[Funland] Lãi suất sẽ về 0%, đánh thuế căn nhà thứ hai trở đi, hướng dòng vốn vào...

huyhung123

Xe điện
Khi nào rảnh em sẽ còm về việc gửi tiền vào ngân hàng lấy lãi là một hình thức bóc lột người lao động man rợ nhất. Việc bóc lột này ngày xưa Mác - Lê đã không chấp nhận, còn bây giờ thì XH tiến bộ lại càng không bao giờ chấp nhận. VAFI đã chưa chỉ ra cái bóc lột man rợ cần phải loại bỏ này. Lý thuyết kinh tế chính trị Mác - Lênin cũng chỉ rõ nhóm gửi tiền vào bank kiếm lãi là thành phần đớp giá trị thặng dư sinh ra trong quá trình sản xuất nhiều nhất. :D

Ở thời buổi hiện tại này, 2 thành phần bọc lột chính trong XH ta là người gửi tiền vào bank kiếm lã vá các bank buôn tiền hưởng chênh lệch. Do vậy, để giảm thiểu tối đa việc người bóc lột người, chúng ta cần đưa lãi suất tiền gửi tại các bank về 0%. :D
Lãi ko bù đc lạm phát, nên ng gửi đâu có dc ăn thặng dư đấy đâu ạ?

mitdac1819

Xe điện
Khi nào rảnh em sẽ còm về việc gửi tiền vào ngân hàng lấy lãi là một hình thức bóc lột người lao động man rợ nhất. Việc bóc lột này ngày xưa Mác - Lê đã không chấp nhận, còn bây giờ thì XH tiến bộ lại càng không bao giờ chấp nhận. VAFI đã chưa chỉ ra cái bóc lột man rợ cần phải loại bỏ này. Lý thuyết kinh tế chính trị Mác - Lênin cũng chỉ rõ nhóm gửi tiền vào bank kiếm lãi là thành phần đớp giá trị thặng dư sinh ra trong quá trình sản xuất nhiều nhất. :D

Ở thời buổi hiện tại này, 2 thành phần bóc lột chính trong XH ta là người gửi tiền vào bank kiếm lãi và các bank buôn tiền hưởng chênh lệch. Do vậy, để giảm thiểu tối đa việc người bóc lột người, chúng ta cần đưa lãi suất tiền gửi tại các bank về 0% và giới hạn chênh lệch giữa lại suất tiền gửi và tiền cho vay xuống còn khoảng từ 1%-2% thôi. :D
Qua còm này thì tôi hiểu ý định của cụ rồi, chả qua lại muốn tổ lái mà thôi ;)) ;)). Cụ nên biết là ở nc ngoài, những a làm công ăn lg là những người phải đóng thuế nhiều nhất trên số tiền a ta kiếm đc, còn tỷ phú lại đóng khá ít, bằng cách lách thuế, lập cty ở nc ngoài, lập quỹ từ thiện...

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Theo thiển nghĩ của em thì chỉ cần NhN chặn đc trò gom đất thổi bong bóng, giữ đc giá đất ổn định để ai cũng có khả năng tiếp cận với nhu cầu có chỗ ăn ở tối thiểu thì ko cần biện pháp mạnh, LS sẽ tự động lùi dần.

E giả sử, mỗi BĐS sẽ có một bản lý lịch riêng. Ngoài các loại thuế đang hiện hành thì thêm cho cái thuế Tài sản. Thuế này sẽ tăng dần sau mỗi lần mua bán. ví dụ, ông thứ 2 mua từ ông thứ 1 thì chịu mức thuế suất 0,2%. Đến ông thứ 3 mua từ ông thứ 2 thì thuế suất sẽ là 0,4%. Và cứ thế tăng dần đều.
E đảm bảo nếu áp dụng chính sách này việc mua bán trao tay làm đất cát sốt nóng sốt lạnh sẽ giảm ngay. Ôm lắm đất mà ko bán được, hàng năm phải chịu đủ mọi thứ thuế liên quan thì mấy ông địa chủ ko sốt mới là lạ ^^

Đất cát ko còn là chỗ để tiền chui vào thì LS chắc chắn giảm. Mà giảm kiểu tự nguyện như thế thì ko có ai oán chửi cả ;;)

Cụ quên bít coi, kaka!
Cụ thật là thức thời $-)

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Qua cái thớt này có lẽ cũng cơ bản nắm dc cụ nào nhiều tài sản và cụ nào đang đỡ nhiều tài sản hơn.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Theo thiển nghĩ của em thì chỉ cần NhN chặn đc trò gom đất thổi bong bóng, giữ đc giá đất ổn định để ai cũng có khả năng tiếp cận với nhu cầu có chỗ ăn ở tối thiểu thì ko cần biện pháp mạnh, LS sẽ tự động lùi dần.
Về lý thuyết là đúng như vậy, nhưng mấy ai lấy đá ghè chân mình - như nhiều cụ ở trên nhận xét.

PVN.OTF

Xe tải
Hội này nó định hướng dòng tiền vào chứng khoán, nơi chúng nó có kinh nghiệm chăn dắt gà F0 đây mà. Có khi chúng nó đã mua đầy đủ cố phiếu rồi, xong đưa các đề xuất vớ vẩn, cộng báo chí giật tít tiềm năng đầu tư chứng khoán khiến dân F0 lao vào cho chúng nó chốt lời thôi. Ko tự nhiên mà mấy ngày này nhiều báo viết về chứng khoán lãi,hướng dẫn đầu tư cho dân F0.... bts cái bọn mất dạy. Chứ lãi về 0 tầm này với VN thì siêu lợi ích nhóm ah ?

