[Thảo luận] làm cách nào hạn chế đạp nhầm chân ga và chân phanh cho người mới học lái

trongkhanh09

Xe tăng
lúc mới tập em chỉ dùng chân phanh thôi

Đạp phanh cho đứng lại, rồi nhả phanh để nó trôi đi từ từ (không dùng chân ga)

Dần dần khi mình tạo phản xạ tốt với chân phanh rồi thì mới chuyển chân ga. lúc đó nếu có tình huống gì bất ngờ thì theo phản xạ lại đạp về chân phanh ngay :P

Website
www.facebook.com
Nhà cháu có mấy kế mọn, đến tận bây giờ mỗi khi nhớ đến vẫn hay thực hành, nhất là mục 2 và 4.

1- tập nguội (khi xe đứng yên, máy tắt), tập hàng ngày: chân phải gác lên chân ga, gót chạm sàn. Khi miệng tự nói "Phanh" thì nhấc ngay mũi chân lên xoay sang trái để gác lên chân phanh, vẫn giữ gót chân chạm sàn như cũ.
Sau một thời gian thì không cần nói "Phanh" bằng lời nữa, chuyển sang tự nhủ "Phanh" rồi gác chân qua phanh.
Mục đích: tạo phản xạ giữa "phanh" và chân.

2- tập nóng, tập trên đường hàng ngày: bất kì lúc nào đang lái xe, khi miệng tự nhủ "Phanh" thì chuyển ngay mũi chân trái sang chân phanh, sao cho tai nghe tiếng bụp của đầu dép/ giày gõ nhẹ lên mặt chân phanh.

3- tập phản xạ phanh khi xe đột ngột chồm, tập nguội, có người nữa ngồi phía sau ghế lái giúp: gác chân lên chân ga, khi người ngồi phía sau dùng tay đẩy lên ghế lái động vào lưng người lái thì chuyển ngay mũi chân phải từ chân ga đặt lên chân phanh.

4- tạo thói quen ngắt số đi bằng đà (chân gác lên phanh) mỗi khi thấy giao thông phía trước hơi lộn xộn, khi vào ngã ba ngã tư, khi đi rất chậm, v.v...
Mục đích: lúc cuống có đạp nhầm chân ga thì xe cũng chẳng vọt vì số đang mo.

Chỉnh sửa cuối:

khanhwin100

Xe buýt
Cụ mà lo lắng thế thì cụ phải tập nguội cho thành thạo đã rồi hãy leo lên xe. Vì những lỗi nhầm đó thường là trong lúc cuống nên bị. mà cuống mình chưa có phản xạ tốt thì mới bị vì vậy cụ cần tập nguội cho thành thạo.
Chúc cụ lái xe an toàn

TL_Vietnam

Xe lăn
Lái mới nên ngớt ga từ xa, tập thói quen rà phanh, giữ khoảng cách giữa 2 xe nhiều hơn bình thường một chút kụ ah (b)(b)(b)
Chúc kụ tay lái vững vàng

ThanhTungTB

Xe điện
Ko có cách nào ,bằng cách đi nhiều sẽ quen chân thôi ,Lúc rồi ngồi tưởng tưởng ngoáy ngoáy cổ chân ở chế độ hợp lý cho quen dần .

Fiat_tempra

Xe buýt

MIT-ONE

Xe điện
Dán 2 tờ giấy một bên ghi chân ga một bên ghi chân phanh dán vào 2 pê đan khi nào định dùng bên nào thì cúi xuống nhìn, chả bao giờ nhầm. Kinh nghiệm của em đấy
Lắp thêm 2 bóng 500W mới nhìn được - Hồi đầu e cũng làm như cụ nhưng vẫn nhầm -
Lắp thêm 2 bóng nhìn rõ luôn Không bao giờ nhầm nữa
Cụ chủ chú ý bổ xung nhé

hazdoom

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chịu khó tăng giờ bay thôi cụ ah.

mrkoi

Xe tăng
lúc đi học e thấy ông thấy dậy bẩu chân phải là đặt thẳng với phanh chân, không được phép đặt thẳng hàng với chân ga.

