[Funland] Lái xe ô tô HN kiểu cướp đường, điền vào chỗ trống

Duc Ta

Xe tải
Nói chung lái xe như nào nó cũng phản ánh tính cách của chủ xe thôi các cụ ạ. Sáng sớm đường thì đông, nhiều thằng cũng có, con cũng có chạy xe kiểu khôn lỏi, bon chen, chả hàng lối thứ tự gì. Minh đang xếp hàng giữ khoảng cách xe trước 1 tý chưa kịp nhích thì thằng làn bên cạnh đã xi nhan xin điền vào chỗ trống. Em thường nghĩ bọn này ngoài đời chắc sống cũng thế thôi chỉ biết nghĩ cho bản thân. Rồi cái cao tốc HN - NB cũng thế, xe nó chạy 80 nhưng luôn chạy làn ngoài cùng 100, 120. Xi nhan, nháy đèn xin nhường không bao giờ chúng nó nhường, lại phải vòng sang làn bên phải rồi vượt nó. Hoặc thi thoảng gặp trường hợp 2 thằng xe tải đi so le nhưng gần như là // với nhau với tốc độ 70-80. Đường đông nó đi dàn hàng ngang đi lấn cả vào làn xe máy, làm cho xe máy hết phải leo lên hè hoặc là luồn lách giữa các làn ô tô rất là khó chịu. Em thầm nghĩ sao các cụ đi xe máy, gặp mấy thằng đi luồn lách chiếm hết cả đường của xe máy mỗi cụ đi qua đều gõ cửa xe rồi bảo lái xe là ý thức như cc ấy.

DaDieuchienxu

Xe container
XXX SG cũng nói năng lễ phép với người có tuổi hơn XXX HN :))
Nhận định này có vẻ chuẩn! :D
Có hôm đang chạy, gặp 2 anh bồ câu ép xe vào. BIết kiểu gì cũng dính lỗi, mình móc bóp ra định lấy giấy tờ. Một anh chào rất lễ phép, ôn tồn: "Bố ơi, chạy đi đâu mà kinh thế, có ngày chui vào gầm xe đấy. Chầm chậm cho con cháu nó khỏi khóc!"...rồi chào từ biệt phóng đi.

phamhungbs

Xe điện
Em có thằng em làm xây dựng cũng kiếm được kha khá. Mua Lexus thuê tài xế chở vợ con, còn nó toàn chạy Ford Range. Nó bảo em đi xe đẹp toàn phải nhường nhịn khó chịu lắm, cứ bán tải thằng nào bố láo em đè ngay
. Nghĩ ở xứ mình đúng càng hiền lành tử tế càng phải chịu nhục. Nhiều hôm ức chế về nhà ăn cơm cũng không thấy ngon. Như hôm trước em chở bà chị đi ra nộp thuế ở Thành Công. Vừa đỗ xe xong thì thằng đằng trước lùi không để ý xe máy đang đi tới, cái đầu xe nó quệt vào 1 bác cũng lớn tuổi. Thằng chó trông rất mất dậy, hùng hổ xuống chửi bác kia. Tổ sư cái loại lái xe quá kém, lùi bó vỉa thì cái đầu xe nó phải lấn ra giữa đường thôi. Em ngồi trong xe định phi ra vả cho nó vài phát mà bà chị can thôi bỏ đi mình già rồi em ạ
Xã hội mình bây giờ quá nhiều thằng mất dậy quá
Em công nhận với cụ. Mình có điềm đạm và nhường nhịn hết mức, nhưng vẫn cám cảnh lắm: Chửi thì người đi cùng là vợ con nghe, ngậm trong lòng thì hơi ấm ức, những lúc như vậy thì tự an ủi mình. Em mấy lần định chuyển sang bán tải rồi, giờ nhắm đúng em cao to đen hôi đúng nghĩa rồi cụ, mặc dù giờ em vẫn thích đi xe đạp hơn ê tô.

duongphong

Xe container
Lái xe ô tô ở miền nam, cụ thể là SG trật tự hơn HN rất nhiều, đi đúng làn, có biển báo đoạn đường sử dụng camera giám sát giao thông.

