[Funland] Làm công nhân vất vả, nhưng lại dành 2/3 tiền lương để xây cái nhà rất to ở quê

gis123

Xe điện
2 vc lương đc 25T. Tính ra mỗi năm kiếm đc 300T (chưa kể thưởng). Họ còn trẻ nên có thể làm trong 10 năm, nghĩa là kiếm đc 3 tỷ. Nên họ tính làm nhà kiên cố cũng ko sao. Nếu ko có COVID thì vẫn ok mà các cụ.

nguoibatdau

Xe tăng
Thực ra ở quê bây giờ xây cái nhà 700 - 1 tỷ là chuyện bình thường. Sau nhiều năm tích lũy, vay mượn thêm xây cái nhà đàng hoàng ở lâu dài cho thoải mái. Xây nhà kiên cố như vậy có thể tồn tại đến 100 năm không phải đập đi xây lại. Tính ra là vẫn rẻ chán.
Cách thức đầu tư nhà kiên cố của người miền Bắc chính ra mới là khôn, xây nhà xong, trả nợ xong thì còn lại thời gian sau đó làm ra tiền để tích lũy chứ không phải lo lắng đến nhà cửa gì nữa.
Còn như miền nam, làm nhà tạm bợ thì suốt đời tạm bợ, con cháu tiếp tục tạm bợ thì đến bao giờ có tích lũy để đổi đời?
Chưa kể, xây nhà to như người miền Bắc thì kích thích phát triển công nghiệp nặng. Còn ăn tiêu hàng ngày như kiểu người miền nam chỉ kích thích phát triển hàng tiêu dùng nhanh thôi.
100 năm gần đây Việt Nam đều có chiến tranh bác nhé :)), xây nhà chắc quá làm gì. Mà cái nhà dân tự xây ở quê như vậy còn lâu mới trụ được 100 năm.

Conchuotnho

Xe tăng
Công nhận bác ạ. Trong nam thì nhậu nhẹt hàng ngày ngoài bắc tiết kiệm để xây cái nhà đàng hoàng tử tế rộng rãi ở mấy chục năm.

e hỏi cụ cụ xây một cái nhà to dễ hơn hay sắm đồ dễ hơn. Ngừoi ta nghĩ xây to trước là đúng vì đơn giản mấy cái nội thất mà cụ bảo thực ra chả có cái gì cả tivi, tủ lạnh, máy giặt, lò vi sóng, điều hoà, bình nóng lạnh, bàn ghế hỏi cụ có đến 100 triệu ko. Cái này người ta cứ sắm dần ví dụ 2 vk ck tổng lương 20 triệu mỗi tháng họ sắm hai thứ. Có mà ko có chỗ để. Còn cái nhà bé mai sau cụ đập đi xây lại ak. Con gà tức nhau tiếng gáy thôi
Em có chê trách gì đâu. Nhà e bố cũng xây to mà. Phòng khách mênh mông hơi trống trải. Đấy là họ thích thế. Vâns đề là ngốn quá nhiều thu nhập cho căn nhà mà bỏ qua việc dự phòng rủi ro và chi tiêu những việc khác như đi chơi bời du lịch chẳng hạn

Cartoner

Xe điện
100 năm gần đây Việt Nam đều có chiến tranh bác nhé :)), xây nhà chắc quá làm gì. Mà cái nhà dân tự xây ở quê như vậy còn lâu mới trụ được 100 năm.
Đừng đưa chuyện chiến tranh vào việc xây nhà, nghe buồn cười lắm.
Còn nhà kết cấu bê tông tồn tại trên 100 là chuyện bình thường. Nhà em ở quê xây bằng vôi với đá cũng hơn 40 năm vẫn đang sử dụng mà không phải sửa chữa gì.

