[Funland] Lãi suất sẽ về 0%, đánh thuế căn nhà thứ hai trở đi, hướng dòng vốn vào...

kvboto

Xe container
em chẳng cần phải phải ngộ cái dòng màu đen đó, mị dân vừa thôi:D
Cụ lại Ảo tưởng,

Em mị dân với cụ để làm cái gì chứ ?

Tình huống đang là: Cụ đang ở trong 1 cái phòng với cái cửa sổ đóng kín, đầu có câu hỏi tại sao lại thế ?... Em gợi ý bảo cụ hãy mở cái cửa sổ ra,... và quan sát, chiêm nghiệm cuộc sống, xã hội đang vận động ở ngoài cái phòng đó, có thể sẽ có câu trả lời ở ngoài đó đấy,...

và cụ bảo cụ chẳng cần phải mở, cho là Em đang mị dân với cụ,....

Vậy cụ cứ ở trong cái phóng kín cửa sổ đó nhé, Cụ thấy vui là được rồi,.... 8-}:)):)):))

kvboto

Xe container
Lãi vay giờ tầm 7-8% mà mấy đội Masan, Vin ko đi vay, mà lại phải phát hành trái phiếu ls 10%/1năm làm gì thế hử cụ ;))
Em thử trả lời nhé:

- Vay Bank: cần có đề án kinh doanh khả thi và được thẩm định + Tài sản thế chấp phù hợp quy định + Có hạn mức, điều kiện vay cụ thể với từng dự án/ khoản vay,... theo yêu cầu của Bank

- Phát hành trái phiếu DN: DN Chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện phát hành theo quy định tại Nghị định 81/2020/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 163/2018/NĐ-CP điều kiện phát hành trái phiếu doanh nghiệp có một số thay đổi từ ngày 01/9/2020 + In cái phiếu với giá trị tỷ lệ cam kết, đăng ký phát hành,... và thông báo, mời người mua đến tìm hiểu, Ok thì chi tiền ra mua,...

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Em thử trả lời nhé:

- Vay Bank: cần có đề án kinh doanh khả thi và được thẩm định + Tài sản thế chấp phù hợp quy định + Có hạn mức, điều kiện vay cụ thể với từng dự án/ khoản vay,... theo yêu cầu của Bank

- Phát hành trái phiếu DN: DN Chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện phát hành theo quy định tại Nghị định 81/2020/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 163/2018/NĐ-CP điều kiện phát hành trái phiếu doanh nghiệp có một số thay đổi từ ngày 01/9/2020 + In cái phiếu với giá trị tỷ lệ cam kết, đăng ký phát hành,... và thông báo, mời người mua đến tìm hiểu, Ok thì chi tiền ra mua,...
1 phần nữa là mấy ô này hút tiền ác, số tiền vay rất khủng, ngân hàng ko đủ hạn mức để cho vay, đủ tiền tài trợ dự án lớn. 2 là thời gian vay của mấy ô này thường phải tương đối dài lâu nữa

toyota219

Xe điện
Em chỉ hok hiẻu là sao tụi cp Mẽo vay ls thấp thế mà tphiu mềnh lại cao. Sao mềnh hok lên tiếng để đc công bằng.
Hay như vacsim, sao hok chuyển giao công nghệ máy móc cho mềnh sx tiện thể nghiên cứu lun chứ j mún lưu trữ cũng phải bỏ kha khá tiền.🤣🤣🤣🤣

binhsu7273

Xe cút kít
Trước mắt biện pháp này có lâu rồi, nhìn xem sau bao năm Lãi suất USD về 0%, NH có huy động được của Dân không...?
Hay chỉ huy động được dòng tiền từ nước ngoài chảy vào, còn két của Dân thì khóa chặt. :)

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em nghĩ mình ko đủ kiến thức để đánh giá tác động vì nó là kinh tế vĩ mô với nhiều biến số.
Nhưng em ủng hộ CP cũng nên có các biện pháp để hạn chế dòng tiền đi vào đầu cơ, ngắn hạn ko tạo ra giá trị cho thặng dư cho XH. Hướng dòng tiền đó đi vào sản xuất, kinh doanh thực thụ, xuất khẩu, kiếm ngoại tệ về cho đất nước.

kvboto

Xe container
Em mời các cụ, mợ có ý muốn CP điều hành tăng lãi suất tiền gửi lên 15% trong 2 năm tới, vào ghi tên và cho biết lý do, sở cứ,... để lập hội và tổng hợp gửi đơn đề xuất đến CP nếu xác đáng ạ.

(từ còm này về sau nếu muốn thì chỉ cần còm ghi Tôi là A, muốn đề xuất CP điều hành LSTG tăng lên 15% trong 2 năm tới, lý do,..... căn cứ,.....).

