Lái xe quá khó :(

Jeremy Bùi

Xe đạp
em thấy bình thường mà cụ cứ lên of đọc các kinh nghiệm thì lái ok ngay. em mới lái 2 buổi mà đã đi sa hình bằng số 2 rồi :D lúc mới lên xe còn lúng túng nhả côn nhanh quá thôi 1 lúc là quen

tienthanhtq

Xe buýt
cứ bĩnh tĩnh cụ ơi
nhà e mới lấy = cũng chưa đầy tháng
mới học còn bỡ ngỡ
lái nhiều học hỏi trên này nhiều
cũng cứng lên
yên tâm thêm 2-3 buổi nữa cụ lái - thao tác khác ngay ấy mà
nhưng nói thế cụ đừng chủ quan nhé
tỗp e học 4 anh e
e là thằng hỏi thầy nhiều nhất,lo sợ bài thi nhiều nhất,coi như bị trừ điểm những chỗ ko chắc ( 1 đõ non trước vạch dừng đềpa - 5đ, và vạch đinh -10 đ)
3 chú kia tự tin hôm tập xe chip toàn 95/100
hôm thi
thầy dạy có 9 ng thi khoá đó
4 trượt
5 đỗ
5 đỗ trong đó em 90/100 là thằng cao điểm nhất
4 ng kia 2 chú 80- 2 85
cậu tự tin nhất khi học sinh năm 90 thi xong ra bảo
anh ơi e run quá
lái cả bài = 1 tay
tay trái e giữ đầu gối chân côn ko lập bập run quá ko chịu đc
đấy cụ thấy
Tinh thần chiến đấu nó quan trọng lắm
chúc cụ lấy bằng ok và lái xe an toàn

Chỉnh sửa cuối:

Ducatti

Xe máy
Thì vì nhà cháu thấy có nhiều cái lo lắng nên cũng nêu lên để nhờ các cụ mách nước cho để đi thi không bị tèo ngày vòng đầu. Nhà cháu luôn tự nhủ mình không được chủ quan, học tài - thi phận mà các cụ nhỉ.

Cảm ơn các cụ nhiều. Chúc mợ chủ rút được nhiều kinh nghiệm trong thớt.

Summer Scent

Xe đạp
Báo cáo các cụ là tuần vừa rồi là lần đầu tiên em được tập trong trường thi sát hạch. Trước giờ toàn tập trong trường tập bé tí nên lúc ra trường sát hạch sốc luôn 8-}. Tại nó rộng quá nên sướng ợ :x.
Cũng thấy đỡ sợ rồi các cụ ạ. Tập cùng em có một cụ giai, chưa thử đề pa lần nào, hôm rồi máu quá đòi thử luôn (mà ko cần thầy mới sợ chứ ạ). Kết quả là lên đến giữa dốc thì côn phanh cái khự. Sau đó thì ko biết phải làm gì nữa nên cuối cùng để xe trôi tự do xuống hết dốc rồi...đi tiếp :@).
Tóm lại thì đề pa vẫn là khó nhất phải ko các cụ.
À mà, em hỏi ngu các cụ tí. Chả là thầy của em bẩu là khi đi thi có thể đề pa phanh chân, ko cần phanh tay. Như vậy dễ hơn vì em là con gái, tay yếu, nhiều khi không hạ được phanh tay xuống, thế là tạch. Cụ nào có kinh nghiệm khoản này rồi thì cho em xin 500 chỉ giáo với ạ.
Vodka các cụ trước (b)

30L 4588

Xe buýt
Xong xuôi mợ cứ đi với em, em bổ túc cho. Ngon ngay mà. Có khi mợ chẳng muốn xuống xe nữa ấy chứ

anhtho

Xe ngựa
Báo cáo các cụ là tuần vừa rồi là lần đầu tiên em được tập trong trường thi sát hạch. Trước giờ toàn tập trong trường tập bé tí nên lúc ra trường sát hạch sốc luôn 8-}. Tại nó rộng quá nên sướng ợ :x.
Cũng thấy đỡ sợ rồi các cụ ạ. Tập cùng em có một cụ giai, chưa thử đề pa lần nào, hôm rồi máu quá đòi thử luôn (mà ko cần thầy mới sợ chứ ạ). Kết quả là lên đến giữa dốc thì côn phanh cái khự. Sau đó thì ko biết phải làm gì nữa nên cuối cùng để xe trôi tự do xuống hết dốc rồi...đi tiếp :@).
À mà, em hỏi ngu các cụ tí. Chả là thầy của em bẩu là khi đi thi có thể đề pa phanh chân, ko cần phanh tay. Như vậy dễ hơn vì em là con gái, tay yếu, nhiều khi không hạ được phanh tay xuống, thế là tạch. Cụ nào có kinh nghiệm khoản này rồi thì cho em xin 500 chỉ giáo với ạ.
Vodka các cụ trước (b)
Dạ thưa mợ, nếu đã depa được bằng phanh chân được rồi thì depa bằng phanh tay còn dễ hơn. Cái cần phanh tay là do mợ kéo lên thì đương nhiên mợ phải hạ được nó, không lẽ nó tự động nhích cao thêm ?

