[Funland] Làm gì khi chồng không còn tình cảm với vợ

XSim

Xe container
Các mợ có chuyện mà lên trên này hóng tự vấn của các mợ khác thì khả năng cao là chữa cháy bằng xăng, hỏng hết xôi chè :D, Nên để cho đờn ông nó tư vấn thì khách quan và xác xuất thành công cao hơn cụ nhỉ
Em thì chưa rõ nguyên nhân nhà mợ chủ thế nào nên không dám phán nhưng em tán thành với ý kiến này của cụ :D Mợ chủ có lẽ đang chưa hiểu rõ vấn đề của mình cũng như tâm tư của chồng lắm. Theo em thì mợ nên lắng nghe các cụ giai ở đây tư vấn, cùng đàn ông với nhau nên sẽ dễ hiểu nhau hơn. Còn ý kiến các mợ, nhất là mấy mợ trong này, tham khảo thôi :))

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em thì chưa rõ nguyên nhân nhà mợ chủ thế nào nên không dám phán nhưng em tán thành với ý kiến này của cụ :D Mợ chủ có lẽ đang chưa hiểu rõ vấn đề của mình cũng như tâm tư của chồng lắm. Theo em thì mợ nên lắng nghe các cụ giai ở đây tư vấn, cùng đàn ông với nhau nên sẽ dễ hiểu nhau hơn. Còn ý kiến các mợ, nhất là mấy mợ trong này, tham khảo thôi :))
thì thế em mới còm là mợ thớt nên cưa lại từ đầu....

LuckyCar

Xe container
Tôi có cùng nhận định với mợ về ông chồng cô này, nhìn chung anh ta kiểu người đơn giản , chí thú làm ăn, gia đình là chỗ dựa duy nhất, câu chuyện ở đây có lẽ nằm ở cô vợ, còn nhiều thứ ta không biết được vì không là người trong cuộc, tuy nhiên sự khác biệt trong cách nghĩ giữa lãng mạng của cô vợ vs sự giản đơn của anh chồng có thể không phải là nguồn gốc tâm sự của mợ thớt, còn chuyện gì khắc chăng, chứ nếu là sự vênh nhau trong tính cách thì nó đã tạo ra mâu thuẫn và khác biệt trong những năm đầu tiên của cuộc hôn nhân rồi, chẳng đợn đến 10 năm sau mới phát tác

Xấu và béo nó khong phải là gốc vấn đề ở đây
Cụ quả là người tinh ý. Em nói sự vênh nhau trong tính cách là em nói giảm nói tránh chút, vẫn còn các việc mà không thể biết qua vài dòng chữ được, nhưng em đoán không có nhiều chuyện lớn mang tính sự kiện, mà là sự diễn biến của một quá trình.
Hoàn toàn đồng ý với cụ về nội dung "Xấu và béo nó khong phải là gốc vấn đề ở đây". Các mợ thường quá bị ám ảnh về hình thức.

