[Funland] Làm công nhân vất vả, nhưng lại dành 2/3 tiền lương để xây cái nhà rất to ở quê

Linh Danh Thue

Xe tải
người ta cũng tính cả rồi, chỉ không tính được là kinh tế bị ảnh hưởng nên mất nguồn thu thôi

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận bác ạ. Trong nam thì nhậu nhẹt hàng ngày ngoài bắc tiết kiệm để xây cái nhà đàng hoàng tử tế rộng rãi ở mấy chục năm.

e hỏi cụ cụ xây một cái nhà to dễ hơn hay sắm đồ dễ hơn. Ngừoi ta nghĩ xây to trước là đúng vì đơn giản mấy cái nội thất mà cụ bảo thực ra chả có cái gì cả tivi, tủ lạnh, máy giặt, lò vi sóng, điều hoà, bình nóng lạnh, bàn ghế hỏi cụ có đến 100 triệu ko. Cái này người ta cứ sắm dần ví dụ 2 vk ck tổng lương 20 triệu mỗi tháng họ sắm hai thứ. Có mà ko có chỗ để. Còn cái nhà bé mai sau cụ đập đi xây lại ak. Con gà tức nhau tiếng gáy thôi
Cụ nhiều còm em ưng.

congthuong

Xe điện
Cụ ơi, cái này em đang kể thực tế ở nhiều vùng nông thôn, mọi người xây nhà to, nhưng trong nhà nội thất chả có gì cả, nhìn bề ngoài thì oai nhưng vào trong thì rỗng. Trong khi họ hoàn toàn có thể xây nhỏ hơn và đầu tư cân bằng cả bề ngoại và nội thất sử dụng bên trong. Chứ nào ai nói phê phán lên án gì ở đây? E chưa hề có ý chê bai hay so sánh quê với phố gì, và cũng đang nói chuyện về việc xây nhà to ở quê, nên đừng lôi việc khác vào so sánh nó khập khiễng và loãng hết cả ra cụ ạ.
Vì họ chưa có nhu cầu nội thất, khi nào cần thì bổ sung mấy hồi. Chưa ở hết mà lắp nội thất vừa phí tiền vừa xuống cấp.

Ở rộng và thoáng là 1 nhu cầu tự nhiên. Ví như các cụ đi khách sạn, chỉ cần ở 15m2 là đủ rồi, nhưng thuê được diện tích rộng thì cụ vẫn ưng hơn, bởi vậy mới có phòng VIP, phòng tổng thống, ở có hết đâu mà phải phí tiền.... nên đừng đem tư duy ở thành phố quen chật chội áp cho người khác.

Nguyên nhân quan trọng nữa của việc xây nhà rộng là khi có việc đám (ở quê rất hay có) họ có thể dùng hết các phòng, không phải thuê khách sạn, nhà hàng. Chưa kể con cháu ở xa về, hoặc thế hệ sau lớn lên , họ có thể bố trí được chỗ ở ngay. Các cụ ở HN chui rúc , khi có họ hàng ra ở sẽ thấy khổ ntn.

PS: Nội thất thêm vào đơn giản. Chứ xây cái nhà bé, muốn mở to ra là cả 1 vấn đề, sửa chữa cơi nới vài lần tốn hơn xây mới mà chả ra cái gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hiendai

Xe tăng
Cụ có chắc là họ ko sướng không ? Họ sướng bởi họ đã làm đc việc lớn trong đời Họ sướng bởi có một hậu phương vững vàng . .... Nói chung khái niệm sướng hay khổ khó định nghĩa lắm.

Cũng như ăn nhiều đồ ăn ngon mà không ngon miệng cũng không bằng ăn đồ ăn bình thường mà ngon miệng
Cụ nâng lên tầm triết học kiểu người có phải là cá đâu mà biết cá vui hay buồn thì em chịu thua cụ rồi, em không dám nói gì nữa.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Quê em giờ toàn nhà to. Có cái trong họ vừa xây xong năm ngoái là 270m2 mặt sàn. Em vào tưởng nhầm thành hội truòng vì rộng và không có đồ nội thất. Thôi em chịu không có tiền nên CC thôi.

windy1

Xe điện
Mỗi người có quan niệm khác nhau khi xây nhà , có người xây theo túi tiền mình có. Cũng có người ráng xây hơn khả năng và hy vọng có thể kiếm được tiền để trả nợ đã vay . Chúng ta không cho họ tiền xây nhà, cũng không cho họ vay nợ thì không nên phê phán .