Summer Scent

Xe đạp
Thầy em nói thế chứ em nào biết gì đâu hả cụ. Em còn chưa được thưởng thức đề pa lần nào mà :(
Thấy thầy em bảo có mợ kéo lên hăng quá đến lúc hạ xuống mãi mà ko được, em cũng không biết thực hư ra sao ạ :(

HangB2

Xe điện
Thầy em nói thế chứ em nào biết gì đâu hả cụ. Em còn chưa được thưởng thức đề pa lần nào mà :(
Thấy thầy em bảo có mợ kéo lên hăng quá đến lúc hạ xuống mãi mà ko được, em cũng không biết thực hư ra sao ạ :(
đôi khi chuyện đó xẩy ra với xe cũ, phanh tay không bảo dưỡng nên bị kẹt, em có gặp 1 lần lâu rồi, hạ thì vẫn hạ được nhưng đèn báo phanh vẫn sáng

Ducatti

Xe máy
Vodka các cụ trước (b)
Em thì khác mợ, em cứ thích mọi cái nó chặt chặt một tý, rộng quá mất sướng :-<
Mà mợ học ở đâu mà thầy giáo bỏ xe cho học viên mới ngồi trên xe tập lái vậy? ở C500 không có chuyện đó đâu, thầy ngồi với HV suốt buổi luôn ấy chứ. Có hôm em đùa: "Thầy vào quán ngồi cho mát, cứ để mặc em" thế mà thầy không dám vào đấy, nghiêm không????

Vụ đề pa bằng phanh chân thì em chưa thử, thầy không dạy. Nhưng em nghĩ, khi thi, đề pa bằng phanh tay là giải pháp an toàn cho HV, thế mà còn nhiều cụ trượt đấy. Khi mợ kéo phanh tay lên, mợ chú ý kéo vừa vừa thôi đừng có nghiến răng nghiến lợi kéo nó như kéo phanh ở nhà mà toi =)).
Khi mợ trả phanh tay, nếu nó cứ cứng ngắc không chịu nhả ra thì mợ cứ kéo thêm lên một tý, bấm huyệt nó rồi thả ra là được mà. Cái này mợ sẽ được thầy dạy khi học đề pa, chỉ là em nhanh nhảu tý thôi ạ.
Tóm lại, mợ cứ nghĩ đến cái lúc đang sung sướng mà vận dụng vào các động tác lái xe là ổn đấy ạ.
Chúc mợ học hành cẩn thận, thi sát hạch được kết quả tốt.

cháy nắng

Đi bộ
Vodka các cụ trước (b)
e cũng mới học đc 5 buổi nhưng thầy cho đề pa phanh chân ngay từ đầu mợ ạ. Nói chung là cách này đòi hỏi chân côn phải nhuyễn và một chút phản xạ. Quy trình nó như này:
Bánh sau chạm vạch lập tức đạp hết côn phanh lại
Giữ nguyên chân phanh, nhả từ từ chân côn cho đến khi xe hơi rùng rùng (giống lúc đề pa bình thường) thì từ từ nhả phanh, chân côn vẫn giữ nguyên ở điểm đấy
Đến đây có hai khả năng:
1. Do mình nhả côn đúng độ nên xe sẽ tự bò lên
2. Do côn chưa đúng độ nên xe sẽ tuột dốc, đừng hoảng, lúc này phải phản xạ nhanh đạp phanh ngay rồi tiếp tục điều chỉnh côn

Chúc mợ sớm lấy bằng :)

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Cứ từ từ tập mọi việc sẽ ổn. Mợ thì nhiều khả năng là chậm tí lúc đầu nhưng đến khi thi thì thường thường lái tốt hơn mấy ông nam nhi quân tử đấy.

Summer Scent

Xe đạp
Cứ từ từ tập mọi việc sẽ ổn. Mợ thì nhiều khả năng là chậm tí lúc đầu nhưng đến khi thi thì thường thường lái tốt hơn mấy ông nam nhi quân tử đấy.
Em vodka cụ. Cụ ủn tinh thần của em lên vèo vèo!