cocabum

Xe hơi
Bác khuyên cháu nên tự sửa mình vì chồng cháu là người đàn ông tuyệt vời với gia đình. Bác cũng có 2 người con và 4 đứa cháu cả nội và ngoại, nên Bác hiểu. Các cháu bé cần đủ cả cha và mẹ, ông bà cũng không mong gì hơn là con cái Hạnh phúc. Vợ chồng nào chả có lúc cơm chẳng lành, canh không ngọt? Vợ chồng cháu sống với nhau hơn chục năm chỉ mới một lần bị ăn tát vì chồng nóng giận thì cũng cho phép với người đàn ông yêu vợ, thương con mà không muốn thể hiện ra ngoài. Bác khuyên cháu hãy tự sửa mình, tôn trọng chồng hơn nữa: không chỉ coi chồng là người bạn (vì nghĩ bằng tuổi nhau) mà phải luôn coi chồng là người anh, là chỗ dựa cả cuộc đời cho gia đình nhỏ bé của mình. Hãy dám xin lỗi chồng, kể cả mình không có lỗi nhưng thấy việc xin lỗi là đem lại hạnh phúc cho cả nhà. Chúc cháu nhanh chóng làm chủ hạnh phúc của mình!
Chỗ này em nghĩ là mấu chốt của vấn đề. Không có sự tôn trọng nhất định với nhau, bất mãn của nhau không được giải quyết, không ai cố gắng thay đổi hoặc sửa chữa là những vấn đề của mợ và chồng mợ. Đôi khi trời không chịu đất thì đất cũng không chịu trời, đời nó rất là phức tạp khi chả ai nghĩ là người khác sẽ cảm thấy gì nếu mình như vậy.
Tình huống này thì em nghĩ mợ có thể nói chuyện lại với chồng nếu vẫn muốn giữ gia đình và muốn xây dựng lại tình cảm với chồng, tâm sự thẳng thắn và ghi nhận những cái chưa ổn của mình, đừng nói ra người ta chưa ổn ở chỗ nào, nhờ người ta giúp mình trong lúc mình sửa chữa những chỗ chưa ổn, cái này là tự hạ mình nhưng cũng khiến người ta tự nhìn lại bản thân họ, nếu chồng mợ như mợ nói là người sống trọng gia đình thì những người đấy thường sống tình nghĩa, tình có thể ít nhưng nghĩa thì họ không phải là người phụ nghĩa trước, nên nhắm vào tính trách nhiệm của họ sẽ khiến họ cũng chùng xuống theo mợ. Mợ nên tăng tương tác với chồng qua con cái, người trọng gia đình thường biết hy sinh vì con cái, chỉ cần người ta chấp nhận thoả hiệp một chút vì con cái thì cơ hội xây dựng tình cảm nó lại nhiều lên. Mợ cũng có thể thừa nhận với chồng rằng mợ cũng yếu đuối, kém cỏi nên mợ cần chồng vẫn yêu thương để mợ có thể ổn hơn, nuôi dạy con tốt hơn.
Trong gia đình văn hoá Á Đông, khó có cái ngang bằng lắm, về cơ bản văn hoá vẫn khiến người ta nghĩ người chồng hơn 1 chút, người vợ khôn ngoan là biết đứng sau người chồng, để người chồng cảm thấy họ hơn mình nhưng điều đấy sẽ thúc đẩy họ phải hy sinh vì mình hơn. Vấn đề ngang tuổi hay hơn kém tuổi nó không mang nhiều ý nghĩa, quan trọng nhất là tư duy tôn trọng, tôn sùng đối phương nên có ở mỗi người, nhưng đa số bị quan niệm tình bạn ngang hàng hay tình đồng chí mà mợ nói nó làm xuất hiện khoảng cách, thế nên phải dẹp được suy nghĩ này ở mình và ở chồng thì mới giải quyết được ngăn cách.
Trường hợp nếu mợ định dứt khoát thì em không có ý kiến, nó đơn thuần là làm xong thủ tục là xong, nhưng chuyện con cái sau này mợ nên nghĩ kỹ rồi hẵng quyết.
Em nghĩ vấn đề của mợ chủ là do bằng tuổi nhau nên cách trò chuyện với nhau, hành xử với nhau kiểu ngang hàng -> chồng mợ luôn cảm thấy mình không được vợ tôn trọng + hôn nhân 10 năm rồi nên sẽ có cảm giác 2 vc không còn yêu nhau. Chứ 1 người chồng không lăng nhăng, chăm con vậy thì không thể nói không yêu vợ được.
Nhà em: 2 vc bằng tuổi, nhà gần nhau, học chung cấp 3.

Diễn biến: y như nhà mợ, tuy nhiên không căng thẳng đến thế vì em luôn có có điểm dừng khi đồng chí vợ đẩy lên cao trào.

