[Funland] Làm con nhà nước

songnuocnambo

Xe máy
... Ngót nghét đã qua 27 mùa hoa phượng, 31 năm ngày rời xa mái trường PTTH .Bổng chợt sực tỉnh giữa dòng đời bề bộn điên cuồng... Mình đã đi qua một đoạn đường dài ngần ấy ư. Nói chung không có gì gọi là ấn tượng sâu sắc, cuộc đời vẫn cứ trôi túi tiền rồi cứ đầy lại vơi,tối nào cũng về ngủ bên cạnh một người trước đây hoàn toàn xa lạ....Cuộc đời vẫn thế giống như nhu cầu hàng ngày, có cái ăn , cái mặc, cái giải trí... đến một lúc nào đó nhìn lại thấy mình trở nên già rồi. hết còn năng động, háo thắng như ngày nào.
Chợt nhớ đến những môi trường mình đã qua, những con người mình đã từng tiếp xúc. cũng mấy chục năm chớ có ít ỏi gì đâu. trước đây những cụm từ như: Dự toán, Bản vẽ hoàn công, Khối lượng xây lắp hoàn thành, Biên bản nghiệm thu, BB bàn giao mặt bẳng... hoàn toàn xa lạ. Từ khi tiếp xúc mới nhận ra rằng trong bộ máy công quyền có vô vàn con sâu chỉ chờ đục khoét khi có cơ hội. Ở đây không muốn đả kích ai chỉ muốn chia sẻ những gì đã đi qua cho những em út chuẩn bị vào nghề có một số vốn để biết mà tránh trên con đường đầy những chông gai này. Có chuẩn bị sẳn vô số sọt đựng gạch đá từ các nơi tuôn về..:D

ocean1

Xe tăng
Thời gian cấp sách đến trường là quảng đời đẹp nhất cụ a. Khi mới bước chân vào đời thì ôi thôi té lên té xuống, dập mặt với đời.

Musketeer

Xe buýt
Trường mẫu giáo với cấp 1 thì người khác lo cho mình
Trường cấp 2 thì vẫn người khác lo cho mình còn mình thấy không phải lo cho mình
Trường cấp 3 thì người khác đã bắt đầu chán lo cho mình còn mình bắt đầu thấy lo cho mình
Trường đại học thì người khác bắt đầu mặc kệ mình còn mình thì cuống cuồng lên vì mình
Trường đời thì chả ai lo được cho mình còn mình thì còn chả lo được cái gì luôn, như chơi xổ số ấy các cụ ạ, bị đạp ngã mấy lần rồi mới bắt đầu biết lo dược một chút :))

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ đã đấm được những con sâu đục khoét đấy cái nào chưa?

robin2010

Xe buýt
em chưa hiểu lắm cái tiêu đề "Làm con nhà nước" của cụ

15cm45p

Xe điện
Em lót dép hóng xin rượu từ các cụ>:D<
tải xuống.jpeg

Và nghe các cụ chia sẻ sự đời:))

longcutehn

Xe hơi
Đó là quy luật phát triển chung của XH rồi cụ.
Sống ở thời nào cũng có những chuyện đó, quan trọng minh trọn hướng đi như thế nào cho nó đỡ tiếp xúc thôi.

LunaLX

Xe tải
Em còn hơn 20 năm nữa mới nhận sổ, em lót dép hóng các cụ chia sẻ chuyện đời chuyện nghề....
Em thấy người ta cứ lên án này nọ, nhưng cờ đến tay thì chả phất loạn lên ấy chứ...đời mà cụ.
Làm cơ quan Nhà nước thì đáng lên án 1 chút, chứ làm tư nhân thì em thấy bình thường, chi tiêu của ông chủ là thu nhập của mình, mình lại chi tiêu lại là thu nhập của người khác, về bản chất vẫn tạo ra giá trị cho nền kinh tế ạ.

songnuocnambo

Xe máy
Chuyện dài dòng lắm, thôi thớt này em sẽ liệt kê các sự kiện có sự sắp xếp theo thời gian. Chuyện không nhiều nhưng đầu óc lúc này không thể tỏ tường được, cái nhớ, cái quên. Có nhiều khi đi nhậu về sáng dậy không nhớ mình về nhà bằng cách nào...:) Mong các cụ, các mợ thông cảm...
Em ra trường năm 1993, học ngành cơ khí động lực nhưng cũng không được sáng sủa gì cho lắm vì ngành em theo học là hệ B tức là có đóng tiền, được quy đổi bởi học phí 1 năm = 700 kg gạo. Không biết trên này có cụ nào có quá trình giống em không:D.
Khi ra trường nhờ có ông dượng làm Phó GĐ XN cơ khí Tỉnh nên ổng đem em về làm CBKT... Thấm thía bài học đầu đời : Nhất thân nhì thế... Các cụ chớ vội ném đá em nhe. Tuy là cháu vợ sếp nhưng vẫn bị đì sói trán luôn...Đơn giản vì đang là lúc công nhân có mâu thuẩn với lãnh đạo...:D Đì mày cho bõ ghét. Nhưng những người này sau này lại thương yêu và gắn bó với em nhiều nhất... hơn cả những thằng đàn em lúc mình đang trong giai đoạn huy hoàng nữa....

hai.tranhr

Xe container
Hóng câu chuyện của Cụ.