Parejo_10

Xe điện
Các cụ trên đây đa phần cũng xuất phát điểm là ở quê ra. Ra Hn học hành rồi có công ăn việc làm người kiếm đc nhiều thì mua biệt thự ở khu đô thị kẻ ít thì mua chung cư , nhà tập thể. Em ở ngoại thành HN 2. Cụ nào ít đi ra ngoại thành thì giờ về quê thấy nó cũng khác xưa nhiều lắm. Ở quê bây giờ nhiều cụ vào mà ngỡ như vào 1 số thị trấn của Hàn Quốc nhà xây kiểu biệt thự san sát nhau. Đất đai ở quê bây giờ cũng không rẻ đâu. Khu làng nghề đất đai cỡ khoảng 40-50 tr/m2 chỗ rẻ cũng phải 7-10tr/m2. Ở chỗ em giờ xây cái nhà 1 tỷ thì còn là nhỏ là bình thường nhé. Chỗ em thị trấn ở quê nhưng xây nhà 4-5-6 tầng có thiết kế và lắp thang máy là chuyện rất bình thường luôn.
Cụ nào bảoxây nhà to ở quê là lãng phí thì em xin đc bổ xung là : ở quê phải xây to vì ... xây to nó mới mát , nhà có việc nó mới tiện việc nọ kia....
Trong bài viết là vợ chồng anh công nhân đi làm khu công nghiệp có thể là không cá biệt nhưng ko phải là tất cả mọi người ở quê đều làm vậy. Nguồn thu “ ở quê “ nó nhiều thứ lắm. Những người mà em biết : là mở xưởng mộc , làm lò gạch , làm bến bãi cát , ép cọc bê tông ... thu nhập mỗi năm phải hơn 1 tỷ nhé .... Chứ ko phải chỉ có mỗi cách 2 vợ chồng dắt díu nhau đi khu công nghiệp đâu.

fightstinger

Xe tăng
Cụ ơi, cái này em đang kể thực tế ở nhiều vùng nông thôn, mọi người xây nhà to, nhưng trong nhà nội thất chả có gì cả, nhìn bề ngoài thì oai nhưng vào trong thì rỗng. Trong khi họ hoàn toàn có thể xây nhỏ hơn và đầu tư cân bằng cả bề ngoại và nội thất sử dụng bên trong. Chứ nào ai nói phê phán lên án gì ở đây? E chưa hề có ý chê bai hay so sánh quê với phố gì, và cũng đang nói chuyện về việc xây nhà to ở quê, nên đừng lôi việc khác vào so sánh nó khập khiễng và loãng hết cả ra cụ ạ.
Nội thất làm gì nhiều khi mà chính chủ không dùng thường xuyên, ông bà già ở quê lại không thạo sử dung. đồ nội thất ngon có khi lại là mồi thơm cho trộm cướp, vớ vẩn lại hại các cụ ở quê.

theanh235

Xe buýt
Tậu Trâu - Lấy Vợ - Xây Nhà
Quan điểm xưa nay luôn vậy mà cụ.
Ở quê quan điểm nhà to để không bị coi thường mà. ở Phố mà có đất cũng xây to thôi. Mà em thấy sai đâu nhỉ, nhà to để gia đình sống cho thoải mái thì có gì đâu. Tuổi thọ cũng lên tới 60-80 năm

lalala1122

Xe tải
E cũng chứng kiến
Nhà đẹp mà đi vào trong chả có gì @@ thậm chí có phòng còn chưa sơn
Trông chán dã man

lexus315

Xe điện
Em quê ra cũng có tý gọi là học hành này nọ.
Làm công ăn lương bình thường 20 năm, khi mua nhà vẫn phải vay.

Với cái thị trường BĐS hiện nay ngay cả ở quê mua mảnh đất cũng là bất lực với nhiều bạn trẻ.
Các cụ có biết nhiều tỉnh lẻ vùng quê tầm 200m2 bây giờ cũng vài tỷ không?
Mời cụ một chén, còm chuẩn ạ!

NHD78

Xe máy
700tr mà xây nhà kiên cố thì cũng đâu có xây được nhà to mà các cụ còm vậy. Xây độ 50m2 mặt bằng 2 tầng thô giờ cũng hết tầm đấy rồi, nhất là huyện vùng núi đi lại khó khăn thì vật liệu đội lên do công vận chuyển nữa.
Cụ xây nhà trên sao Hỏa hay sao mà tốn tiền thế? Giá xây thô giờ tầm 2tr-2tr5/m2. 50m2 2 tầng thì chỉ tốn tầm 250tr thôi. Nhà mà xây thô hết 700tr thì cũng phải khoảng 300m2 xây dựng rồi. To đấy ạ chứ không nhỏ nhỏ xinh xinh 50m2 như thành phố đâu.