Đại tướng Alo

Xe điện
Lạm phát VN đang có xu hướng tăng trở lại, giá vật tư - xăng - dầu - phân bón ....tăng chóng mặt, năm 2021 dự là lạm phát sẽ cỡ 4%, khả năm sẽ nhập siêu...Vậy thì NHNN lại phải dùng công cụ tài chính là tăng lãi suất cơ bản lên để kiềm chế lạm phát.
Giấc mơ của ai đó ls ngân hàng về 0% thật là " mơ giữa ban ngày "....đến Mỹ cũng còn phải tăng ls cơ bản ( FED ) kia kìa....=))

NH mà cho vay với LS 5% là em vay vài chục tỷ đầu tư BĐS kiếm lời....:))

Chỉnh sửa cuối:
Lãi vay giờ tầm 7-8% mà mấy đội Masan, Vin ko đi vay, mà lại phải phát hành trái phiếu ls 10%/1năm làm gì thế hử cụ ;))
Ở đâu cho vay lãi 7-8%/năm vậy cụ? Còn phát hành trái phiếu 10%/năm thì đúng bằng lãi cho vay của NH ở thời điểm hiện tại nhưng chắc được lợi hơn vì:

1. Không cần phải năn nỉ thằng nào.
2. Chả cần thủ tục lằng nhằng.
3. Tránh được các khoản mua bảo hiểm gói vay.
4. Thời hạn cho vay dài chứ ko phải năm một như ngân hàng.
5. Tránh các rắc rối pháp lý liên quan (rất nhiều đại gia bị vạ lây khi các sếp lớn ngân hàng ngã ngựa).
6. Vân vân và mây mây ... :))

Nhạc

Xe container
Chuẩn là giảm lãi vay chứ sao lại giảm lãi gửi nhẻ

nhanvuvan

Xe máy
Trái phiếu không chuyển đổi, không kèm chứng quyền, không được bảo đảm và xác lập nghĩa vụ trả nợ trực tiếp với Vingroup
Khi đến hạn mà Vingroup có tiền để thanh toán thì không sao.
Nếu Vin "hết tiền, không thể thanh toán bằng tiền mặt" cho người mua trái phiếu thì các điều khoản sau được kích hoạt:
- không chuyển đổi: nghĩa là không chuyển thành cổ phiếu, vàng hay đất.
- không kèm chứng quyền: nghĩa là có trái phiếu Vin thì không được quyền ưu tiên mua trước khi Vin phát hành thêm cổ phiếu. Nếu có tiền mặt thì mua cổ phiếu bình thường
- không được bảo đảm và xác lập nghĩa vụ trả nợ trực tiếp với Vingroup: nghĩa là Vingroup không nợ các bạn nhé. Đi đòi ai thì không biết.
Tờ trái phiếu trong trường hợp này là giấy lộn đúng nghĩa.

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

liên quan hết cụ nhé, nếu giờ LS =0% thì dân rút tiền mua vàng, mua nhà .... cụ nói đánh thuế BĐS và vàng, em yêu cầu cụ show luật ra thì cụ lại từ chối. hay chuẩn bị lập thêm luật đứa nào mua vàng sẽ đi tù, đứa nào mua nhà sẽ bị tử hình, sau đó ra hạ LS=0% thì ép dân vào sàn:D
Luật chưa đc ban hành cụ ạ. Dự án luật này nó đã được đề xuất hơn 10 năm trước như các IQ cao không chịu đem ra thảo luận. Ở đây tôi nói đến luật này vì rất nhiều cụ cho rằng khi ls về 0 thì tiền sẽ đổ qua vàng và BĐS nên như thế là không thể. Tôi nói rằng để ls về 0 thì luật này phải ban hành trước. Và đúng là nó phải có trước cùng với quy định mọi giao dịch có số tiền lớn phải qua chuyển khoản + thêm một số quy định khác nữa thì mới làm được.

Các cụ cứ giãy như đĩa phải vôi chứ em thấy đội kia khi đưa ra đề xuất này rất tỉnh táo đấy. Và họ dự kiến khoảng 2 năm để hoàn thiện các điều kiện cần thiết rồi mới thực hiện. Khác với các cụ là chưa gì hết đã nhao nhao lên là : không thể, không thể ... blab blab :)) :)) :))

quangminh2004

Đi bộ
Bank là nhóm bóc lột người lao động đứng thứ 2 sau nhóm đứng thứ nhất là những người gửi tiền vào bank lấy lãi. Họ không làm gì cả, không hề tham gia SX trực tiếp hay vạch ra kế hoạch, chủ huy SX (sản xuất gián tiếp) nhưng lợi nhuận mà họ thu được là cao nhất.

