[Funland] Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?

Thuoc lao

Xe tăng
Chốt lại là không sao. Cụ chủ yên tâm chưa ạ? Chưa thì cụ nói ra vấn đề còn lăn tăn em giải đáp cho

cairong_2011

Xe container
Như tiêu đề, nhờ các cụ tư vấn giúp - Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?
Kế toán bên em vô tình vào soi hóa đơn thì phát hiện ra có bên xuất khống hóa đơn cho mình.
Lý do họ xuất khống thì nhiều nhưng đa số họ bán hàng cho khách lẻ ko cần hóa đơn, cuối quý của họ thừa ra và họ bắt đầu ngồi nghĩ tên cty nào quen thuộc và xuất khống cho xong việc. Đa phần là hóa đơn dưới 20tr nhưng có những kế toán non (ngu) còn xuất cả trên 20tr cơ.
Hệ quả: cơ quan thuế soi dc hóa đơn mình đã nhận nhưng ko xuất ra (vì ko biết)
Ko kiểm soát dc vì.
- bên xuất ko email thì bên nhận ko biết dc.
Cám ơn các cụ chỉ bảo!
Em ko hiểu cụ lo lắng cái gì khi hóa đơn đó dù có mang tên của DN cụ nhưng ko có trong kê khai thuế của cụ và thực chất cụ không mua,không quan hệ với họ ? Mà làm sao biết được họ xuất khống cho mình nếu mình và họ ko có quan hệ ? Vấn đề xuât khống đó có cơ quan chức năng lo cụ ạ.

money_talk

Xe tăng
cụ làm đơn gửi cơ quan thuế quản lý công ty cụ cho đội kia toi luôn cụ :D
ấy chết, họ là đối tác của mình mà cụ. Tôi ko có ý định làm vậy.
Tôi chỉ muốn tránh rắc rối ko đáng một cách ít tốn thời gian, công sức nhất thôi ạ.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Hệ thống hóa đơn điện tử của cơ quan thuế ghi nhận doanh thu mà bạn ko kê khai thì có bị coi là trốn thuế ko?
Cụ chẳng hiểu quái gì, kể cả họ bán hàng cho cụ nhưng cụ không mang cái đó vào hoạt động kinh doanh mà cụ mang đi đốt hoặc vứt đi thì cũng là trốn thuế à? Giải thích nông dân như thế cho dễ hiểu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
ko kệ dc ạ, cơ quan thuế ghi nhận giao dịch, có nhận mà ko có xuất tức là trốn thuế, họ fat tung đít.
Bác đâu có TRỐN THUẾ.
Hoá đơn của bên bác là Chi phí.
Bác không khai báo Hoá đơn này là Giảm chi phí, bên Thuế có nhẽ nên gửi tặng công ty bác danh hiệu NGƯỜI NỘP THUẾ VĂN HOÁ mới phải chứ nhỉ?

Hung Phuc

Xe điện
ko kệ dc ạ, cơ quan thuế ghi nhận giao dịch, có nhận mà ko có xuất tức là trốn thuế, họ fat tung đít.
Bên kia xuất hóa đơn khống cho nhà cụ, nghĩa là hóa đơn đó sẽ là hóa đơn đầu vào của công ty cụ, nhưng cụ không sử dụng vào việc khấu trừ đầu vào của công ty cụ, hoặc cụ không biết thì thuế phạt kiểu gì? có phạt thì phạt bên xuất nếu xác minh họ xuất khống ?

keyon

Xe tăng
Chốt lại là không sao. Cụ chủ yên tâm chưa ạ? Chưa thì cụ nói ra vấn đề còn lăn tăn em giải đáp cho
Họ xuất hoá đơn như vậy là họ trốn thuế tndn , nếu công ty đó là đơn vị chuyên mua bán hoá đơn vat sau bị cơ quan thuế bắt vậy mình có ảnh hưởng không vì đơn vị mình gián tiếp tạo việc trốn thuế của họ.

TONGIA

Xe lừa
Ngân sách mong các DN xuất khống đầu ra thật nhiều. :D
Lợi cả VAT lẫn TTNDN.

phanhoanght1985

Xe tải
Vấn đề chỉ xãy ra khi cty anh lấy số liệu từ cái HD này để ghi nhận chi phí và thuế để khấu trừ. Còn không thì không sao.

matizvan2009

Xe ba gác
Họ xuất hoá đơn như vậy là họ trốn thuế tndn , nếu công ty đó là đơn vị chuyên mua bán hoá đơn vat sau bị cơ quan thuế bắt vậy mình có ảnh hưởng không vì đơn vị mình gián tiếp tạo việc trốn thuế của họ.
Cụ nói sai rồi

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bác quá chuẩn.
Nên bầu bác làm Giám đốc Tổng cục thuế mới phải.
Vì chả biết cái gì.

keyon

Xe tăng
Bác quá chuẩn.
Nên bầu bác làm Giám đốc Tổng cục thuế mới phải.
Vì chả biết cái gì.
Vậy bác giải thích cho em, không biết em mới hỏi còn nếu biết em chẳng còm làm gì , em để dùng riêng thôi.
À mà thôi, Đến câu nói kháy bác còn viết sai …giám đốc tổng cục thuế …thì thôi em cũng chẳng cần cụ trả lời nữa

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vậy bác giải thích cho em, không biết em mới hỏi còn nếu biết em chẳng còm làm gì , em để dùng riêng thôi.
À mà thôi, Đến câu nói kháy bác còn viết sai …giám đốc tổng cục thuế …thì thôi em cũng chẳng cần cụ trả lời nữa
Vì tôi cố ý viết vậy đấy bác.