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Vì họ chưa có nhu cầu nội thất, khi nào cần thì bổ sung mấy hồi. Chưa ở hết mà lắp nội thất vừa phí tiền vừa xuống cấp.

Ở rộng và thoáng là 1 nhu cầu tự nhiên. Ví như các cụ đi khách sạn, chỉ cần ở 15m2 là đủ rồi, nhưng thuê được diện tích rộng thì cụ vẫn ưng hơn, bởi vậy mới có phòng VIP, phòng tổng thống, ở có hết đâu mà phải phí tiền.... nên đừng đem tư duy ở thành phố quen chật chội áp cho người khác.

Nguyên nhân quan trọng nữa của việc xây nhà rộng là khi có việc đám (ở quê rất hay có) họ có thể dùng hết các phòng, không phải thuê khách sạn, nhà hàng. Chưa kể con cháu ở xa về, hoặc thế hệ sau lớn lên , họ có thể bố trí được chỗ ở ngay. Các cụ ở HN chui rúc , khi có họ hàng ra ở sẽ thấy khổ ntn.

PS: Nội thất thêm vào đơn giản. Chứ xây cái nhà bé, muốn mở to ra là cả 1 vấn đề, sửa chữa cơi nới vài lần tốn hơn xây mới mà chả ra cái gì cả.
Đọc những còm như của cụ mới biết ai là ng nghĩ xa nghĩ gần. Đây mới vài trang toàn các thánh auto chửi và chê cụ ạ.

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trên đây đa phần cũng xuất phát điểm là ở quê ra. Ra Hn học hành rồi có công ăn việc làm người kiếm đc nhiều thì mua biệt thự ở khu đô thị kẻ ít thì mua chung cư , nhà tập thể. Em ở ngoại thành HN 2. Cụ nào ít đi ra ngoại thành thì giờ về quê thấy nó cũng khác xưa nhiều lắm. Ở quê bây giờ nhiều cụ vào mà ngỡ như vào 1 số thị trấn của Hàn Quốc nhà xây kiểu biệt thự san sát nhau. Đất đai ở quê bây giờ cũng không rẻ đâu. Khu làng nghề đất đai cỡ khoảng 40-50 tr/m2 chỗ rẻ cũng phải 7-10tr/m2. Ở chỗ em giờ xây cái nhà 1 tỷ thì còn là nhỏ là bình thường nhé. Chỗ em thị trấn ở quê nhưng xây nhà 4-5-6 tầng có thiết kế và lắp thang máy là chuyện rất bình thường luôn.
Cụ nào bảoxây nhà to ở quê là lãng phí thì em xin đc bổ xung là : ở quê phải xây to vì ... xây to nó mới mát , nhà có việc nó mới tiện việc nọ kia....
Trong bài viết là vợ chồng anh công nhân đi làm khu công nghiệp có thể là không cá biệt nhưng ko phải là tất cả mọi người ở quê đều làm vậy. Nguồn thu “ ở quê “ nó nhiều thứ lắm. Những người mà em biết : là mở xưởng mộc , làm lò gạch , làm bến bãi cát , ép cọc bê tông ... thu nhập mỗi năm phải hơn 1 tỷ nhé .... Chứ ko phải chỉ có mỗi cách 2 vợ chồng dắt díu nhau đi khu công nghiệp đâu.
Vâng cụ, “người thành phố lúc nào chả chê bọn nhà quê tỉnh lẻ” nó ngấm vào máu, là đặc sản của dân đông lào rồi mà cụ :P

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Ko sai khi tích cóp xây nhà.

Nhưng xây 1 cái nhà sàn 100m2 x 4 tầng thì ở thế *** nào hết được.

Nhân viên em đây, 2 vợ chồng gửi tiền về... xây móng trước, mỗi tháng 50tr.

Người quê cứ nghĩ đi nước ngoài nhiều tiền lắm cứ xây to mãi lên chỉ khổ thằng đi cầy.

Nhà to làm cái cc gì?!
Làm cc gì thì liên quan déll gì đến cụ, tôi thích xây to đấy, ở déll hết tôi cho thuê hay làm gì thì keme nhà tôi, tôi thích đi cầy đấy, ảnh hưởng gì đến nhà cụ à:D=)), tưởng cụ ở bên tây ban nha có tư tưởngvăn minh hoá ra cũng vẫn còn cái thói chê bôi ng khác nhỉ=))=))=))

congthuong

Xe điện
Đọc những còm như của cụ mới biết ai là ng nghĩ xa nghĩ gần. Đây mới vài trang toàn các thánh auto chửi và chê cụ ạ.
Vâng cụ. Người mình hay có tư duy buồn cười lắm. Ví dụ như:

Người Pháp thời xưa làm đường rộng, xây nhà to.... thì xúm vào khen tây có tư duy quy hoạch, tầm nhìn xa, trông rộng.

