[Funland] Làm sàn gỗ loại nào thì tốt nhất các cụ ơi?

Shinta

Xe tăng
nhà em xài loại 400k của inovar ạ ^^

Gớm các cụ quăng gạch nhau kinh thế
Ko quăng mợ nhé. Em chỉ ý kiến giúp các cụ chọn, dùng cho chuẩn thôi.
Gỗ tự nhiên đắt giá thành cao nên ko phải lúc nào cũng đủ đk thay thế khi có hỏng hóc. Nếu cùng giá tiền thì em khuyên như trên, nói thật là có lợi cho cụ nào dùng vì ko phải ai cũng có kinh nghiệm để chọn cái hiệu quả nhất với số tiền đầu tư đâu. Cụ chả cám ơn lại còn ném đá hội nghị nữa.
P/s: em ko thợ thuyền gì nhé.

sailfish

Xe đạp
Em nói thật luôn là mợ chuồn chuồn ớt đánh đá nhưng mợ ý nói chẳng sai cái gì cả. Em làm về gỗ tất cả các loại đều làm qua hết nhưng chính vì thế nên không dám vào chém. Thấy chủ thớt có vẻ tâm huyết với ngôi nhà của mình, nên em khuyên chủ thớt cứ gỗ tự nhiên mà dùng. Nhật bản là đất nước cực chuộng sử dụng gỗ và gần như họ luôn chọn sàn gỗ tự nhiên đó.

2 tai 8 banh

Xe container
Khác nhau chứ cụ, độ dày khác nhau, chống nước, chống xước,... và ngâm tẩm cẩn thận thì còn chống mối mọt nữa.
dầy mỏng chỉ có 2 loại cụ ạ : 8ly và 12ly

còn ngâm tẩm với chống mối mọt với gỗ công nghiệp (SX bằng bột gỗ ép) thì cháu chửa thấy ai nói bao giờ
Em tưởng keo dích bột gỗ ép đã miễn nhiễm với mối mọt rồi
có cụ trên nói ngâm tẩm chống mối mọt cụ ợ

Ngọc Thạch

Xe buýt
Cụ có làm sàn gỗ tự nhiên Chiu Liu thì pm cho em nhé! Còn nói sàn gỗ tự nhiên không so được chất lượng với sàn gỗ CN là nói láo! Nếu nói gỗ tự nhiên không so được với gỗ CN về giá cả thì em thấy đúng.

Cụ có làm sàn gỗ tự nhiên Chiu Liu thì pm cho em nhé! Còn nói sàn gỗ tự nhiên không so được chất lượng với sàn gỗ CN là nói láo! Nếu nói gỗ tự nhiên không so được với gỗ CN về giá cả thì em thấy đúng.
Chiu liu bản ghép của cụ giá rổ thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Ơ hay thật các Cụ Mợ nhé ! Nhà cháu chứng kiến ( Do công việc phải đến nhiều nhà ) Sàn gỗ gì thì gỗ cũng vẫn bị cong vênh đặc biệt là mùa đông Cụ mợ nào giải ngố cho nhà cháu với ?

chung1012

Xe tải
Nhà mình mới dùng sàn Krono Swiss 8 ly. Mẫu mã rất đẹp khoảng 290 k/m2. Sàn Malai màu sắc không đẹp bằng

K2DnC

Xe tăng
Gỗ tốt xấu cháu ko bàn nhưng cái bọn lát sàn làm ẩu thì cũng hỏng. Nhà cháu ko để ý nó lát xong lúc đến nghiệm thu đi vào nó cứ kêu tách tách như kiểu có cát ở dưới. Cháu hỏi thằng chủ thi công nó bảo là đi 1 thời gian sẽ hết. Cháu nhờ 1 cụ có kinh nghiệm trên of qua check thử thì cụ ấy bảo bọn nó làm bố láo. Thế là cháu ko ký nghiệm thu. Nó phải bóc 3 phòng ngủ ra làm lại toản bộ. Chẹp.