Carsure

Xe đạp
Trường mẫu giáo với cấp 1 thì người khác lo cho mình
Trường cấp 2 thì vẫn người khác lo cho mình còn mình thấy không phải lo cho mình
Trường cấp 3 thì người khác đã bắt đầu chán lo cho mình còn mình bắt đầu thấy lo cho mình
Trường đại học thì người khác bắt đầu mặc kệ mình còn mình thì cuống cuồng lên vì mình
Trường đời thì chả ai lo được cho mình còn mình thì còn chả lo được cái gì luôn, như chơi xổ số ấy các cụ ạ, bị đạp ngã mấy lần rồi mới bắt đầu biết lo dược một chút :))
cụ nói chuẩn, e mời cụ 1 ly

matizvan2009

Xì hơi lốp
... Ngót nghét đã qua 27 mùa hoa phượng, 31 năm ngày rời xa mái trường PTTH .Bổng chợt sực tỉnh giữa dòng đời bề bộn điên cuồng... Mình đã đi qua một đoạn đường dài ngần ấy ư. Nói chung không có gì gọi là ấn tượng sâu sắc, cuộc đời vẫn cứ trôi túi tiền rồi cứ đầy lại vơi,tối nào cũng về ngủ bên cạnh một người trước đây hoàn toàn xa lạ....Cuộc đời vẫn thế giống như nhu cầu hàng ngày, có cái ăn , cái mặc, cái giải trí... đến một lúc nào đó nhìn lại thấy mình trở nên già rồi. hết còn năng động, háo thắng như ngày nào.
Chợt nhớ đến những môi trường mình đã qua, những con người mình đã từng tiếp xúc. cũng mấy chục năm chớ có ít ỏi gì đâu. trước đây những cụm từ như: Dự toán, Bản vẽ hoàn công, Khối lượng xây lắp hoàn thành, Biên bản nghiệm thu, BB bàn giao mặt bẳng... hoàn toàn xa lạ. Từ khi tiếp xúc mới nhận ra rằng trong bộ máy công quyền có vô vàn con sâu chỉ chờ đục khoét khi có cơ hội. Ở đây không muốn đả kích ai chỉ muốn chia sẻ những gì đã đi qua cho những em út chuẩn bị vào nghề có một số vốn để biết mà tránh trên con đường đầy những chông gai này. Có chuẩn bị sẳn vô số sọt đựng gạch đá từ các nơi tuôn về..:D
thứ nhất cụ tiếp xúc nhiều hs thế, nhiều công trình thế chắc cũng tiếp xúc với nhiều "Chị tôi- Trần Tiến" nhỉb-)b-)b-); thứ nhì là cụ khuyên các cụ trẻ tránh, tránh gì mà tránh,đua nhau thành sâu anh, sâu chủ, sâu chúa ấy chứ ...

songnuocnambo

Xe máy
Thời gian đã trôi qua khá lâu, có rất nhiều người đã về hưu, nhưng cũng còn nhiều vị đang còn đương nhiệm. Cá biệt có cả vị hiện đang làm BT cơ... Nếu như bài viết của em có đụng chạm một ai đó, mong các Anh bỏ qua cho, Em đang luyện viết, em lấy cái viết để rèn giũa lại tâm tánh của mình đó thôi...Những cơ quan đối tác khi đó ko biết bây giờ còn tồn tại hay ko... Xí nghiệp cơ khí Sông Công, nhà máy A74... ko biết có còn ko...

Taihoatu

Xe lăn
Oài, em đang là những con sâu mà cụ nói đây. bọn em lương thấp, ko ngồi chờ thời, đợi biến có mà đói mốc mồm ấy chứ.

bilic

Xe buýt
Em cũng đã đi làm qua nhiều nơi, các tổng công ty lớn, Doanh nghiệp nhà nước và các tỉnh. Giờ thì thường xuyên tiếp xúc với các công bộc của dân của thủ đô mà là 1 quận nát nhất. Em thấy cơ bản bọn công chức đều phải mất tiền mới vào được rồi phải bỏ tiền chạy chọt để lên chức nên cũng phải vơ vét. Càng ngày các địa phương và ngành đều trở nên nát giống nhau. Sau vài vụ đốt lò, bọn này lại hoạt động tinh quái hơn hoặc không làm gì cả để chờ thời nên mọi việc đều trì trệ không tiến triển mà cùng lắm chỉ bị nhắc nhở chứ chả sao. Đất nước muốn phát triển được thì phải có cơ chế khác chứ thế này thì không ổn.

Chỉnh sửa cuối:

Airbus A350

Xe điện
Em cũng đã đi làm qua nhiều nơi, các tổng công ty lớn, Doanh nghiệp nhà nước và các tỉnh. Giờ thì thường xuyên tiếp xúc với các công bộc của dân của thủ đô mà là 1 quận nát nhất. Em thấy cơ bản bọn công chức đều phải mất tiền mới vào được rồi phải bỏ tiền chạy chọt để lên chức nên cũng phải vơ vét càng ngày các địa phương và ngành đều trở nên nát giống nhau. Sau vài vụ đốt lò, bọn này lại hoạt động tinh quái hơn hoặc không làm gì cả để chờ thời. Đất nước muốn phát triển được thì phải có cơ chế khác chứ thế này thì không ổn.
Tất cả các con "sâu", bọn muốn diệt "sâu", bọn bị "sâu" quấy nhiễu đều mong muốn đất nước phát triển, không bị nát và ngày càng nát như hiện nay, có điều bây giờ ai là người đứng lên xóa được cái cơ chế sinh ra "sâu", làm đất nước bị nát ấy?

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian cấp sách đến trường là quảng đời đẹp nhất cụ a. Khi mới bước chân vào đời thì ôi thôi té lên té xuống, dập mặt với đời.
Lúc đó yêu nhưng không dám chịch như bọn trẻ bây giờ