LuckyCar

Xe container
tình hình là mình mới biết lái xe , có gì các bác chỉ giáo:x
Ah, cụ làm theo em đảm bảo cực ngon. Cụ kiếm cái dây thừng buộc vào chân ga, khi đạp nhầm xe nó lồng lên thì hai tay túm lấy dây thừng, hô "họ" phát là xong. Cách này nhà em dùng cả ngàn đời nay rồi, hiệu quả lắm.

Xuân thì

Xe buýt
Khi mới tập xe AT, nên chỉ mớm ga cho chạy rồi lại chuyển chân sang để bên phanh ngay. Nhiều lần thành phản xạ, chú ý ko để nguyên chân bên ga, dễ bị ấn luôn khi cuống.

WHITE TIGER

Xe container
tình hình là mình mới biết lái xe , có gì các bác chỉ giáo:x
Để gót và bàn chân thẳng với chân phanh.Để chuyển sang chân ga thì dịch mũi chân nhưng vẫn giữ nguyên gót chân.Cơ bản chỉ có giữ nguyên gót chân và di chuyển mũi bàn chân,chỉ có vậy thôi

Dán 2 tờ giấy một bên ghi chân ga một bên ghi chân phanh dán vào 2 pê đan khi nào định dùng bên nào thì cúi xuống nhìn, chả bao giờ nhầm. Kinh nghiệm của em đấy
Nghe cụ này thì ngỏm củ tỏi rồi mới đạp được chân phanh

hoinhap

Xe tăng
Cháu lạy cụ ạ! Cụ mà hướng dẫn người ta thế thì....
Cái này cứ phải thực tế, phải có nhiều giờ bay, gặp tình huống mới thành thạo được!

lagor

Xe tải
Em cũng vừa mới học lái xe. Kinh nghiệm của em là:
- ngồi thoải mái, để gót chân phải bên pedan phanh. Đạp phanh thì chân thẳng, đạp bằng lòng bàn chân. Nhấn ga thì chân chếch chéo, bằng mũi cạnh bàn chân thôi.
- Ngồi lên xe là đọc khẩu quyết: Nghĩ phanh, mồm lẩm bẩm phanh, chân phanh; nghĩ đệm ga thì mồm lẩm bẩm ga, chân trà nhẹ ga.
Chúc các cụ mới lái, lái xe an toàn.
Vodka đê, rồi ngồi cạnh tay lái nhé :D

hochoi189

Xe tải
Cụ vừa lái vừa lẩm bẩm
Phải là MÁI
Trái là Dừng
Nhưng chỉ sợ cụ chạy quá tốc độ, vì đạp MÁI nhiều quá. Em fun

longkn

Xe tải
kụ cứ sợ nhầm chân ga với chân phanh thế thì tốt nhất đừng học. Mới lái ai chẳng nhầm dần dần thành quen thôi kụ ơi. Chúc kụ lái tốt

putin's mother

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.lamchame.com
Em đàn bà,giờ bay nhiều mà Putin nhà em đòi cái gì hay Khóc là y như rằng cuống,HIc, có lần cũng suýt...em đang cố gắng đi vững Tay lái như các cụ trên này...

FujiS5200

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em, và em cũng áp dụng cho đứa em gái em là để tránh nhầm lẫn chân ga/phanh thì luyện phản xạ. Gặp lúc bất ngờ thì chân cứ theo phản xạ đạp vào cái pedan đấy. Cách luyện của em là: Bắt lên xe, về P, nổ máy, bắt đạp ga tăng giảm ngẫu nhiên. Bất thình lình hô Phanh thì phải đạp được đúng chân phanh. Em tin là chỉ độ chục lần là thành phản xạ ngay, không cần phải nhớ cái này nó ở bên này, cái kia nó ở bên kia, muốn đạp cái này thì chân phải thế này, muốn đạp cái kia thì chân phải thế kia.