Lái xe ở HN nhiều khi ức chế qua ngã 3, ngã 4 đèn xanh nhiều cụ cứ đủng đỉnh túc tắc, làm xe phía sau bị chậm lỡ nhịp đèn.
Giờ lắm ông đi cứ đủng đỉnh, túc tắc bò trên đường. Không phải ngã 3-4 đâu, đường thông nhiều ông đi cũng vậy. Từ ngày giá xăng lên, chân ga các bố ấy càng rón rén :D

Camontinhyeu

Xe điện
Dự kiến chiều và tối nay bắt đầu tắc , hành trình điền vào chỗ trống lại bắt đầu

duongphong

Xe container
Chiều hôm qua em gọi cho số đường dây nóng Cục CSGT ĐB (số máy: 0916.608.085) phản ảnh tình hình lộn xộn thiếu ý thức của nhiều lái xe khi vượt bằng làn dừng khẩn cấp trên VĐ3 trên cao sảy ra thường xuyên đã lâu. Nội dung phản ánh được người trực tiếp nhận, và trả lời:
1. Sẽ chuyển thông tin này đến CSGT Hà Nội;
2. Tới đây, Hà Nội triển khai lắp camera phạt nguội trên tuyến đường này.
Hình như lối lên/xuống đường VĐ3 đều có lắp cam (em dự lắp cam phạt nguội) có lẽ không phạt thôi. Chứ cam đấy mà phạt, thì HN thu được nhiều lắm :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em công nhận với cụ. Mình có điềm đạm và nhường nhịn hết mức, nhưng vẫn cám cảnh lắm: Chửi thì người đi cùng là vợ con nghe, ngậm trong lòng thì hơi ấm ức, những lúc như vậy thì tự an ủi mình. Em mấy lần định chuyển sang bán tải rồi, giờ nhắm đúng em cao to đen hôi đúng nghĩa rồi cụ, mặc dù giờ em vẫn thích đi xe đạp hơn ê tô.
Hay tại dân ta ăn thịt, u beer rượu nhiều, ko tu theo đạo phật lắm chăng?

Hôm qua là trên xe còn có vk e, e cũng chỉ nói mỗi câu nó đi kiểu tranh làn nên ko đi đc. 2 vc cũng ko khó chịu hay bức xúc j.
E đi đường cũng cứng tay và hay đi nhanh nhất có thể. Tuy nhiên ca như con ford sáng qua mà chỉ là ko hiểu đường, đi lỡ và xi nhan vào, đợi 1 vài xe thì e chủ động nhường. Mà đi lỡ thì đợi đèn đỏ là bám sau cùng thì nói làm j. Đây nó đi láo, vượt lên xông vào ko thèm xi nhan luôn ấy cc. Ko cướp đc nó bấm còi kéo dài phải 30s.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Nói chung lái xe như nào nó cũng phản ánh tính cách của chủ xe thôi các cụ ạ. Sáng sớm đường thì đông, nhiều thằng cũng có, con cũng có chạy xe kiểu khôn lỏi, bon chen, chả hàng lối thứ tự gì. Minh đang xếp hàng giữ khoảng cách xe trước 1 tý chưa kịp nhích thì thằng làn bên cạnh đã xi nhan xin điền vào chỗ trống. Em thường nghĩ bọn này ngoài đời chắc sống cũng thế thôi chỉ biết nghĩ cho bản thân. Rồi cái cao tốc HN - NB cũng thế, xe nó chạy 80 nhưng luôn chạy làn ngoài cùng 100, 120. Xi nhan, nháy đèn xin nhường không bao giờ chúng nó nhường, lại phải vòng sang làn bên phải rồi vượt nó. Hoặc thi thoảng gặp trường hợp 2 thằng xe tải đi so le nhưng gần như là // với nhau với tốc độ 70-80. Đường đông nó đi dàn hàng ngang đi lấn cả vào làn xe máy, làm cho xe máy hết phải leo lên hè hoặc là luồn lách giữa các làn ô tô rất là khó chịu. Em thầm nghĩ sao các cụ đi xe máy, gặp mấy thằng đi luồn lách chiếm hết cả đường của xe máy mỗi cụ đi qua đều gõ cửa xe rồi bảo lái xe là ý thức như cc ấy.
Em nghĩ cụ nào mà có việc thường xuyên phải chạy trên đường thì chắc phát điên phát rồ lên mất. Ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. Em đi làm cách nhà có tầm 15 phút, đường nhiều lúc cũng chỉ gọi là hơi ùn tý thôi chứ ko đến nỗi tắc cứng, vậy mà lắm hôm cũng còn thấy ức chế.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc đi nút Kim Mã x Núi Trúc cứ để ý, đầy xe nó ko chịu nối đuôi đâu mà lợi dụng chỗ phình to nhao lên, ốp vào cướp chỗ.

anhkhoihn

Xe tăng
Em giống cụ, em cũng thích đi xe đạp hơn nhưng chỉ đi chơi thôi. Đi làm đến cơ quan người ướt mồ hôi khó chịu lắm.