SanePoker

Xe máy
Mợ cứ tập thật nhuần nhuyễn các thao tác cơ bản cho em : khởi động, vào số, lên số, xuống số, ngoặt trái, ngoặt phải, lùi thẳng, lùi vuông, đỗ xe 3 điểm, dừng khẩn cấp, đề pa, xuống dốc, xi nhan, gương hậu, pha, cốt ... cũng gần hết rồi ạ. Tập đến lúc nào có thể biết trước mình phải làm gì khi đang lái xe mà không cần cúi xuống tìm cần số hay tìm chân côn, chân phanh hay chân ga là cũng ok rồi

Binh_dep_trai

Xe tải
Haizza, em học đi hàng đinh và vào chuồng mãi chưa được nên thầy còn chưa thèm dạy đề pa cơ. Hị hị.
Cơ bản là em là con gái nên mấy cái về kĩ thuật, máy móc em không hiểu gì (ví dụ côn là cái giề, để làm giề...), nên chỉ học một cách máy móc thôi ạ :(.
Sao nhìn các cụ lái xe nhẹ như lông hồng mà cứ mỗi lần lên xe là em cứ run như cầy sấy vậy :(
Từ từ rồi khoai sẽ nhừ mà cụ :D

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Em trước học thì ngon lắm,cơ mà học xong lấy = chả có xe đi nên giờ lại quên xừ hết roài ^^
Mợ phải bình tõm,không đến lúc thi đề 3 lên dốc mợ cuống là dẹo ngay đấy ợ

Summer Scent

Xe đạp
Hôm nay em ngồi thỉnh kinh với mợ bạn em. Mợ ấy bảo đợt mợ ấy thi mua được cả sân (envelope cho các vị ở sân). Nên mỗi bài thi sẽ có người nhắc. Ví dụ khi bắt đầu xuất phát thì người ta sẽ mở cửa xe cho mình, nói nhẹ nhàng là: Vào xe đi em, chỉnh ghế đi, xi nhan đi...(Trong khi nếu không mua thì: Vào xe!). Khi chuẩn bị đến vạch dừng đề pa thì có người đứng ở xa nói to: Dừng!, khi lùi chuồng cũng tương tự: Dừng, trả lái, lùi...
Chi phí là 1M.
Có cụ nào biết vụ này không?
Em thấy giờ thi sát hạch đã siết chặt hơn trước, không biết có còn làm được thế không các cụ nhỉ?
(Em thì học không phải chỉ để lấy bằng xong để đấy, nên chắc chắn là học hành tử tế nghiêm chỉnh. Có điều tâm lý đi thi thì cũng muốn đỗ ợ :">)

thanhnamdinh

Xe tăng
Hôm nay em ngồi thỉnh kinh với mợ bạn em. Mợ ấy bảo đợt mợ ấy thi mua được cả sân (envelope cho các vị ở sân). Nên mỗi bài thi sẽ có người nhắc. Ví dụ khi bắt đầu xuất phát thì người ta sẽ mở cửa xe cho mình, nói nhẹ nhàng là: Vào xe đi em, chỉnh ghế đi, xi nhan đi...(Trong khi nếu không mua thì: Vào xe!). Khi chuẩn bị đến vạch dừng đề pa thì có người đứng ở xa nói to: Dừng!, khi lùi chuồng cũng tương tự: Dừng, trả lái, lùi...
Chi phí là 1M.
Em thấy giờ thi sát hạch đã siết chặt hơn trước, không biết có còn làm được thế không các cụ nhỉ?
(Em thì học không phải chỉ để lấy bằng xong để đấy, nên chắc chắn là học hành tử tế nghiêm chỉnh. Có điều tâm lý đi thi thì cũng muốn đỗ ợ :">)
mợ định mua cái ngu vào người hả , mợ cứ học và thi = đúng khả năng sau này sẽ giúp mợ tự tin hơn khi TGGT
chúc mợ bình tĩnh tự tin

HangB2

Xe điện
e cũng mới học đc 5 buổi nhưng thầy cho đề pa phanh chân ngay từ đầu mợ ạ. Nói chung là cách này đòi hỏi chân côn phải nhuyễn và một chút phản xạ. Quy trình nó như này:
Bánh sau chạm vạch lập tức đạp hết côn phanh lại
Giữ nguyên chân phanh, nhả từ từ chân côn cho đến khi xe hơi rùng rùng (giống lúc đề pa bình thường) thì từ từ nhả phanh, chân côn vẫn giữ nguyên ở điểm đấy
Đến đây có hai khả năng:
1. Do mình nhả côn đúng độ nên xe sẽ tự bò lên
2. Do côn chưa đúng độ nên xe sẽ tuột dốc, đừng hoảng, lúc này phải phản xạ nhanh đạp phanh ngay rồi tiếp tục điều chỉnh côn

Chúc mợ sớm lấy bằng :)
cái vụ đề pa như cụ nói không phải bằng phanh chân mà là treo côn và em dự chả trường nào dám dậy cho người chưa biết lái đâu ợ

nhuhoanh

Xe tải
Chi phí là 1M.
ko cần nhờ giúp thế đâu, giúp thế nhiều lúc mải nghe nhắc cuống quá ko đủ thời gian cho 1 bài đâu mợ ạ, lúc đêpa khi mà nhả chân côn ra từ từ thấy xe bắt đầu rùng rùng thì bỏ chân phanh đạp ga thật mạnh vào thì nó khắc bò lên :)) 1tr đấy bỏ ra học xe chip thêm 4h tốt hơn ;)