Kết luận: Người vợ phải chấp nhận người kia là chồng chứ không chỉ mỗi là bạn, có nghĩa là từ việc tự làm đẹp bản thân, cách cư xử, đối nội/ngoại như bình thường trừ những lúc chỉ có 2 đứa thì mày tao cũng không sao. Người chồng chưa muốn ly hôn là muốn người vợ thay đổi toàn diện theo hướng tích cực, tức là yêu nhau lại từ đầu. Mợ cần xóa hết mọi việc bắt đàu từ đầu, chứ trong lòng vẫn đau với xuyên tim với tự đề xuất ly hôn thì sẽ lùng bùng còn lâu. Hãy cảm nhận sự trân trọng theo hướng khác chứ đừng nghĩ mình lãng mạn mà giận dỗi đòi bạn ấy phải dỗ dành. Hãy tôn trọng chồng như một người vợ ít tuổi hơn chứ mọi thứ đều 1:1 thì kết quả kia không có gì là ngạc nhiên cả.
Gửi mợ những câu trả lời của các cụ mà em thấy cũng giống với suy nghĩ của bản thân em, là 1 người chồng có cuộc sống gia đình cũng gần giống hoàn cảnh của gia đình mợ.
Xấu đẹp không phải là bản chất của vấn đề như mợ suy nghĩ đâu. Bản thân em nói ra cho mợ vấn đề này, nhưng với vợ em em cũng chưa nói cho cô ấy được như vậy.

Lá Mơ

Xe buýt
Khéo lại thằng nghiện Phúc lên lùa gà bà con.

Đầu xù

Xe buýt
Tôi nghĩ mợ nên tạm thời cách xa ông chồng mình một thời gian (không phải cứ ly thân) để có thể chuẩn bị tâm lý cho một điều xấu nhất. Tuy nhiên thực tế có thể sẽ khác, xác xuất tái hợp và phục hồi tình cảm cũng sẽ cao thay vì suy nghĩ tiêu cực hiện tại.

Mợ XẤU và BÉO từ trước khi kết hôn chứ không phải sau khi kết hôn ( dù độ xấu và béo tăng thêm sau đó) thì cũng không phải phải là nguyên nhân chính dẫn đến tình cảm nhạt nhoà , mợ tự xem lại thái độ của mợ khiến cho chuyện đó vì sao nó giảm dần, chỉ có cho xong chuyện, chứ BÉO mà DÂM ĐÃNG hay đầy NHỤC DỤC thì đàn ông vẫn thích và khó cưỡng lại mà, không chỉ như Ngọc Trinh thì đàn ông mới thích đâu

Chồng mợ xem ra sống tử tế và có trách nhiệm, anh ta không bỏ mợ từ sớm thì cũng sẽ không bỏ mợ bây giờ đâu, nếu bỏ thì đã bỏ lâu rồi, chứng tỏ hiện tại anh ta chưa có người đàn bà khác làm reference khi ở với mợ.

Không cần phải cố đi làm đẹp như các mợ trên này tư vấn đâu, đàn bà vốn xâu sắc như cơi đựng trầu, họ cũng chỉ biết nếu xấu thì đắp tiền vào thẩm mỹ để nâng cấp cái gốc vốn bị lỗi, nhưng họ không biết rằng sức mạnh của người đàn bà đôi khi không chỉ ở cái vẻ mặt , họ có sửa gì đi nữa thì cũng không ăn được những người đàn bà khác có cái base không bị lỗi như họ, chỉ tạo thêm cơ hội cho người đàn ông có sự so sánh trong vài tình huống nào đó, họ không thật sự hiểu đàn ông đâu dù có sống đến lúc chết, mợ có thế nào thì chồng mợ cũng đã chấp nhận rồi, anh ta cũng chưa hề ca thán về chuyện đó, đúng chứ? Đàn ông đôi khi không quen với việc vợ mình nó đẹp một cách đột biến, dễ gây sốc tâm lý và tạo phản ứng khó chấp nhận, làm đẹp cũng là một tiến trình , cần thấm theo thời gian trong nhận thức của ông chồng, trừ khi mợ chuẩn bị cho một next step khi quyết định xoá đi làm ván mới.