Em trước cũng hay chửi trong xe. Gấu nhà en bẩu " anh chửi toàn vợ con anh phải nghe chứ bọn mất dậy kia nó có nghe được đâu" có lẽ phải chục năm rồi em đã không chửi bậy trong xe nhưng nhiều khi rất ấm ức.....

HTlangtu

Xe điện
Ý thức giao thông ở HN chắc kém nhất cả nước, tất nhiên là e nói những người đi xe ở HN chứ k phải người HN lái xe :))
Cụ nói chuẩn đấy - nói to tý nữa cũng vẫn ok, e công nhận là nhiều lúc e cũng ẩu
Căn bản vì đông đúc chật chội, lâu lâu cũng khó kiềm chế phết
vd: như phố nhà e, thì e thuộc đường, rồ ga cái đến đoạn có ngõ rẽ ra, là phải phanh dúi cái ngay, đề phòng chú xe máy xồ mn từ trong ra là tèo, nhưng như thế cũng có lúc, tý thì chú Beamin đằng sau nó thông
Hoặc đã đi đến đoạn đó, vỉa 1 cái - tránh cái ổ gà lấp ẩu, xuýt va phải thằng xe máy...vân vân..và ...mây mưa :D
Có lúc tắc quá, cũng xác định hiện nguyên hình thành con ruồi, leo 1 chân lên hè mà đi, chứ còn 200m là đến nhà, mà 15 phút nhích được 1m cũng ức chế
SG có lẽ là họ chuẩn hơn - nhất thì cảm giác vẫn là Đà Nẵng
còn lại kể các vùng ngoại thành nông thôn các tỉnh e thấy thì xêm xêm nhau

juve99

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn đấy - nói to tý nữa cũng vẫn ok, e công nhận là nhiều lúc e cũng ẩu
Căn bản vì đông đúc chật chội, lâu lâu cũng khó kiềm chế phết
vd: như phố nhà e, thì e thuộc đường, rồ ga cái đến đoạn có ngõ rẽ ra, là phải phanh dúi cái ngay, đề phòng chú xe máy xồ mn từ trong ra là tèo, nhưng như thế cũng có lúc, tý thì chú Beamin đằng sau nó thông
Hoặc đã đi đến đoạn đó, vỉa 1 cái - tránh cái ổ gà lấp ẩu, xuýt va phải thằng xe máy...vân vân..và ...mây mưa :D
Có lúc tắc quá, cũng xác định hiện nguyên hình thành con ruồi, leo 1 chân lên hè mà đi, chứ còn 200m là đến nhà, mà 15 phút nhích được 1m cũng ức chế
SG có lẽ là họ chuẩn hơn - nhất thì cảm giác vẫn là Đà Nẵng
còn lại kể các vùng ngoại thành nông thôn các tỉnh e thấy thì xêm xêm nhau
Ý thức chung kém nhưng ko vì thế mà mình cũng kém theo, cá nhân mình cứ chấp hành rồi dần dần sẽ thay đổi cụ ah. E từ lúc còn thanh niên, giữa trưa nắng vẫn đứng chờ đèn đỏ có khi 1m, trong khi mọi người đều vượt gần hết nếu đường vắng. Hôm nào rảnh rảnh vui vui, có chú nào vượt đèn đỏ còn e đang xanh là e phi mie xe chắn giữa xe luôn. Ra cây ATM hay cây xăng cũng vậy, rất hay có kiểu chen lên trước, e rất ghét kiểu này, cũng bao lần phải kéo áo lại, lừ mắt phát rồi nói đến sau thì từ từ nhé, k chỉ mình mày vội đâu, cũng may là chưa đánh nhau phát nào nhưng kiểu tranh lượt xếp hàng nó như kiểu cửa trên vượt mặt nên ko thể nhường được dù bt e chả thích bon chen và rất hay nhường nhịn người khác 😒 . Trong Nam nó có kiểu giữ xe, cấm xin và k nhận tiền nên dân sợ và chấp hành tốt dần dần hình thành thói quen. Ra đường rất khó để tìm được xe k gương, k đội mũ BH và vượt đèn đỏ

