[Funland] Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?

LuckyCar

Xe container
Cụ bảo họ xuất cho em là xong, em lúc nào cũng thiếu chi phí.

phanhoanght1985

Xe tải
Kế toán công ty em vẫn phải mất công như thế đấy cụ ạ, vì nhiều khi có những hóa đơn trên giời rơi xuống không liên quan chút nào đến mình. Nếu là đối tác của cụ thì càng cần nhắc nhở họ vì thật giả lẫn lộn cơ quan thuế sẽ nghi ngờ công ty cụ có đầu vào mà không xuất hóa đơn đầu ra để trốn doanh thu.
Có app để theo dõi hoá đơn vào ra theo MST đó cụ

Langthang_Mercedes

Xe container
Họ xuất hoá đơn như vậy là họ trốn thuế tndn , nếu công ty đó là đơn vị chuyên mua bán hoá đơn vat sau bị cơ quan thuế bắt vậy mình có ảnh hưởng không vì đơn vị mình gián tiếp tạo việc trốn thuế của họ.
Ôi, quá nguy hiểm!

Ga_son

Xe điện
Ngân sách mong các DN xuất khống đầu ra thật nhiều. :D
Lợi cả VAT lẫn TTNDN.
Ko đúng đâu cụ, nó trốn thuế mới xuất khống. DN nó ngu j làm 1 việc vi phạm pháp luật mà ko có lợi chút nào.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ko đúng đâu cụ, nó trốn thuế mới xuất khống. DN nó ngu j làm 1 việc vi phạm pháp luật mà ko có lợi chút nào.
Xuất khống trốn thuế bằng cách nào?

Các cây xăng nó xuất khống đầy.

phanhoanght1985

Xe tải
Cụ hiểu sai bản chất vấn đề rồi. Xuất hoá đơn khi bán hàng mới là không trốn thuế. Vì vậy NN khuyến khích người dân là nên lấy HD khi mua hàng hoá

Ga_son

Xe điện
Xuất khống trốn thuế bằng cách nào?

Các cây xăng nó xuất khống đầy.
Cụ mua 100 cái bút bi trước thuế 10k, VAT là 1K. Cụ bán lẻ cho 100 học sinh giá 15K + VAT 1.5K. Trong hồ sơ thể hiện chưa có đầu ra (hàng vẫn nằm trong kho). Muốn đầu vào đầu ra trơn tru ko bị táo bón (tồn kho thuế hay soi), cụ buộc phải xuất khống 100 bút bi cho em giá 10.1K VAT là 1.01K. ta có: 15+1.5-(10-0.1-20%*0.1)=6.38K tiền cụ ăn trọn. Trong trường hợp này cụ vừa trốn VAT vừa trốn TNDN.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Kế toán công ty em vẫn phải mất công như thế đấy cụ ạ, vì nhiều khi có những hóa đơn trên giời rơi xuống không liên quan chút nào đến mình. Nếu là đối tác của cụ thì càng cần nhắc nhở họ vì thật giả lẫn lộn cơ quan thuế sẽ nghi ngờ công ty cụ có đầu vào mà không xuất hóa đơn đầu ra để trốn doanh thu.
Đứa cháu tôi nó bảo tôi hôm rồi: Bên thuế yêu cầu Doanh nghiệp định kỳ phải kiểm tra các Hoá đơn đầu vào và:
1. Tự báo cho Bên bán, yêu cầu huỷ.
2. Mách bên thuế về sự việc, yêu cầu Thuế nghiêm khắc kỷ luật bên bán.

Tuy nhiên, hiện tại chưa có chế tài xử phạt cái sự Không tuân thủ 1+2 nêu trên.