myhauvuong

Xe buýt
nếu sàn dứoi lát gạch ròi thì ko cần làm mịn chỉ cần đệm xương ở dưới là ok, nếu sàn dứoi mà là sàn bê tông thì cụ chủ nên xử lý trước khi lát nhé, ko thì chất lượng ko đảm bảo đâu

gialinh_nguyễn

Xe buýt
Gỗ tự nhiên cụ cứ dùng thoải con gà mái nhé, kể cả ngâm nước (nếu loại nhà sx làm chuẩn). Gỗ cn em nói luôn là ko có cửa để ss vì nó quá khập khiễng...
Còn cụ nào đó nói sàn cn đổ nước, tè dầm ko sao là bởi sàn cn mộng và ngoàm nó khít khịt ko có khe hở nên nước đổ xuống sàn nó ko ngấm đc xuống dưới. Vì thường con cái có tè dầm hay oánh đổ nước xuống nền thừong các vị sẽ lau đi ngay, ko có time để nó ngấm xuống dưới..
Các vị nên hiểu khái niệm chịu đổ nước ra sàn gỗ với ngâm sàn gỗ trong nước nhé-khác hoàn toàn đấy.
Các vị đc nghe tư vấn sàn cn thường hay nhận đc tt từ nhân viên tư vấn "sàn của bọn em chịu đc nước ạ"...
Các vị nghe thấy thế thì nghĩ rằng tốt quá nước đổ ra sàn thoải mái-đúng-vì sàn cn được tráng trên bề mặt một lớp bóng kính(or tuơng tự), vì vậy nó ko ngấm nước là hoàn toàn ko sai.
Nhưng các cụ thử hỏi- em có bảo hành khi sàn của anh/chị bị ngâm trong nước lâu ko? Em dự ko một ông sàn cn nào dám bh.
Điều này khác xa với sàn tự nhiên, nhà em và cả nhiều người bạn đã từng BỊ ngâm sàn trong rất nhiều giờ mà tịnh ko có ảnh hưởng gì nhé.
Tuy nhiên vì nhựoc điểm về giá thành và sở thích nên phù hợp cho từng gia đình mà thôi.
Vãi ớt! Nhà e lát sàn NewSky mã KW dày 12mm. Quảng cáo là BH cả ngập nước nên hôm chuyển hàng đến e bảo cắt một miếng ngâm nước. 5 ngày sau mới có thợ đến lát nhưng xem tấm cắt ra ngâm nước thấy vẫn ngon em lát cả nhà và thấy OK.

Em tưởng keo dích bột gỗ ép đã miễn nhiễm với mối mọt rồi
Tùy loại bác ah. Nhà bạn e lát cách đây 4 năm vẫn bị, ăn twf nẹp chân tường

Cuteo03

Xe tải
Tranh thủ có thới này em hỏi các cụ tý, em định làm cái trần nhà thạch cao, nhưng đi cafe Mộc có cái trần gỗ đẹp quá, ko biết làm bằng gỗ gì. Các cụ biết nhiều về ỗ tư vấn em với.

Mr_vjnataba

Xe tải
Website
noithathathanh.vn
Thưa các cụ, nhà e đang làm nội thất chung cư mới mua. E đang phân vân ko biết dùng sàn gỗ loại nào cho tốt nhất? Về budget thì ko thành vấn đề lắm vì e rất vừa ý với căn hộ mới này nên dự kiến đã mất công làm thì sẽ làm đàng hoàng luôn. Ban đầu e dự kiến sẽ dùng gỗ tự nhiên như giáng hương nhưng sau đó có bác lại tư vấn cho e là gỗ tự nhiên sẽ ko tránh đc cong vênh, một thời gian sau nhất định sẽ bị phồng rộp, kiểu gì cũng phải sửa lại đôi chỗ, e lại ngại nhất khoản này! Bác ấy tư vấn cho e nên dùng gỗ công nghiệp của Malaysia hoặc của Đức sẽ khắc phục đc nhược điểm này.
Mong các chuyên gia tư vấn thêm cho e với ạ! Cảm ơn tất cả các cụ!
cụ nên làm gỗ của mailai như robinna hay inovar