Audi fan

Xe tải
Cái này đúng. Em đi rất nhiều vùng nông thôn ở đồng bằng Bắc bộ, kể cả ngoại thành Hà Nội. Mọi người dành hết tiền/hoặc khi kiếm dc cục tiền to (ví dụ như từ giải phóng mặt bằng hay bán đất) để xây một cái nhà rất to, nhưng trong nhà chả có gì hết. Nhiều khi xây xong tiền chi tiêu cũng chả có, nhưng họ vẫn thích xây nhà to. Có thể một phần do muốn an cư trước, có nhà kiên cố đã, và nhiều khi do tâm lý thích oai, nhà phai to để xóm giềng nhìn vào phải nể.

nguoibatdau

Xe tăng
Đừng đưa chuyện chiến tranh vào việc xây nhà, nghe buồn cười lắm.
Còn nhà kết cấu bê tông tồn tại trên 100 là chuyện bình thường. Nhà em ở quê xây bằng vôi với đá cũng hơn 40 năm vẫn đang sử dụng mà không phải sửa chữa gì.
Đừng đưa cái gì, làm gì cũng phải tính toán, lịch sử đất nước này là vậy, làm việc tích lũy đầu tư thì cũng phải tính lúc mình ít nhất thất nghiệp, thậm chí bệnh tật không có nguồn thu. Ngờ u ngu thì chịu. Quy chuẩn nhà bê tông cốt thép chỉ là 70 năm, 100 năm cái cc.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một bài báo nói về cuộc sống khốn đốn của người công nhân thất nghiệp tràn làn, sinh kế gãy đứt, tương lai hàng triệu hộ phụ thuộc mờ mịt.

Thay vì đồng cảm.

Được chủ thớt và các cụ rộng lượng đây chuyển để tài thành chửi người nghèo thích xây nhà to.

Tạo hóa ban cho muôn loài Khát vọng vươn lên.
Đến cỏ cây vô tri còn biết và có quyền vươn ra chỗ sáng.

Cùng đọc bài báo:

Nhưng đọc qua lăng kính đen tối nó chắn hết lòng trắc ẩn bao dung, nên nhiền bạn chỉ còn đọc thấy những vỵ kỷ, hẹp hòi.
Cùng suy nghĩ với cụ!
Người lao động như con ong cái kiến. Họ cần mẫn tạo dựng cơ ngơi cho bản thân và gia đình theo cách cố gắng của họ, có phiền đến ai, xin ai đâu nhỉ.
Em có cậu nv nhà ở Mỹ Đức làm việc chăm chỉ, năm thứ nhất nó xây cái khung nhà, vợ chồng con cái ở bên trong, năm thứ hai sơn trát, năm thứ 3 mua sắm đồ nội thất... Cứ thế vài năm có ngôi nhà khang trang đẹp đẽ để ở. Thích lắm ạ.

Lemica

Xe tăng
Em về quê hay có tình trạng xây nhà rất to, nhưng bên trong chẳng có đồ đạc gì có giá trị. Có nhiều nhà còn xây thô xong để đó vài năm ko hoàn thiện.
Người ta cũng thiết thực đó cụ. Nếu cụ đã từng ở những căn nhà ẩm thấp, mưa thì dột, gió thì lạnh thấu xương mới hiểu được ước mơ đơn giản của họ.

fightstinger

Xe tăng
Đừng đưa cái gì, làm gì cũng phải tính toán, lịch sử đất nước này là vậy, làm việc tích lũy đầu tư thì cũng phải tính lúc mình ít nhất thất nghiệp, thậm chí bệnh tật không có nguồn thu. Ngờ u ngu thì chịu. Quy chuẩn nhà bê tông cốt thép chỉ là 70 năm, 100 năm cái cc.
Nhà dân xây có theo quy chuẩn nhà nước đâu mà ốp vào. Thợ toàn tính dư vật liệu. Kể cả là 70 năm thì vẫn còn tốt chán. Mà cũng khỏi lo chiến tranh đi, bom đạn nó oánh vào thành phố chứ ko về nông thôn ở Thanh hóa mà oánh đâu. Kkkk

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cái này đúng. Em đi rất nhiều vùng nông thôn ở đồng bằng Bắc bộ, kể cả ngoại thành Hà Nội. Mọi người dành hết tiền/hoặc khi kiếm dc cục tiền to (ví dụ như từ giải phóng mặt bằng hay bán đất) để xây một cái nhà rất to, nhưng trong nhà chả có gì hết. Nhiều khi xây xong tiền chi tiêu cũng chả có, nhưng họ vẫn thích xây nhà to. Có thể một phần do muốn an cư trước, có nhà kiên cố đã, và nhiều khi do tâm lý thích oai, nhà phai to để xóm giềng nhìn vào phải nể.
Em xin cắt lời cụ ạ. Thế cụ nghĩ thành phố thì sao cố đi vay đi giật để mua cái chung cư mấy tỉ mà diện tích chỉ 100m2 mấy người nhét vào, cố đi vay đi giật để mua cái oto rồi chạy chọt cho con trường điểm, trường quốc tế. Đấy sao cụ ko lên án đi. Thành phố vs quê bây giờ ko khác nhau mấy đâu mấy ngừoi ở thành phố nghĩ quê là nghèo là khổ tuỳ vùng thôi cụ ak. E thấy hai vk ck rất hoan nghênh chịu khó cần cù biết tiết kiệm để làm việc lớn.