Việc mợ quyết định nói chuyện "cho rõ trắng đen" tôi cho rằng không phải là cách khôn ngoan, nhưng đã xảy ra rồi, giờ chỉ còn cách biến nó thành một cột mốc trong quan hệ 2 người, hãy chữa cháy bằng cách khôn ngoan hơn, kiểu như thay vì vồ vập , lúc nào cũng dò ý tứ chồng thì hãy tỏ ra lãnh đạm hơn, bí ẩn hơn với vài chuyện gì đó mợ có thể nghĩ ra được. Đàn ông không quen bị thay đổi đột ngột, tranh thủ thời gian đó mà thay đổi tích cực bản thân , kiểu mình làm đẹp cho thằng khác nó hưởng thay vì lão chồng chán ngắt ở nhà, tuy nhiên hãy khôn khéo và đừng quá đà, sai một ly thì đi một dặm đấy.

Mọi chuyện chưa đến nỗi tệ, cứ thử thay đổi bản thân và làm cho mình có giá trị lên so với phiên bản trước đây của mình, không chài mồi được chồng cũ thì xác xuất kiếm được người mới sẽ cao hơn.

Nếu chỉ đau khổ, cứ dày vò mình bằng những câu hỏi trên thì mợ sẽ chìm nghỉm ngay thôi khi chồng nó thể hiện quan điểm dứt khoát , chớ dại hành động như cách mợ đã làm, bi kịch nó ập đến liền, chỉ có tỉnh táo thì mới nghĩ được phải làm gì.

Chúc mợ thành công

ps: khẩu quyết trong trường hợp này - bớt béo đi một chút là ổn, cái này có thể làm được, nhưng BÉO mà DÂM ĐÃNG/NHỤC DỤC mới là yếu tố thành công, không có ý gì khác , chỉ là góc nhìn của đàn ông thôi
Em đồng ý nhé không phải vì em cũng béo và xấu. Mà em thấy nó đúng. Cảm ơn Cụ

XSim

Xe container
thì thế em mới còm là mợ thớt nên cưa lại từ đầu....
Không dễ cụ ơi, ta đâu còn là ta của hơn 10 năm trước nữa, nhưng có thể đây cũng là một cách.

Nếu mợ thớt muốn níu kéo tình cảm thì phải nhận thức được vấn đề chính là gì đã, nếu vấn đề đó không được giải quyết thì có quay lại rồi nó sẽ lại phát tác tiếp.

Còn nếu không định níu kéo thì tiếp tục sống chung cũng không phải là tệ, ít ra hai vợ chồng không có tình thì vẫn còn có nghĩa, đặc biệt vẫn còn có các con để cùng có trách nhiệm.

Tony_Le

Xe container
Cụ quả là người tinh ý. Em nói sự vênh nhau trong tính cách là em nói giảm nói tránh chút, vẫn còn các việc mà không thể biết qua vài dòng chữ được, nhưng em đoán không có nhiều chuyện lớn mang tính sự kiện, mà là sự diễn biến của một quá trình.
Hoàn toàn đồng ý với cụ về nội dung "Xấu và béo nó khong phải là gốc vấn đề ở đây". Các mợ thường quá bị ám ảnh về hình thức.
Có vẻ đúng! Hình dáng không phải là thứ quyết định, nhưng nếu đẹp hơn vẫn tốt hơn.

Em không trong cuộc với nhà mợ kia nhưng trong một cuộc khác tương tự ở nhà em. Bằng tuổi, lại có thời gian học cùng thường không tôn trọng mấy qua lời nói chứ trong tâm thì có khi lại bình thường. Các câu đối thoại phản cảm khi có 2 người với nhau nó chả vấn đề gì nhưng trước mặt em út của chồng thì quả không hay ho tẹo nào. Ở khía cạnh ngược lại, tên chồng có thể lỡ mồm chỗ đông người nhưng tất cả lại cảm thấy hoàn toàn bình thường.

