[Thảo luận] làm cách nào hạn chế đạp nhầm chân ga và chân phanh cho người mới học lái

ccasanova

Xe tải
như e trước kia cũng thế thôi, mới học lái xong đi ngay số tự động chỉ cần nhớ 2 điều như sau:
1 là chỉ đc dùng chân phải để ga và phanh, tuyệt đối không được phép chân ga 1 chân, chân phanh 1 chân
2 là mình lái mới, cứ đi từ từ, hạn chế đi nhanh

Website
www.facebook.com
đệm cục cao su dưới chân ga ấy, :D
Mẹo này cung hay nè.
Các kụ lái mới cũng có thể dùng hòn gạch xây, lót phía sau chân ga. Mục đích: hạn chế hành trình chân ga, nhỡ đạp nhầm chân ga thì xe cũng không bị vọt lên thành xe điên.

thinhkieuphong

Xe điện
Dán 2 tờ giấy một bên ghi chân ga một bên ghi chân phanh dán vào 2 pê đan khi nào định dùng bên nào thì cúi xuống nhìn, chả bao giờ nhầm. Kinh nghiệm của em đấy
cụ xui dại quá, đang lái ai cúi xuống nhìn bao giờ =))

apple.hn.vn

Xe hơi
Cụ tháo bỏ chân ga đi, chả bao giờ nhầm. Không chân ga vẫn chạy tốt mà, bao giò không nhầm nữa thì lại lắp vào.

Thanhz

Xe tăng
Dán 2 tờ giấy một bên ghi chân ga một bên ghi chân phanh dán vào 2 pê đan khi nào định dùng bên nào thì cúi xuống nhìn, chả bao giờ nhầm. Kinh nghiệm của em đấy
Cụ cho em mượn que diêm em kiểm tra bình xăng đầy hay vơi với ạ :))

chết chết! chơi thi phải biết đâu là chỗ ấy ấy chứ lại ko thì nhầm vào.....thì chít ahf
Lúc mới cụ cũng cà cuống bỏ ***. Em dự là cũng lóng ngóng lắm mới đặt được vào đúng chỗ đấy ợ.

Ah cụ dán 1 mẩu giấy ở phía trước (kính lái) ghi là: "Số AT, lái mới, dễ nhầm chân gas chân phanh xin thông cảm"
Hoặc là bỏ AT đi MT một thời gian rồi quay lại. Em start = MT.

Hê Hê cụ cứ một chân ga một chân phanh là khỏi nhầm, lúc nào cuống thì nhớ đạp cả hai nhé =))
Cái này em ứ ủng hộ được. Trong mọi trường hợp: phanh ga chỉ dùng chân phải - đã ga không phanh đã phanh không ga. Đừng cuống: đã cuống sẽ lại càng cuống.

Ko có cách nào ,bằng cách đi nhiều sẽ quen chân thôi ,Lúc rồi ngồi tưởng tưởng ngoáy ngoáy cổ chân ở chế độ hợp lý cho quen dần .
Để gót và bàn chân thẳng với chân phanh.Để chuyển sang chân ga thì dịch mũi chân nhưng vẫn giữ nguyên gót chân.Cơ bản chỉ có giữ nguyên gót chân và di chuyển mũi bàn chân,chỉ có vậy thôi
Em đồng ý với cụ này. Cụ chủ tì chặt gót chân phải (gót giày) trên sàn xe, xoay cổ chân: sang phải là ga, sang trái là phanh. Vài lần quen, kể cả có cuống, có giật mình thì vẫn phanh trúng. Cẩn thận hơn thì để gót chân (gót giày) dịch sang phía chân phanh (hay thẳng ngay dưới chân phanh như một số cụ đã nói nếu chân cụ đủ dài và dẻo)

Thanhz

Xe tăng
Em đàn bà,giờ bay nhiều mà Putin nhà em đòi cái gì hay Khóc là y như rằng cuống,HIc, có lần cũng suýt...em đang cố gắng đi vững Tay lái như các cụ trên này...
Putin, Obama hay SJC thì cũng kệ mợ nhé. An toàn là hơn hết nên mợ tập makeno với Putin như với Sói nhà mợ ấy : dần cũng quen thôi.

