế yêu cầu Doanh nghiệp định kỳ phải kiểm tra các Hoá đơn đầu vào và:
1. Tự báo cho Bên bán, yêu cầu huỷ.
2. Mách bên thuế về sự việc, yêu cầu Thuế nghiêm khắc kỷ luật bên bán.

Tuy nhiên, hiện tại chưa có chế tài xử phạt cái sự Không tuân thủ 1+2 nêu trên.
Không hiểu cái đầu TCT nghĩ như nào mà lại bắt nạn nhân đi làm việc nhỉ. Bó tay

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu cái đầu TCT nghĩ như nào mà lại bắt nạn nhân đi làm việc nhỉ. Bó tay
Vậy, bác đừng hợp tác với cậu TCT nữa bác ạ.

Chơi với thằng củ chuối ấy làm gì?

vkthang

Xe container
Ko đúng đâu cụ, nó trốn thuế mới xuất khống. DN nó ngu j làm 1 việc vi phạm pháp luật mà ko có lợi chút nào.
Xuất hóa đơn mà không giao cho bên mua là vi phạm pháp luật hả cụ? Căn cứ vào đâu nhỉ?

Gagarose

Xe điện
Vậy, bác đừng hợp tác với cậu TCT nữa bác ạ.

Chơi với thằng củ chuối ấy làm gì?
Ha ha tôi đâu có tự nguyện chơi, bắt buộc phải chơi
Về mặt nguyên lý, cq nhà nước là đơn vị phục vụ, không phải đơn vị hành là chính

Emesco

Xe điện
Chả hiểu hỏi gì
Xuất bao nhiêu kệ người ta, ko mua thì ko liên can
Trừ khi mình có mua thật, nhưng ko lấy hóa đơn

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha tôi đâu có tự nguyện chơi, bắt buộc phải chơi
Về mặt nguyên lý, cq nhà nước là đơn vị phục vụ, không phải đơn vị hành là chính
Bác thấy đấy, bác "đâu có tự nguyện chơi, bắt buộc phải chơi".
Thế thì tội gì nó không bắt buộc nạn nhân làm việc abc hộ nó.

Là tôi thì tôi còn bắt nạn nhân làm nhiều nữa ấy chứ.