Ga_son

Xe điện
Cụ hiểu sai bản chất vấn đề rồi. Xuất hoá đơn khi bán hàng mới là không trốn thuế. Vì vậy NN khuyến khích người dân là nên lấy HD khi mua hàng hoá
CỤ đọc #67. Em kiêm kế toán đây cụ. Khá hiểu về thuế nhé :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua 100 cái bút bi trước thuế 10k, VAT là 1K. Cụ bán lẻ cho 100 học sinh giá 15K + VAT 1.5K. Trong hồ sơ thể hiện chưa có đầu ra (hàng vẫn nằm trong kho). Muốn đầu vào đầu ra trơn tru ko bị táo bón (tồn kho thuế hay soi), cụ buộc phải xuất khống 100 bút bi cho em giá 10.1K VAT là 1.01K. ta có: 15+1.5-(10-0.1-20%*0.1)=6.38K tiền cụ ăn trọn. Trong trường hợp này cụ vừa trốn VAT vừa trốn TNDN.
Sao bên bán nó không xuất luôn cho Bên mua, dù là Học sinh hay là ai, với giá 10K chẵn hả bác?
Mà lại phải xuất bán hàng cho bác, với giá những 10.1K?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thôi các bác tranh cãi làm gì ạ.
Không kê khai vào thuế mà chủ thớt vẫn khăng khăng bẩu là có tội vì có nhận hóa đơn thì mình cãi sao được.
Mệ, kể cả nhân viên mình có nhận hóa đơn mà kế toán mình họ chả kê khai thì công ty cũng còn chẳng có tội nữa là.

Nhỡ đâu nó có gửi mà thất lạc thì sao nhỉ?
ko kệ dc ạ, cơ quan thuế ghi nhận giao dịch, có nhận mà ko có xuất tức là trốn thuế, họ fat tung đít.
Khi nhận hoá đơn ko kt à cụ?
Cụ có kê khai thuế đâu mà phạt cụ. Thực ra công ty kia xuất bán cho cá nhân cũng đc cơ mà nhỉ?!
Thuế họ có phạt thì họ phạt bên kia thôi còn bên bạn ko kê khai hóa đơn khống đó vào chi phí thì về bản chất số thuế phải nộp của bạn không bị giảm đi nên không sao.
Hệ thống hóa đơn điện tử của cơ quan thuế ghi nhận doanh thu mà bạn ko kê khai thì có bị coi là trốn thuế ko?
Không kê khai tờ hóa đơn đó thì trốn thuế bằng cách nào?
Mình ví dụ thế này nhé:
Lợi nhuận trước thuế của bạn đang là 100tr, với thuế suất 20% thì bạn phải nộp 20tr tiền thuế TNDN.
Nếu bạn kê khai hóa đơn khống kia vào chi phí (ví dụ hóa đơn kia là 20 tr đi) thì lúc đó lợi nhuận trước thuế của bạn giảm còn 80tr. với thuế suất 20% thì bạn chỉ phải nộp 16tr tiền thuế TNDN.
Vậy việc bạn kê khai hóa đơn khống kia vào chi phí đã làm giảm đi 4tr tiền thuế TNDN mà đáng lẽ bạn phải nộp. Đây mới là trốn thuế đấy bạn.
Em đọc và hiểu là công ty khác xuất hóa đơn khống cho công ty của cụ. Như vậy với hóa đơn đó thì công ty là hóa đơn đầu vào. Cụ không kê khai thì không ảnh hưởng đến số thuế cụ phải nộp cho cơ quan thuế. Và thêm nữa đó đâu phải là doanh thu của bên cụ đâu. Doanh thu là của bên xuất hóa đơn cho công ty cụ chứ. Do vậy em thấy có ảnh hưởng gì đến bên cụ đâu nhỉ. Trừ khi cụ lấy hóa đơn bên đó về hạch toán nhưng thực tế không mua hàng thì mới là vấn đế.
thuế VAT là thuế mà thằng xuất hóa đơn nộp, thằng mua hàng được hoàn (nếu không phải là người tiêu dùng cuối cùng) nên có thằng xuất mà không có thằng đòi hoàn (là công ty cụ trong trường hợp cụ kể trên) thì nsnn lãi. Họ chả phạt cụ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Sao bên bán nó không xuất luôn cho Bên mua, dù là Học sinh hay là ai, với giá 10K chẵn hả bác?
Mà lại phải xuất bán hàng cho bác, với giá những 10.1K?
Xuất lẻ cho cá nhân mệt lắm cụ ơi. Xuất cho bọn học sinh ko có CMT/CCCD thì xuất kiểu j. mà ko đc gộp hóa đơn nhé 100 chiếc bút bi thì xuất 100 hóa đơn (hóa đơn xuất cá nhân khá rủi ro thì quyết toán thuế). Bây giờ 1 người vào mua hàng bảo chị cho em cái CCCD em chụp lại thì nó chả sang hàng khác mua luôn.