2 tai 8 banh

Xe container
nói và làm là 2 đoạn khác nhau.
cụ nên thực hành nhiều sẽ có cảm giác tự tin hơn.
chú ý : lái mới -> tốc độ chậm sẽ có thời gian quan sát và xử lý ...
ai cũng như ai : đẻ ra đâu đã ai cầm vô lăng - cũng trần truồng cũng khóc oe oe.
dần dần sẽ quen ngay mà cụ.

ECO-arch

Xe tăng
1. Tư thế để chân như cụ White-Tiger nói: Không bao giờ để cả bàn chân lên chân ga, không để chân xuống sàn, luôn tâm niệm rằng phải lấy gót làm trụ để xoay sang, ga bằng mũi và má ngoài bàn chân phải.
2. Nếu muốn an toàn lúc đang tập thì đệm quả bóng cao su trẻ em đã được chọc 1 lỗ nhỏ. Như vậy, nếu đạp từ từ thì bóng xì hơi dần, ga xuống được, đạp giật cục thì ga cũng không bị giật thột, kịp đổi chân mà không tai nạn đáng tiếc.
Nhưng quan trọng nhất là tập bay nhiều, đoán trước để tránh tình huống phải giật mình nhầm chân.

bong07

Xe container
Cụ chuyển ga lên tay thì ko sợ nhầm chân ga!em fun tý!:D

Bino

Xe điện
tình hình là mình mới biết lái xe , có gì các bác chỉ giáo:x
Hồi xưa mới tập lái em cũng 1 lần mắc lỗi như vậy. Lúc đi qua trạm soát vé đường Hoà Lạc cũ, có 1 chị chạy ra trước mũi xe bán vé. Em đạp chân phanh nhẹ bỗng thấy chị ấy nhảy vọt ra, hoá ra đạp vào chân ga :((. May quá lúc đấy em vẫn thực hành đúng lời thậy dặn là khi đạp phanh thì đồng thời nên bỏ chân côn ra, nên xe chỉ rồ máy lên làm mọi người hoảng hồn. Sau này em tâm niệm mãi công thức đấy. Giờ đi xe tự động rồi nên ko còn chân côn nữa nhưng mỗi lần đạp phanh thì chân trái theo phản xạ cũng miết 1 cái, khéo mòn cả tấm lót sàn bên trái mất.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ là mẩu gỗ buộc vào dưới bàn đạp chân ga, nếu lỡ đạp nhầm thì xe vẫn đi chậm, kịp xử lý!

xich_lo_29Y

Xe tải

volume

Xe tăng
Tập thành quen

Thái Phượt

Xe tăng
tình hình là mình mới biết lái xe , có gì các bác chỉ giáo:x
Cụ nên thay từ " Hạn Chế " bằng từ " No " vì Mình nghĩ khi đã đạp nhầm chân ga rồi thì ít khi còn cơ hội cho Cụ ..".Hạn Chế " lắm .Lái mới thì cứ từ từ đi duy nhất bằng phanh thôi ,chỗ nào đường thoáng vắng thì vù ga lên cho có trớn rồi lại để chân sang phanh .Lái nhiều thành quen thôi,chúc Cụ ko phải ..." Hạn Chế " lần nào nhé

Mr.CuongNB2011

Xe tải
Cụ này chỉ hỏi là làm thế nào để k đọp nhầm chân ga với chân phanh thì cụ MoonMax nói quá đúng.Cụ cứ làm thế thì chẳng bao gio nhầm dc cả.Cái này e có thể đảm bảo với các cụ.:D