lta500

Xe buýt
Gửi mợ những câu trả lời của các cụ mà em thấy cũng giống với suy nghĩ của bản thân em, là 1 người chồng có cuộc sống gia đình cũng gần giống hoàn cảnh của gia đình mợ.
Xấu đẹp không phải là bản chất của vấn đề như mợ suy nghĩ đâu. Bản thân em nói ra cho mợ vấn đề này, nhưng với vợ em em cũng chưa nói cho cô ấy được như vậy.
Mấy mợ lên tư vấn là do béo , với hình thức em đoán là lại tư vấn bán hàng spa với mĩ phẩm rồi. :D
hoặc xem nhiều tiktok với facebook về chồng sợ vợ quá nên nghĩ cách hành xử với chồng như vậy là trend, là bình thường nhưng không đúng nhé.

my.eb

Xe điện
Các cụ cứ bảo cưa lại từ đầu với gì gì, các cụ ko thấy là việc ông chồng tát vợ 1 cái cảnh cáo và nói với vợ anh ko còn yêu em nữa trong trạng thái ko bị kích động, đã là dấu chấm hết cho tình cảm trai gái à.
Mà các cụ có cưa được một người lại từ đầu khi biết người ta ko có tình cảm trai gái với mình ko, khó như lên trời, lòng người đâu là giấy mà vẽ nhằng nhịt lên đó rồi bảo xóa đi làm lại,
Em cứ tạm ngược dòng thế đã :D

hoaoaihuong

Xe buýt
Chia sẻ với Mợ chủ.
Nhưng ca của Mợ cũng không phải là hết cách cứu vãn. Mợ hãy thay đổi bản thân như nhiều Cụ Mợ đã khuyên ở trên. Yêu bản thân và học yêu chồng lại từ đầu.
Thật lòng mợ ấy còn muốn không? First thing First! :) .

Tony_Le

Xe container
Các cụ cứ bảo cưa lại từ đầu với gì gì, các cụ ko thấy là việc ông chồng tát vợ 1 cái cảnh cáo và nói với vợ anh ko còn yêu em nữa trong trạng thái ko bị kích động, đã là dấu chấm hết cho tình cảm trai gái à.
Mà các cụ có cưa được một người lại từ đầu khi biết người ta ko có tình cảm trai gái với mình ko, khó như lên trời, lòng người đâu là giấy mà vẽ nhằng nhịt lên đó rồi bảo xóa đi làm lại,
Tát 1 cái trong 10 năm thì là gì đâu mà suy diễn nhiều thế. Em muốn tát 1000 lần nhưng cuối cùng chưa tát được cái nào vì em kìm chế được thôi. Nếu em có tát được 1 chiếc trong 1000 cái dự kiến kia thì tình hình cũng chẳng thay đổi gì cả.

Nhìn lại toàn cảnh câu chuyện thì tình cảm trai gái là có đấy chứ chỉ là nó nguội đi thôi.

thanhduy_2020

Xe tải
Vợ chồng em quen nhau, yêu nhau 9 năm thì cưới, giờ cũng mới có 1 bé hơn 1 tuổi thôi. Cùng quê, quen nhau 1 cách rất tình cờ thế rồi yêu nhau, cô ấy kém em 3 tuổi, yêu nhau cũng thắm lắm nhưng lúc đó em đã bảo nếu như không đỗ đại học thì chia tay :)). Thế rồi nhiệm vụ hoàn thành, lên HN học thì lại càng quấn quýt hơn, rồi cùng nhau vừa học vừa làm thêm (cũng gần như là tay trắng đi lên), đồng cam cộng khổ.
Về phía 2 gia đình thì đều đã biết cả rồi, nhưng chúng em thì cứ bình chân như vại, chẳng vội vã gì, ham làm kiếm tiền đã cưới xin con cái chuyện để sau. Tuy nhiên, không phải cứ hiền hòa quấn quýt vậy đâu, cũng xô đũa xô bát, dọa chia tay vài lần đấy ạ. Nhưng vì quá quen, quá hiểu nhau rồi thêm cả công việc làm ăn gắn chặt 2 đứa nên chia làm sao được :))
Đến giờ, tổng thời gian biết nhau là 11 năm rồi thì em chẳng còn lạ gì vợ em nữa, nhiều khi cảm thấy mọi thứ nó bình thường ôi sao mà thường thế. Cuộc sống vợ chồng cảm thấy như kiểu 2 người bạn, cuộc sống gia đình thì là trách nhiệm, nghĩa vụ. Vợ em thì đúng kiểu như mợ nói ở trên là chẳng chú ý đến trau truốt bản thân nữa, nhiều lúc em cũng chê đấy. Nhưng em vẫn yêu, vẫn thương vợ em lắm, và đến hiện tại em chưa động tay với vợ em. Có thể chê chán ngoại hình vợ nhưng em tin con lớn hơn vợ e sẽ tập tành thon gọn dần và ở khía cạnh đạo đức thì em sẽ không chia tay hay làm vợ em đau lòng được