superb

Xe tải
Nếu cụ thích gỗ tư nhiên thì có thể thao khảo nhà em:
-) mặt sàn nhà em 3 tầng 360m2 lót gỗ sồi đá sử dụng sau 14 năm đến nay dù nước mưa hắt vào hay trời nồm hay có đổ nước ra sàn vẫn ko hề cong vênh và mầu gỗ vẫn bóng đẹp chưa phải phun lại lần nào.
-) cầu thang và toàn bộ cửa bằng Lim sau 14 năm dãi dầm mưa gió vừa rồi mới đánh véc ni lại, chẳng cong vênh cái nào
-) Trần ốp gỗ pơmu 14 năm nay chẳng thèm động nó vẫn như mới chẳng bị cong vênh gì cả.
Nói tóm lại gỗ tự nhiên vẫn cứ là đầu bảng, ko có cửa cho các loại gỗ công nghiệp lên tiếng về độ bền, độ chịu nước và hao mòn theo thời gian sử dụng.
-)Còn cụ ko thích gỗ tự nhiên thì chọn gỗ công nghiệp, nó cũng nhiều loại, loại nào cụ thấy hợp thì cụ mua

lyhuong

Xe điện
Nếu cụ thích gỗ tư nhiên thì có thể thao khảo nhà em:
-) mặt sàn nhà em 3 tầng 360m2 lót gỗ sồi đá sử dụng sau 14 năm đến nay dù nước mưa hắt vào hay trời nồm hay có đổ nước ra sàn vẫn ko hề cong vênh và mầu gỗ vẫn bóng đẹp chưa phải phun lại lần nào.
-) cầu thang và toàn bộ cửa bằng Lim sau 14 năm dãi dầm mưa gió vừa rồi mới đánh véc ni lại, chẳng cong vênh cái nào
-) Trần ốp gỗ pơmu 14 năm nay chẳng thèm động nó vẫn như mới chẳng bị cong vênh gì cả.
Nói tóm lại gỗ tự nhiên vẫn cứ là đầu bảng, ko có cửa cho các loại gỗ công nghiệp lên tiếng về độ bền, độ chịu nước và hao mòn theo thời gian sử dụng.
-)Còn cụ ko thích gỗ tự nhiên thì chọn gỗ công nghiệp, nó cũng nhiều loại, loại nào cụ thấy hợp thì cụ mua
Toàn loại tốt thế thì hỏng nàm thao hả giời!

congbocngheo

Xe buýt
Kinh nghiệm chọn gỗ công nghiệp lát sàn thế này các Cụ ạ. Các Cụ chọn mẫu của vài nhà cung cấp, cắt một miếng, sau đó đem cân tưng mẫu, ghi lại sau đó đem ngâm nước khỏang 5 ngày. Sau 5 ngày vớt ra, cùng với quan sát bằng mắt thường xem độ nở đến đâu, các Cụ đem cân lại từng mẫu, mẫu nào tăng ít nhất thì đấy là mẫu tốt nhất.

Ngọc Thạch

Xe buýt
Tranh thủ có thới này em hỏi các cụ tý, em định làm cái trần nhà thạch cao, nhưng đi cafe Mộc có cái trần gỗ đẹp quá, ko biết làm bằng gỗ gì. Các cụ biết nhiều về ỗ tư vấn em với.
Trần gỗ Xoan Tây Bắc hoặc có điều kiện thì Pơ Mu cụ nhé! Cụ kết thì cho em cái mail em gửi cụ báo giá với mẫu ạ! Trần gỗ vào nhà nhìn nó sang cái nhà, và cảm giác ấm cúng cụ ạ!

nghichnham

Xì hơi lốp
Hôm trc em qua nhà ông anh đang xây nhà bên Làng Vincom, thấy gỗ lát sàn là loại gỗ tự nhiên, chuyên làm đền chùa ở Ấn Độ, tồn tại đc cả ngàn năm, dầy khoảng 3 phân. Em chả dám hỏi giá. Hay cụ thử tham khảo xem.

Em vừa làm nhà em, sàn gỗ CN của Thái, của cụ tudic
http://www.otofun.net/threads/572601-[gian-hang]-tong-hop-tat-ca-cac-loai-san-go-gia-canh-tranh-nhat

Cơ bản Thái và Malay giá cả và chất lượng là tương đương, em chọn Thái vì ưng mẫu mã thôi ợ.

Có điều kiện hơn cụ có thể tham khảo dùng sàn tre, rất đẹp ợ, giá tầm 6-700k/m2. Chất lượng khỏi phải bàn, lại made in VN, ủng hộ hàng VN.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em thấy sàn gỗ pergo khá tốt, loại này cũng nhập ở bên anh Ngựa về, giá hơi chát nhưng chất.

isabinh

Xe điện
Phòng cc trên cao thì có ẩm đâu, sàn nào cũng đc, miễn ưng mầu sắc