3077

Xe container
Họ xuất hoá đơn như vậy là họ trốn thuế tndn , nếu công ty đó là đơn vị chuyên mua bán hoá đơn vat sau bị cơ quan thuế bắt vậy mình có ảnh hưởng không vì đơn vị mình gián tiếp tạo việc trốn thuế của họ.
Ngáo thật rồi

Langthang_Mercedes

Xe container
Do không quản lý được, nhà nước nó thu thuế khoán cho những ví dụ dạng này của cụ.

matizvan2009

Xe ba gác
ĂN TRỌN là bình thường nếu người mua không yêu cầu xuất hóa đơn.
Em không rành về kế toán lắm đồng thời em làm dn to to nên không BÁN LẺ nhưng em biết nn có quy định về thuế đối với các doanh nghiệp, đại lý bán lẻ, chả cần làm động thái xuất hóa đơn khống kia vẫn đúng quy định như thường.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Xuất lẻ cho cá nhân mệt lắm cụ ơi. Xuất cho bọn học sinh ko có CMT/CCCD thì xuất kiểu j. mà ko đc gộp hóa đơn nhé 100 chiếc bút bi thì xuất 100 hóa đơn (hóa đơn xuất cá nhân khá rủi ro thì quyết toán thuế). Bây giờ 1 người vào mua hàng bảo chị cho em cái CCCD em chụp lại thì nó chả sang hàng khác mua luôn.
Riêng với kiểu tạp hoá bác nói, nó có 1 hoá đơn to mà bác.
Và đằng nào bác cũng phải lên Danh sách khách hàng.

Thậm chí những mặt hàng nhạy cảm hơn nhiều như Thuốc tân dược, nó còn xuất hoá đơn bán lẻ kiểu Hoá đơn gộp được.
Vì đấy là thực tế bán hàng.

3077

Xe container
Em cũng chưa hiểu xuất cho cá nhân thì rủi ro quyết toán thuế cho người xuất hóa đơn hay cá nhân người bị xuất hóa đơn?

Trốn thuế bằng cách xuất hóa đơn khống cách nào nhỉ cụ?

Ga_son

Xe điện
ĂN TRỌN là bình thường nếu người mua không yêu cầu xuất hóa đơn.
Em không rành về kế toán lắm đồng thời em làm dn to to nên không BÁN LẺ nhưng em biết nn có quy định về thuế đối với các doanh nghiệp, đại lý bán lẻ, chả cần làm động thái xuất hóa đơn khống kia vẫn đúng quy định như thường.
ko xuất hóa đơn thì trên sổ sách vẫn tồn kho cụ ơi.

fusionvie

Xe điện
Mới đọc đâu đó trong 4R nói về chuyện một con ong ra sức khuyên con ruồi rằng nhụy hoa rất ngọt, và thơm hơn bãi c.ưt. Vậy mà con ruồi nó không nghe.

Ga_son

Xe điện
Riêng với kiểu tạp hoá bác nói, nó có 1 hoá đơn to mà bác.
Và đằng nào bác cũng phải lên Danh sách khách hàng.

Thậm chí những mặt hàng nhạy cảm hơn nhiều như Thuốc tân dược, nó còn xuất hoá đơn bán lẻ kiểu Hoá đơn gộp được.
Vì đấy là thực tế bán hàng.
Ko ạ 100 khách hàng khác nhau thì phải xuất 100 hóa đơn khác nhau.