QMintech

Xe tăng
Nhiều ông of oẻ cái chuồng cọp, nhà tập thể hở ra chê trách người nhà quê xây nhà to. Họ xây bằng tiền của họ, họ happy cũng giống mấy ông TP mua cái xe tháng đi có 1-2 lần. Cái nhà 700 củ thì vài năm tích cóp, nội ngoại, anh em hỗ trợ cũng chả có gì to tát. Tất nhiên năm nay covid đen đủi.

TONGIA

Xe lừa
nhà cửa để phục vụ mình chứ không phải để được người khác khen to đẹp, chỗ em có ông xây nhà to vật nguyên cái cổng nhôm đúc mạ đồng đặt trong nam mang ra đã 350tr nhìn thì đẹp nhưng mỗi lần đi oto về gặp trời mưa thì xuống mở cổng cũng nhục,còn cái thang máy thì lắp loại rẻ tiền mỗi lần mất điện với trục trặc trôi tự do thì mặt xanh hơn đít nhái nhiều.
Cụ tư vấn cho ông ấy cái bộ mở cổng từ xa.
So với cái cổng chưa đến 1/10 tiền

dealer-ck

Xe tăng
Ngày xưa e nhớ các cụ ở nhà tranh vách đất cố gắng đc cái nhà kiên cố, xây nhà 10 năm vẫn ko xong, thường làm cái vỏ và đổ mái bằng để phơi thóc.
Ước mơ chính đáng cả, nhưng tính ko kỹ dễ bị toang , rơi vào cảnh nợ nần thì cũng mệt.

lamborghini_GT

Xe tăng
Giống đứa ở cạnh phòng trọ e
Xây cái nhà ở quê 800tr trong khi nhà ở HN đi thuê xong nhà quê k ở mấy
Như e thì dành dụm mua nhà HN trước nhà quê giờ lụp xụp r và k ai ở nên k có ý định xây

Kim ngưu 101

Xe tải
Người ta cũng thiết thực đó cụ. Nếu cụ đã từng ở những căn nhà ẩm thấp, mưa thì dột, gió thì lạnh thấu xương mới hiểu được ước mơ đơn giản của họ.
Nhà to khác với nhà kiên cố chứ cụ. Làm nhà to quá mức, sau mãi ko trả được nợ là 1 cái thòng lòng thắt cổ lúc khó khăn.

Dungha

Xe điện
Em thấy ở quê có đặc điểm là xây cái xác nhà xong vào ở luôn. Mà rất hay có kiểu trát xong không sơn cứ để vậy ở mấy năm liền. Không sơn nhà rất tối tăm và tốn tiền điện thắp sáng. Trong khi tiền sơn cũng chả đáng bao nhiêu.

ubisapro

Xe trâu
Bệnh sỹ ở quê thường vậy. Có khi xây 3 tầng khang trang, rộng rãi nhưng trát thô xong để đó, vài năm sau mới hoàn thiện. Món này e gặp khá nhiều rồi.

TONGIA

Xe lừa
Giống đứa ở cạnh phòng trọ e
Xây cái nhà ở quê 800tr trong khi nhà ở HN đi thuê xong nhà quê k ở mấy
Như e thì dành dụm mua nhà HN trước nhà quê giờ lụp xụp r và k ai ở nên k có ý định xây
Em thì phải làm cả 2.
Nhưng ưu tiên ở quê.
Vì ông bà chả còn sống đc mấy phải làm ổn trước, cuối tuần con cháu về có chỗ ở. Chứ bí bách quá trẻ con nó chán chả muốn về.
Mình trẻ ở lụp xụp thư thư cày rồi kiếm cái đàng hoàng sau