Giờ chúng ta thử nhẩm tính thế này:

1. Bỏ tiền túi ra 1 tỷ đầu tư kinh doanh, nếu sau 1 năm dễ dàng kiếm được 1,1 tỷ (10%/năm) thì liệu những người gửi tiền vào bank lấy lãi có gửi vào bank nữa không (vì gửi vào bank chỉ tầm 6%/năm). Do vậy, đầu tư vào bất kỳ đâu để kiếm lợi nhuận 10%/năm là không hề dễ dàng.

2. Những người kinh doanh sản xuât, bởi vì muốn tạo ra công ăn việc làm cho chính bản thân họ và những người lao động khác, họ chấp nhận đi vay 1 tỷ với lãi suất 10%/năm, để rồi cuối năm họ không nhận được đồng nào từ khoản lơi nhuận sinh ra (giá trị thặng dư 10% trên tổng số vốn) trong quá trình SX đó. Họ và người lao động chỉ nhận được tiền công mà họ đã bỏ ra trong quá trình SX.

3. Giá trị thăng dư này (10% lợi nhuận), ngân hàng lấy 4% và người gửi tiền lấy 6%. Trong số 4% mà nhân hàng lấy, nhân hàng còn phải chi vào việc ghi chép sổ sách (cơ sở hạ tầng), giải quyết hồ sơ vay, thẩm định gói vay, thu lãi vay, ... nên lợi nhuận NH thu được cũng chỉ tầm 1,5%. Còn người gửi tiền thì sao? Họ chả làm gì cả, mọi thứ đã có ngân hàng làm tất, họ chỉ ngồi chơi không nhưng hưởng đến 6% lơi nhuận sinh ra trong quá trình SX. Há chẳng phải họ đang "ngồi mát ăn bát vàng" sao? Có phải họ là ngươi bóc lột nặng nề nhất (thứ nhì là NH) công sức của những người lao động và người chủ sản xuất kinh doanh sao?

Bởi vậy, nếu ta đưa lãi suất tiền gửi về bằng 0% và đưa ra mức chênh lệch cho bank là 1,5% (để đảm bảo chi phí vận hành của bank) thì ta sẽ triệt tiêu được sự bóc lột của những người gửi tiền kiếm lãi và nhóm buôn tiền hưởng chênh lệch (gọi chung là tư bản tiền tệ). Từ đó, ta phân phối lợi nhuận 8,5% thu được (10% - 1,5%) này cho chủ SX kinh doanh và người lao động trực tiếp, đảm bảo xã hội được công bằng, không còn hiện tượng người bóc lột người.

Trả lời cho câu hỏi nếu ls tiền gửi 0% thì NH lấy tiền đâu để cho vay? Cái này em đã nói ở các post trước rồi, đó là ta phải thực hiện đồng bộ các giải pháp từ việc ban hành Luật Thuế tài sản; quy định giao dịch mua bán, chuyển nhượng, cho tặng, trả lương, ... với số tiền lớn (từ 5 triệu trở lên) phải thông qua chuyển khoản (tức là hạn chế đến mức thấp nhất giao dịch tiền mặt); Phối hợp chặt chẽ với các nước khác trong việc chống rửa tiền, giám sát, xử lý tài sản bất minh, ...

Vấn đề về lạm phát, chống lạm phát, ... thì cũng phải có giải pháp cụ thể. Việc sử dụng giải pháp giảm lượng tiền trong lưu thông bằng cách tăng lãi suất cũng chỉ là giải pháp tính thế, bất đắc dĩ vì nó vốn không kích thích được nền SX hàng hóa. Đúng ra là chúng ta phải tăng SX hàng hóa để đáp ứng nhu cầu nhằm chống tăng giá nó sẽ ổn hơn vì nó kich thích được nền SX hàng hóa, làm cho của cải SX ra nhiều hơn, nến kinh tế quốc gia ngày càng to hơn, lớn hơn. Tuy nhiên việc SX hàng hóa quá nhiều có thể dẫn đến khung hoảng thừa, làm cho nhiên đơn vị SX không bán được hàng, lỗ vốn, phá sản, ... thì cũng là một dấu hiệu không tốt cho nền kinh tế.