Hàng xóm, dân quê xây nhà to thì chê ở có hết đâu mà phải xây ??????

Thêm nữa là ở phố nhiều cụ ở không hết nhà mà vẫn mua thêm nhà để trống, thậm chí về quê mua thêm nhà vườn thứ 2 .... rồi bỏ không. Chả ai thắc mắc ?!

PS: em cứ thấy quê đất rộng mà xây nhà bé, xây ít phòng là em chê... dân quê mình có thói quen tứ đại đồng đường, sống chung nhiều thế hệ... cứ phải nhiều phòng, thế hệ sau lớn lên có sẵn mà ở, không phải chịu cảnh vợ chồng muốn sinh hoạt cứ lấm lét vì ông bà, con cái nằm bên... Kể cả sau này có điều kiện sống tách riêng, nhưng những lúc quây quần sum họp vẫn có phòng ngủ lại, chả bao giờ là thừa.

Chỉnh sửa cuối:

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Người mình hay có tư duy buồn cười lắm. Ví dụ như:

Người Pháp thời xưa làm đường rộng, xây nhà to.... thì xúm vào khen tây có tư duy quy hoạch xa, trông rộng.

Hàng xóm, dân quê xây nhà to thì chê ở có hết đâu mà phải xây ??????

Thêm nữa là ở phố nhiều cụ ở không hết nhà mà vẫn mua thêm nhà để trống, thậm chí về quê mua thêm nhà vườn thứ 2 .... rồi bỏ không.

PS: em cứ thấy quê đất rộng mà xây nhà bé, xây ít phòng là em chê... dân quê mình có thói quen tứ đại đồng đường, sống chung nhiều thế hệ... cứ phải nhiều phòng, thế hệ sau lớn lên có sẵn mà ở, không phải cảnh vợ chồng muốn sinh hoạt cứ lấm lét vì ông bà, con cái nằm bên... Kể cả sau này có điều kiện sống tách riêng, nhưng những lúc quây quần sum họp vẫn có phòng ngủ lại, chả bao giờ là thừa.

Cụ nói chuẩn, xây nhà cửa cao to rộng rãi là nhu cầu cơ bản, là mưu cầu hạnh phúc cơ bản của con người

Chẳng qua thu nhập dân ta còn quá thấp... nên cái nhu cầu cơ bản đó vẫn còn khó khăn xa xỉ.

obi

Xe tăng
Xây nhà đoàng hoàng mà ở cũng là cái tốt,nhưng không nên vay mượn, không nên bớt ăn, và không nên giảm chi phí ăn học của con cái.
- Nhà to làm gì khi phải lệ thuộc kt vào người khác, lúc ốm đau hoặc khó khăn thì dễ bị túng quẫn.
- Nhà to làm gì khi mà phải nhịn ăn dẫn đến sk cả gia đình bị ảnh hưởng.
- Nhà to làm gì khi con cái không được học hành như chúng bạn, để rồi tương lai mịt mờ.

TONGIA

Xe lừa
Không sơn còn khá. Nhiều nhà còn không có cửa cơ . phải che tạm bằng tấm bạt:)
gì em 6 đứa con
xây cái nhà 2 phòng ngủ

2 thế hệ rồi chưa xong.

Thô xong 3 đứa lần lượt vào đại học
Lắp đc mỗi cái cửa chính
Ông chú mất sớm
Gì nuôi cả lũ giờ 2 đứa sinh đôi ( 4-5) sắp vào ĐH
Đứa thứ 6 mới lớp 8

Nhà nghèo đông con mà chúng lại đều học giỏi, nên cứ học mãi thành ra căn nhà Xây dở bao năm cứ trống hoác thế mãi!

Giờ trẻ con lớn có đứa có gia đình Lễ Tết mười mấy người chen chúc nhau trong nhà căn nhà hầu hết cửa sổ che bằng bạt từ bao năm :(

Căn nhà đủ chỗ ngủ, mưa bão không phải chạy trú vẫn là ước mơ của gì . Khi mà trẻ con ra trường chúng nó lo kiếm căn nhà cho chính chúng còn chưa xong.

Chỉnh sửa cuối: