[Funland] Làm công nhân vất vả, nhưng lại dành 2/3 tiền lương để xây cái nhà rất to ở quê

QMintech

Xe tăng
Nói thật quê họ vay thế chả sợ bằng mấy ông Tp, vay bank trả góp mua nhà /chung cư giờ dính covid. Nhưng thôi, khó khăn cũng là cơ hội bởi vậy ta nên tôn trọng quyết định của họ. Cái bài báo muốn nói là do COVID kéo theo bao nỗi khó khăn mà thôi.

Hatha Yoga

Xe tăng
Klq nhưng đất Bắc Ninh hay có tên đệm hoặc thích đặt tên là : "Khôn", hoặc "Khá" nhỉ.

lamborghini_GT

Xe tăng
Em thì phải làm cả 2.
Nhưng ưu tiên ở quê.
Vì ông bà chả còn sống đc mấy phải làm ổn trước, cuối tuần con cháu về có chỗ ở. Chứ bí bách quá trẻ con nó chán chả muốn về.
Mình trẻ ở lụp xụp thư thư cày rồi kiếm cái đàng hoàng sau
Vì bố mẹ e ở quê nên e lôi luôn xuống HN ở cùng e cho tiện chăm ông bà r
Nói làm nhà ở quê ông bà thích lắm nhưng kế hoạch thôi :)

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em về quê ngoại thành HN thấy nóng nực có phần ngang trung tâm, cây cối to ko còn, ko thấy nữa nên đi ngoài đường rất oi nóng

xebonbanhhn

Xe tải
700 củ chịu khó đầu tư vào sản xuất kinh doanh thì vừa tăng được nguồn tiền vừa tạo công ăn việc làm cho mình và xã hội, đóng góp cho sự phát triển của kinh tế đất nước...
một Graber nghỉ chân dưới gốc cây tránh nắng lướt web bằng 3G cho biết.
Cụ nghĩ đầu tư ai cũng kiếm được ah? Đầu tư rồi sml ra đấy mất cả 700tr thì sao?

minh0075

Xe điện
Người nhà quê họ ko giữ được tiền đâu, cứ có tiền là nhấp nhổm...

Tuổi trẻ hay bị mắc vào mấy cái bẫy nợ bùng nhùng này lắm, cứ phải cho cu tèo 20 tháng tuổi kia nó ổn rồi mới tính gian nhà gia n cửa sau thôi, đấy là còn chưa tính đi viện thì tiền đâu, nợ chồng nợ thì quẫn.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kể tuyền chuyện thế giới, trong khi chuyện đang nói về đôi vc công nhân. Họ vay tiền xây nhà ở quê khá hoành tráng còn mình thì ở nhà thuê tạm, may ra năm về ở nhà sướng cái thằng người đôi ba lần.
Cụ có chắc là họ ko sướng không ? Họ sướng bởi họ đã làm đc việc lớn trong đời Họ sướng bởi có một hậu phương vững vàng . .... Nói chung khái niệm sướng hay khổ khó định nghĩa lắm.

Cũng như ăn nhiều đồ ăn ngon mà không ngon miệng cũng không bằng ăn đồ ăn bình thường mà ngon miệng

quy la tien

Xe điện
Người quê gắng cả đời để xây cái nhà.
Hầu như không có cơ hội xây lại.
Mong thoát kiếp tạm bợ, chạy lũ chạy bão
Nên họ thường dốc sức xây kiên cố, đủ rộng cho tương lai,

Về cơ bản họ không xin, vay gì ai ở đây.
Nên việc đánh giá của các cụ cũng cần cân nhắc, hạn chế chửi càn!
Nhưng họ vay nh cụ ạ, và quá sức kể cả khi chưa mất việc, nếu chỉ vì để kiên cố hóa tránh thiên tai thì làm trong số tiền họ có vẫn ổn mà; cái mà bài báo cụ chủ trích dẫn cũng như nhiều cụ nói do sĩ mà ra.
Em vẫn vay tiền làm nhà mua xe nhưng trong tầm kiểm soát

QuangSunlight

Xe điện
Chết là hết rồi, nợ hay dư thừa tiền thì khác gì nhau ?
Bà mẹ Trung sẽ cày 25 năm và nghỉ hưu sớm , hoặc dùng tiền dư đầu tư để trở thành bà chủ của bà mẹ Mẽo .
Còn bà mẹ Mẽo thù còng lưng làm việc trả nợ đến lúc chết .
Khác nhau ở chỗ đấy .

yuh2105

Xe tăng
Có người nọ người kia. Công nhân mà biết tiết kiệm thì mỗi năm cũng dành ra hơn trăm triệu đấy. Nhiều người làm công nhân kết hợp đầu tư còn giầu hơn khối dân trí thức. Ngược lại những người đã nghèo còn sĩ cũng đầy ra. Chủ đề cụ thớt nêu cũng chả hiếm ở quê đâu mà nhiều cụ vào khích bác. VD một trường hợp nhé. Em có đứa bạn THPT cũng chả phải thân lấy chồng về Hải Dương. Hai vợ chồng làm công nhân 5,6 triệu. Đẻ 2 đứa con mà chồng vẫn còn tính ham chơi làm đâu tiêu đấy. Vợ dành dụm từ xưa được hơn 300tr xây nhà 2 tầng mỗi tầng 200m2 hết gần tỷ. Nó bảo con nó đi học mẫu giáo bị bạn bè chê nhà rách nghèo nhất làng nên giờ phải xây nhà to. Quê chồng nó thì cho ứng vật liệu trước trả sau, nó nợ khoảng 600tr tiền vật liệu. Trước khi xây em đã khuyên hết lời rằng xây nhỏ thôi không nghe cơ. Thỉnh thoảng gọi điện vay tiền em kể lể người đến đòi nợ đau cả đầu. Em chả dại cho vay chỉ cho con nó mấy triệu làm quà thôi. Đã thế năm ngoái lại đẻ đứa thứ 3 mặc dù đã có một trai một gái. Gọi điện kể với em là giờ cả nhà đang sống nhờ vào tiền đi nhặt đồng nát của bà mẹ chồng hơn 60 tuổi. Em chán quá cắt đứt liên lạc luôn không thèm nghe máy nữa. Cứ vài hôm lại thấy cuộc gọi nhỡ chán hết người. Em cũng hay giúp đỡ người có hoàn cảnh khó khăn nhưng trường hợp này để người khác giúp. Nhà em nhỏ gấp đôi nhà nó sao em phải giúp
Mợ xử trí như vậy em thấy chuẩn. Bạn bè là bạn bè, còn tài chính phân minh. Bạn em mà cũng như bạn của mợ chắc chắn e sẽ cắt đứt quan hệ.

QuangSunlight

Xe điện
Vay cá nhân bây giờ nhiều lắm rồi thày.

Mua nhà, mua xe nhiều trong các cụ mợ đây vay bank.
Em cũng vay mua nhà.
Nếu hồi đó mà covid chắc em cũng há mồn.
Khi cụ chưa có nhà ở , phải đi thuê thì vay mua nhà để ở là chuẩn , tiền lãi coi như tiền thuê nhà thôi .
Đến cái nhà thứ 2 , nếu cụ vay bank mua kiểu đầu tư thì chưa chắc đã ăn đâu .

motthoidongbim

Xe điện
Có người nọ người kia. Công nhân mà biết tiết kiệm thì mỗi năm cũng dành ra hơn trăm triệu đấy. Nhiều người làm công nhân kết hợp đầu tư còn giầu hơn khối dân trí thức. Ngược lại những người đã nghèo còn sĩ cũng đầy ra. Chủ đề cụ thớt nêu cũng chả hiếm ở quê đâu mà nhiều cụ vào khích bác. VD một trường hợp nhé. Em có đứa bạn THPT cũng chả phải thân lấy chồng về Hải Dương. Hai vợ chồng làm công nhân 5,6 triệu. Đẻ 2 đứa con mà chồng vẫn còn tính ham chơi làm đâu tiêu đấy. Vợ dành dụm từ xưa được hơn 300tr xây nhà 2 tầng mỗi tầng 200m2 hết gần tỷ. Nó bảo con nó đi học mẫu giáo bị bạn bè chê nhà rách nghèo nhất làng nên giờ phải xây nhà to. Quê chồng nó thì cho ứng vật liệu trước trả sau, nó nợ khoảng 600tr tiền vật liệu. Trước khi xây em đã khuyên hết lời rằng xây nhỏ thôi không nghe cơ. Thỉnh thoảng gọi điện vay tiền em kể lể người đến đòi nợ đau cả đầu. Em chả dại cho vay chỉ cho con nó mấy triệu làm quà thôi. Đã thế năm ngoái lại đẻ đứa thứ 3 mặc dù đã có một trai một gái. Gọi điện kể với em là giờ cả nhà đang sống nhờ vào tiền đi nhặt đồng nát của bà mẹ chồng hơn 60 tuổi. Em chán quá cắt đứt liên lạc luôn không thèm nghe máy nữa. Cứ vài hôm lại thấy cuộc gọi nhỡ chán hết người. Em cũng hay giúp đỡ người có hoàn cảnh khó khăn nhưng trường hợp này để người khác giúp. Nhà em nhỏ gấp đôi nhà nó sao em phải giúp
Mợ thế là chuẩn. Vừa rồi ông chú rể em nói chuyện là đang xây cái nhà cho đứa con trai t2, nhà hiện ở thì chắc để lại cho con gái. Xây nhà có thiếu ít tiền định vay em, rồi kể bên nội cho vay bằng này, ai cho vay bằng kia. Em từ chối luôn, cô chú có lương hưu + con cô chú có công việc thì đi mà vay NH. Đến anh trai em mua nhà vay em, em cũng trả lời luôn là ra mà vay NH. Tính vay em bao nhiêu, vay trong bao lâu. Em cho luôn tiền lãi. Bố mẹ em có cho anh trai vay để mua nhà thì em không ý kiến gì vì đấy là tiền bố mẹ và bố mẹ cho con cái là chuyện bình thường.

kduc

Xe Cứu Trợ
Mấy bác thành phố, chui rúc vào mấy cái cc 70m2 thấy nhà người ta to thì chê là ko biết hưởng thụ :))
Con hổ nó ăn thịt, con voi nón lại ăn lá, sao con voi nó ko nói con hổ ngu nhỉ.
Ko dùng mắt mình đánh giá người khác là sướng hay khổ được. Chỉ có mình nhận xét THEO MÌNH THÌ HỌ SƯỚNG/KHỔ thôi.

AVANZA

Xe tăng
Người quê gắng cả đời để xây cái nhà.
Hầu như không có cơ hội xây lại.
Mong thoát kiếp tạm bợ, chạy lũ chạy bão
Nên họ thường dốc sức xây kiên cố, đủ rộng cho tương lai,

Về cơ bản họ không xin, vay gì ai ở đây.
Nên việc đánh giá của các cụ cũng cần cân nhắc, hạn chế chửi càn!
Nhà họ làm một lần trong đời nên muốn kiên cố, và VN còn có quan điểm lo cho con cháu. Hơn nữa Vay thì mới cố gắng làm để trả. Những người với quan điểm thế là đủ thì lại dễ hài lòng những gì mình có.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
700 củ chịu khó đầu tư vào sản xuất kinh doanh thì vừa tăng được nguồn tiền vừa tạo công ăn việc làm cho mình và xã hội, đóng góp cho sự phát triển của kinh tế đất nước...
một Graber nghỉ chân dưới gốc cây tránh nắng lướt web bằng 3G cho biết.
Một chiến sĩ diệt ngân hàng và chứng khoán cho biết!

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Báo lều lúc thì đưa tin tiền vàng trong dân còn nhiều lắm, lúc thì dân xây nhà to quá khả năng kinh tế. Ngày xưa các cụ sinh nở không kế hoạch, nay làm gì cũng tính toán cả, từ việc đi chợ, bữa nay nấu món gì. To như chuyện xây nhà ở quê thì dân người ta trù tính chán rồi. Tin lều báo cũng nên vừa đọc vừa tự phân tích.

ZARG

Xe container
Ko sai khi tích cóp xây nhà.

Nhưng xây 1 cái nhà sàn 100m2 x 4 tầng thì ở thế *** nào hết được.

Nhân viên em đây, 2 vợ chồng gửi tiền về... xây móng trước, mỗi tháng 50tr.

Người quê cứ nghĩ đi nước ngoài nhiều tiền lắm cứ xây to mãi lên chỉ khổ thằng đi cầy.

Nhà to làm cái cc gì?!

Audi fan

Xe tải
Em xin cắt lời cụ ạ. Thế cụ nghĩ thành phố thì sao cố đi vay đi giật để mua cái chung cư mấy tỉ mà diện tích chỉ 100m2 mấy người nhét vào, cố đi vay đi giật để mua cái oto rồi chạy chọt cho con trường điểm, trường quốc tế. Đấy sao cụ ko lên án đi. Thành phố vs quê bây giờ ko khác nhau mấy đâu mấy ngừoi ở thành phố nghĩ quê là nghèo là khổ tuỳ vùng thôi cụ ak. E thấy hai vk ck rất hoan nghênh chịu khó cần cù biết tiết kiệm để làm việc lớn.
Cụ ơi, cái này em đang kể thực tế ở nhiều vùng nông thôn, mọi người xây nhà to, nhưng trong nhà nội thất chả có gì cả, nhìn bề ngoài thì oai nhưng vào trong thì rỗng. Trong khi họ hoàn toàn có thể xây nhỏ hơn và đầu tư cân bằng cả bề ngoại và nội thất sử dụng bên trong. Chứ nào ai nói phê phán lên án gì ở đây? E chưa hề có ý chê bai hay so sánh quê với phố gì, và cũng đang nói chuyện về việc xây nhà to ở quê, nên đừng lôi việc khác vào so sánh nó khập khiễng và loãng hết cả ra cụ ạ.