HTlangtu

Xe điện
1. Ý thức chung kém nhưng ko vì thế mà mình cũng kém theo, cá nhân mình cứ chấp hành rồi dần dần sẽ thay đổi cụ ah
2. Trong Nam nó có kiểu giữ xe, cấm xin và k nhận tiền nên dân sợ và chấp hành tốt dần dần hình thành thói quen. Ra đường rất khó để tìm được xe k gương, k đội mũ BH và vượt đèn đỏ
Đồng ý với cụ về 2 tiêu chí này

buicongchuc

Xe ba gác
Hình như lối lên/xuống đường VĐ3 đều có lắp cam (em dự lắp cam phạt nguội) có lẽ không phạt thôi. Chứ cam đấy mà phạt, thì HN thu được nhiều lắm :D
Như lời CSGT nói, các cam lắp trên đường trên cao hiện nay là cam quan sát (!?), khô phải cam phạt nguội.

rav4_2010

Xe buýt
Sáng nay e đi chỗ nút gt Kim Mã x Núi Trúc hướng từ Daewoo vào trung tâm.
Cc hay đi sẽ hiểu chỗ này đang làm đường, tầm 6h40 bắt đầu đông xe, khi cả đoàn nối đuôi nhau đi thì 1 con- hình như là ford focus hatchback tách dòng lách trái sang ngc chiều giữa ngã 4 hòng tranh thủ đi trc và tạt cắt vào dòng xe và cũng ko thèm xi nhan ngay trc xe e.
E cứ đi thôi, đang thừa thời gian và ko ngại va chạm. Cu cậu lx tầm 35 bóp còi inh ỏi như cậu e chã ko cướp đc bánh. E đi chậm và dừng hẳn nhìn ra sau, mũi xe ford cách sườn xe e chỉ 2cm... thằng cu này lái cũng khá cc ợ :)).
Nói chung văn hóa gt thì lx Hn kém Sg nhiều lắm. Cu e có trên này rút kinh nghiệm nhé. Khôn lỏi ko đc nhường đường đâu, giỏi cứ húc thôi :)).
Cụ đi chậm để em bám đuôi thế là nó cứ đứng ở đó.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Trong Nam nó có kiểu giữ xe, cấm xin và k nhận tiền nên dân sợ và chấp hành tốt dần dần hình thành thói quen. Ra đường rất khó để tìm được xe k gương, k đội mũ BH và vượt đèn đỏ
Tốt quá bác nhỉ.
Tôi phải hiểu rằng, các đồng chí trong đó, bằng cách nào đó, đã không tự diễn biến tự chuyển hoá và cả k nhận tiền???
Cuộc sống gia đình các ảnh chắc phải dư dả ghê lắm.

tc_minh

Xe tải
gặp kiểu này hàng ngày. mình cứ tà tà mà đi thôi. hự thì hự chứ quyết ko nhượng bộ.

Bò lốp

Xe lăn
Dường Nguyễn Trãi hqua em đi oto đi có 8 làn thôi, khiếp vía, xe máy leo vỉa hết, nhất là đoạn gần Vin Roy city

Phán Thông

Xe buýt
Ghét nhất ở Hà Nội là các ông ô tô không chịu đi thành làn.
Đường có 2 làn mà ô tô dàn hàng 3, không thèm đi vào làn mà đi lên giữa vạch phân làn luôn. Ông đi sau thì ghếch ghếch sang một bên để chờ vọt lên, điền vào chỗ trống, không ra hàng lối gì cả, thành ra nhiều khi nhìn tưởng là tắc đường, đến lúc phi lên gần đèn đỏ thì lại thoáng mênh mông. Chỗ Ngã tư Sở, đoạn Nguyễn Trãi rẽ phải vào Trường Chinh, tưởng như không có lý do gì để tắc vì đường Trường Chinh rộng thênh thang, nhưng không, các ông ô tô chiếm hết cả làn bên phải, chắn luôn cả lối rẽ từ Nguyễn Trãi vào. Chỗ đèn đỏ nào ở Hà Nội mà ô tô xếp hàng lịch sự ở bên trái, nhường làn phải cho xe máy thì em đi đầu xuống đất. Nói thì lại cãi "ô tô đến trước nên xếp hàng trước", sao các ông không xếp hàng bên trái thôi, để xe máy xếp hàng bên phải?