Cái gì bác không biết thì nên hỏi, chứ đừng chém là "Họ xuất hoá đơn như vậy là họ trốn thuế tndn".
Cứ như Giám đốc tổng cục thuế vậy.

vkthang

Xe container
Như tiêu đề, nhờ các cụ tư vấn giúp - Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?
Kế toán bên em vô tình vào soi hóa đơn thì phát hiện ra có bên xuất khống hóa đơn cho mình.
Lý do họ xuất khống thì nhiều nhưng đa số họ bán hàng cho khách lẻ ko cần hóa đơn, cuối quý của họ thừa ra và họ bắt đầu ngồi nghĩ tên cty nào quen thuộc và xuất khống cho xong việc. Đa phần là hóa đơn dưới 20tr nhưng có những kế toán non (ngu) còn xuất cả trên 20tr cơ.
Hệ quả: cơ quan thuế soi dc hóa đơn mình đã nhận nhưng ko xuất ra (vì ko biết)
Ko kiểm soát dc vì.
- bên xuất ko email thì bên nhận ko biết dc.
Cám ơn các cụ chỉ bảo!
Họ xuất vậy là để giải quyết tồn kho ảo, thường giá trị hàng sẽ thấp sát với hóa đơn đầu vào của họ. Việc họ xuất trên 20tr không ngu đâu cụ nhé, vì họ làm thế nhàn hơn thôi, việc đấy không ảnh hưởng gì đến họ cả. Việc cụ không khai báo hóa đơn đầu vào đồng nghĩa với việc không ghi nhận khấu trừ thuế và chi phí thôi. Nên về cơ bản việc xuất khống là không sao, trước xuất hóa đơn giấy họ không gửi cụ liên 2 thì cũng thế.

- Hóa đơn đầu vào không khai báo: CQT không quan tâm vì đấy là lợi ích của doanh nghiệp.
- Hóa đơn đầu ra không khai báo: CQT phạt vì làm ảnh hưởng tới thuế GTGT và TNDN.
- Hóa đơn trên 20tr không chuyển khoản thì người mua không được khấu trừ thuế, người bán chẳng sao.

cairong_2011

Xe container
He he. Cụ hiểu ngây thơ quá em chịu

vkthang

Xe container
Đúng là họ làm giảm thuế phải nộp nhưng không thằng mua bán HĐ nào xuất lung tung cả cụ ạ. Công ty nào bán lẻ nhiều khách hàng không lấy HĐ thì họ xử lý vậy để đẩy tồn kho đi mà không làm tăng quá nhiều các khoản thuế.

Việc mình không khai báo HĐ đầu vào không vấn đề gì nhé.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Chả làm sao cả kệ nó thôi. Bọn nó xuất cho cụ thì nó (thay mặt cụ) phải nộp thuế cho nhà nước. Giao dịch đến đây là End User!

Sói nhỏ

Chã!
Cám ơn cụ chỉ bảo. Tôi đã làm vậy và bên đối tác đã chấp nhận hủy.
Nhưng qua sự việc này cũng thấy bất cập vì bên cty tôi sẽ fai mất nhân sự, rất mất công kiểm tra.

View attachment 7797832
Kế toán công ty em vẫn phải mất công như thế đấy cụ ạ, vì nhiều khi có những hóa đơn trên giời rơi xuống không liên quan chút nào đến mình. Nếu là đối tác của cụ thì càng cần nhắc nhở họ vì thật giả lẫn lộn cơ quan thuế sẽ nghi ngờ công ty cụ có đầu vào mà không xuất hóa đơn đầu ra để trốn doanh thu.

phanhoanght1985

Xe tải
1:Khi bên bán xuất HD là đồng nghĩa với việc phải nộp 2 loại thuế: thuế GTGT đầu ra và thuế TNDN.
Khi bên bán không xuất HD thì mới gọi là trốn thuế .
2: Bên mua không lấy HD. Không kê khai hoá đơn họ mất khoản chi phí và thuế GTGT đầu vào. Dẫn đến lợi nhuận của họ cao lên họ phải đóng thuế TNDN cao lên.
Do vậy mới có hiện trạng không mua hàng mà chỉ mua HD để ghi nhận chi phí khống và thuế GTGT đầu vào khống , Lúc này mới là trốn thuế TNDN.