Bởi vậy, việc duy trì mức lạm phát ở mức độ vừa đủ là động lực tốt cho phát triển kinh tế (vì lúc nào cũng kích thích nền SX hàng hóa tăng SX để đáp ứng nhu cầu), chứ nếu hạn chế lượng tiền trong lưu thông bằng cách tăng lãi suất thì không hay ho lắm đâu. Nền SX thì giậm chân tại chỗ còn người tiêu dùng thì không đủ tiền để mua nhằm thỏa mãn như câu ngày càng tăng của họ.
Ngáo vừa thôi nhé, ngồi đấy mà chờ lãi suất 0%. CP chắc không ngu như tụi VAFI phát biểu sặc mùi lợi ích nhóm

Ngân hàng làm sao quản đc việc cụ sử dụng vốn vay làm gì ;)), ls 0% nhưng như chùm nho xanh treo trên cao thôi á. Để đc vay với ls ấy, cụ phải thế chấp tài sản, và số tiền đc vay có khi = 30-50% giá trị tài sản. Các cụ bên pro lstg 0% hình như quên mất 1 điều rằng cái khó với người đi vay ở Việt Nam ko phải là lãi suất, mà là làm sao để đc vay, tiếp cận đc vốn vay, cái đấy mới khó á ;)) ;)) . Ngân hàng nó là người kinh doanh, ừ thì ls 0%, nhưng nó thấy cụ trên răng dưới cát tút, thì nó cho cụ next luôn, chứ đòi nó thẩm định dự án đầu tư của cụ để cho cụ khởi nghiệp. ;)) ;))
Về nguyên tắc thì thằng ngân hàng cũng có trách nhiệm theo dõi quản lý việc sử dụng vốn của khách vay đấy cụ. Và nếu nó quản chặt thì nó sẽ giải ngân từng giai đoạn, nếu cụ sử dụng sai mục đích là nó ngừng giải ngân ngay. Tuy nhiện để tiện hơn cho nó bắt cụ cam kết sử dụng vốn vay đúng mục đích, còn nó chỉ thẩm định kỹ tài sản thế chấp và đặc biệt là khả năng trả nợ của cụ. Nếu cụ trả nợ không được và nó cũng không thể phát mãi tài sản thế chấp của cụ thì có phải là lỗi của cụ (do sử dụng vốn vay không hiệu quả) và lỗi của nó khi thẩm định hồ sơ thiếu chặt chẽ không?

Còn cụ nói cái khó là khó tiếp cận được vốn vay chứng tỏ hồ sơ vay vốn của cụ chưa nhiều rủi ro, chưa an toàn, có thể thẩm định không đạt nên cụ mới phải chạy chọt lung tung chứ nếu hồ sơ OK cả thì khối NH năn nỉ cụ vay đấy. Như em đây cắm cái sổ đỏ phát nó giải ngân ngay cho cái rụp 75% giá trị thực tế của lô đất mà không cần phải năn nỉ gì.

Cái ngại nhất khi vay vốn là lãi suất cho vay, thời hạn cho vay và các khoản chi phí kèm theo gói vay chứ không phải là cách tiếp cận nguồn vốn nhé (trừ khi hồ sơ của cụ chưa đảm bảo hoặc cụ muốn vay các gói lãi suất thấp, ưu đãi, ko thế chấp thì cụ mới khó tiếp cận nguồn vốn thôi).

Lạm phát VN đang có xu hướng tăng trở lại, giá vật tư - xăng - dầu - phân bón ....tăng chóng mặt, năm 2021 dự là lạm phát sẽ cỡ 4%, khả năm sẽ nhập siêu...Vậy thì NHNN lại phải dùng công cụ tài chính là tăng lãi suất cơ bản lên để kiềm chế lạm phát.
Giấc mơ của ai đó ls ngân hàng về 0% thật là " mơ giữa ban ngày "....đến Mỹ cũng còn phải tăng ls cơ bản ( FED ) kia kìa....=))

NH mà cho vay với LS 5% là em vay vài chục tỷ đầu tư BĐS kiếm lời....:))
Cái này của cụ mới là mơ giữa ban ngày :)).

Giai đoạn hiện nay khi lãi huy động là 6%/năm thì ai cho cụ vay 5%/năm? Nó sẽ cắt cổ cụ từ 10-11%/năm đối với vay SXKD (thời hạn từ 1-5 năm) hoặc 15-20%/năm đối với các gói vay trung, dài hạn giành cho vay mua BĐS. :))

Lãi suất về 0% khi đã thỏa các điều kiện thiết. Nếu Nhà nước không thực hiện để thỏa các điều kiện cần thiết để đưa lãi suất về 0% thì chứng tỏ nhà nước chưa muốn đất nước chúng ta tương lai phát triển như các nước Tây Âu :))

Chuẩn là giảm lãi vay chứ sao lại giảm lãi gửi nhẻ
Nếu chính sách tiền tệ tốt, quản lý vĩ mô tốt (như bọn Tây Âu) thì NH nó không cần các cụ mở sổ tiết kiệm để gửi tiền vào đâu, cho nên nó mới chơi quả lãi tiền gửi 0%, cộng thêm các loại phí mở sổ, giữ tiền, chuyển khoản, quản lý,... là thành âm luôn đấy.:))