Chỉnh sửa cuối:

allmay

Xe tăng
Vợ chồng là duyên số và phải có tình cảm. Nếu ko còn thì giải tán, nhưng vẫn phải đảm bảo trách nhiệm với con cái là bố là mẹ cho đến khi chúng nó trưởng thành. Giải thích cho bọn nó hiểu, không nói xấu, miệt thị nhau. Đừng cố gượng ép hoặc sống với nhau trong 1 mái nhà, vẫn có hôn thú nhưng tình cảm riêng biệt ... như thế nó ko hay đâu, làm gương xấu cho con cái về giả dối che đậy. Ông chồng mợ mà đòi hỏi như thế thì cũng là thằng đạo đức giả thôi. Tôi phát biểu với tư cách 1 thằng đàn ông, và có vợ bằng tuổi.

thongoc2020

Xe hơi
mợ nên cho chồng xem mấy video phật pháp của thầy Thích Nhất Hạnh biết đâu khai tâm tu dưỡng

Khongdanhvong

Xe điện
Dạ cám ơn mợ. Ngộ ra điều này em mất gần 10 năm. Nhìn thấy mợ nào rơi vào cảnh luẩn quẩn vì hôn nhân, em thương vô cùng. Nhưng mà cũng khó sống bằng kinh nghiệm người khác lắm, trường hợp của em là khi đủ đau, tự nhiên thấy không còn tha thiết nữa. Cũng ngộ ra, đời sống của mình xoay quanh ông chồng nhiều quá, nên tự mình quẩn quanh. Bây giờ nhà em còn nhiều chuyện chưa giải quyết xong, nhưng mỗi khi thấy sắp rơi vào buồn phiền, em phải nhấc người lên làm gì đó. Dọn nhà sạch sẽ. Rủ con cái, bạn bè cà phê, ngắm nhìn view siêu đẹp. Đọc thêm 1 cuốn sách... Và mình thấy vui tự tâm chứ không hề khiên cưỡng. Sau này, con cái lớn lên, thái độ tự vui sống chính là có ích nhất cho con cái để nó ko phải lo nghĩ về mình. Còn hiện tại, đến mình không tự vui với mình thì người khác sao gánh được. Mong là mợ chủ sẽ bình tâm để giải quyết. Không phải ngày 1 ngày 2 mà xong được đâu, sẽ có lúc lên voi xuống chó, nhưng đi đúng hướng thì vẫn cứu vãn được, vì chồng mợ ấy chưa say nắng hay ngoại tình.
Khổ nhất vẫn là đàn bà nhỉ. Đàn bà ngoại tình một lần, bị đá luôn không thương tiếc đâu.

starsn

Xe điện
Hehe thực ra tình cảm gái trai nó cũng linh động, lúc còn lúc hết chứ không phải cứ nói hết là hết. Nhưng mà đầu tư cũng phải cân nhắc hiệu quả, người đã không thiện chí thì theo em là không nên tốn công, nhỡ phí :D

Vợ chồng là quan hệ 2 bên chứ không phải 1 bên, nên anh kia đã thốt ra được câu kia thì em nghĩ chấm dứt được rồi. Từ từ để con lớn với thu vén tài sản thôi.

meodenminh

Xe điện
Phải tìm ra lý do chính, mợ chủ lan man quá.
Chứ vợ xấu có mấy cụ thích đâu, nhưng 99% các cụ đó vẫn ok mà