xich_lo_29Y

Xe tải
Hồi xưa mới tập lái em cũng 1 lần mắc lỗi như vậy. Lúc đi qua trạm soát vé đường Hoà Lạc cũ, có 1 chị chạy ra trước mũi xe bán vé. Em đạp chân phanh nhẹ bỗng thấy chị ấy nhảy vọt ra, hoá ra đạp vào chân ga :((. May quá lúc đấy em vẫn thực hành đúng lời thậy dặn là khi đạp phanh thì đồng thời nên bỏ chân côn ra, nên xe chỉ rồ máy lên làm mọi người hoảng hồn. Sau này em tâm niệm mãi công thức đấy. Giờ đi xe tự động rồi nên ko còn chân côn nữa nhưng mỗi lần đạp phanh thì chân trái theo phản xạ cũng miết 1 cái, khéo mòn cả tấm lót sàn bên trái mất.
Em nghĩ đây là một mẹo mà các cụ có thể học hỏi ạ.

haison77

Xe buýt
với xe số AT thì cứ ga lên có đà là chuyển ngay sang phanh ạ. Hết đà lại mớm tí ga rồi chuyển sang chân phanh. Thế là đỡ nhầm nhất đấy ợ

anhtho

Xe ngựa
Nhà cháu có mấy kế mọn, đến tận bây giờ mỗi khi nhớ đến vẫn hay thực hành, nhất là mục 2 và 4.

1- tập nguội (khi xe đứng yên, máy tắt), tập hàng ngày: chân phải gác lên chân ga, gót chạm sàn. Khi miệng tự nói "Phanh" thì nhấc ngay mũi chân lên xoay sang trái để gác lên chân phanh, vẫn giữ gót chân chạm sàn như cũ.
Sau một thời gian thì không cần nói "Phanh" bằng lời nữa, chuyển sang tự nhủ "Phanh" rồi gác chân qua phanh.
Mục đích: tạo phản xạ giữa "phanh" và chân.

2- tập nóng, tập trên đường hàng ngày: bất kì lúc nào đang lái xe, khi miệng tự nhủ "Phanh" thì chuyển ngay mũi chân trái sang chân phanh, sao cho tai nghe tiếng bụp của đầu dép/ giày gõ nhẹ lên mặt chân phanh.

3- tập phản xạ phanh khi xe đột ngột chồm, tập nguội, có người nữa ngồi phía sau ghế lái giúp: gác chân lên chân ga, khi người ngồi phía sau dùng tay đẩy lên ghế lái động vào lưng người lái thì chuyển ngay mũi chân phải từ chân ga đặt lên chân phanh.

4- tạo thói quen ngắt số đi bằng đà (chân gác lên phanh) mỗi khi thấy giao thông phía trước hơi lộn xộn, khi vào ngã ba ngã tư, khi đi rất chậm, v.v...
Mục đích: lúc cuống có đạp nhầm chân ga thì xe cũng chẳng vọt vì số đang mo.
Em nghĩ bài của cụ chỉ áp dụng cho tài mới thôi. Đi quen rồi thì nó thành phản xạ đâu có thể nhầm.
Dù em lái cũng hơi lâu, nhưng có một bài này là em đôi khi vẫn phải làm: tưởng tượng tình huống: nhỡ ku kia nhao ra, nhỡ cái xe này nó phanh lại, nhỡ bà này đột nhiên rẽ.. thế là phải cảnh giác hơn, cụ thể là nghĩ ra tình huống sẽ làm gì, mà chủ yếu là chân quay về bàn phanh trước đã !

luckyhiro

Xe điện
Cụ ra tiệm độ 2 cái bảng đèn led tơ cỡ A4 cũng được, gắn lên trên kính lái, kêu thợ ng ta đấu dây làm sao khi cụ đạp phanh thì bảng led bên trái hiện mầu đỏ có chữ PHANH và đạp ga thì hiện chữ GA màu xanh cũng được ợ. Rảnh rỗi thì cụ làm luôn ra đằng kính chiếu hậu cũng được. Ngon nữa thì cụ đấu thêm cả phần âm thanh cho nóa sinh động, đạp phanh thì bảng led đỏ bên trái kính lại hiện lên chữ Phanh và loa phát tiếng Phanh, tượng tự ngược lại cũng thế.......:P