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tin chắc lãi suất bằng 0 thì có cơ hội cho người trẻ khởi nghiệp mua nhà, mua xe không? Thực tế hiện nay lãi suất tiền gửi giảm liên tục mà tiền cho vay vẫn cao ngất đó cụ. Cho nên không thể cho rằng đề xuất giảm lãi suất Tiền gửi là đạo đức còn phản đối là vô đạo. Lãi suất thực chất là giá vốn nên phải tuân thủ quy luật của thị trường có Lên, có xuống chứ không phải là phạm trù đạo đức. Nên không thể dùng đạo đức để đánh giá được.
Ko phải là tin chắc mà là chắc chắn. Lãi suất thấp dân sống dễ thở hơn đấy.

Còn tôi nói đạo đức là cách mấy ông trên này tranh luận. Ý kiến không phù hợp với cá nhân mình, nhưng ko phải là sai thì sao lại đi chửi người khác.

PVN.OTF

Xe tải
Ko phải là tin chắc mà là chắc chắn. Lãi suất thấp dân sống dễ thở hơn đấy.

Còn tôi nói đạo đức là cách mấy ông trên này tranh luận. Ý kiến không phù hợp với cá nhân mình, nhưng ko phải là sai thì sao lại đi chửi người khác.
Sao cụ ko nghĩ lãi về 0 sẽ toàn lợi ích nhóm, quan hệ quà cáp để đc ưu tiên vay. Rồi đội đấy đi mua đất khắp nơi thì giá bds thế nào khi nó vay mua để đó mà ko mất j.Như gói 3 nghìn tỷ hỗ trợ mua nhà ấy, thử hỏi mấy người bt mà vay đc gói đó. Hay thằng ngu ngu cũng đòi vay tiền đi mở xưởng rồi phá sản ko trả nợ đc thì cho thành nợ xấu. Nói chung là ls VN sẽ giảm dần nhưng phải theo sự pt của nền kinh tế chứ ko phải chỉ 2 năm. Nếu cụ già rồi thì nên nghỉ hưu đi, kiến thức của cụ, cụ nghĩ là đúng nhưng chưa chắc đã đúng, đã là khôn.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Tên anh này thể hiện đúng như trình độ của anh í :)):
- Công bằng theo anh định nghĩa, nó là cào bằng chứ ko phải công bằng. Bố mẹ có 2 chục tỷ cho con là lí do để phải giảm lãi suất = 0 để công bằng với những người ko có tiền để lại cho con à, quá hài hước. Cơ hội dành cho tất cả các bạn trẻ, chẳng có ai lấy đc cơ hội của ai, vấn đề là năng lực và thái độ của anh như thế nào. Chưa chắc đứa trẻ có 20 tỷ của bố mẹ cho đã thành công hơn đứa ko có đồng nào. Đừng có ngửa mặt nhìn giời mà đi, khi té ngã đổ cho đất lệch, đái dầm đổ tại chim =))
- Lãi suất =0, sẽ có rất nhiều người vay tiêu dùng vô tội vạ, và khi vay vốn đầu tư cũng sẽ chủ quan, không quan tâm đến hiệu quả hay lợi nhuận, vì luôn nghĩ rằng ko phải trả xu lãi nào.
- Anh hiểu thế nào là lãi suất = 0? Lãi suất danh nghĩa hiện giờ ở VN nhìn thì tưởng cao, nhưng thực tế là đang bị lãi suất thực âm. Lí do là vì lãi suất danh nghĩa của tiền gửi tiết kiệm đang nhỏ hơn mức độ lạm phát hàng năm.
Kiến thức và đạo đức của anh, hình như xuất phát từ sự bất tài, bất lực và ghen tỵ với người có nhiều tiền hơn mình. Bỏ qua vấn đề tham ô, tham nhũng, buôn gian bán lận (việc phòng chống là việc của chính phủ), thì những người giàu là những người đóng thuế nhiều, chi tiêu nhiều và tạo công ăn việc làm cho xã hội. Khởi nghiệp thành công hay không, phần lớn do năng lực và ý chí cá nhân, chứ không phải vì vài % lãi suất đâu :)).
Không có gì khẳng định người nghèo tử tế hơn người giàu.
Lãi suất bao nhiêu, là một sự tính toán hợp lý nhất về chính sách tiền tệ và được xem xét khi xử lý các biến số như đầu tư, cạnh tranh, lạm phát và thất nghiệp... đã được nghiên cứu bởi các chuyên gia kinh tế, chứ không nhằm cào bằng người giàu và người nghèo!
Cái ông này mạnh miệng quá, tôi cần xã hội công bằng, để con người sống nhân văn hơn. Chứ ko phải do tôi kém ai cả. Về thu nhập tôi cũng thuộc đối tượng bị đánh thuế cả mấy thứ trong bài này.
Tôi muốn xã hội công bằng thì ko hiểu Anh không phản biện kiểu gì mà toàn bảo người này nghèo người kia nghèo?
Anh mạnh miệng thế chắc thuộc top người giàu rồi.

Anh nói lãi suất 0% nhiều người vay tiêu dùng vô tội vạ. Có vẻ anh vẫn ko đọc được hết bài báo và hiểu bản chất vận hành lãi suất.

Anh nói hình như tôi bất tài? Ok đó là quan điểm cá nhân anh về tôi. Tôi không cần phản biện, nhưng tôi cũng xin chia sẻ một chút: chừng nào có đủ thông tin về cá nhân khác hãy kết luận. Cách Chơi mạng nhiều khi nó cũng ảnh hưởng tới cách sống đấy.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ ko nghĩ lãi về 0 sẽ toàn lợi ích nhóm, quan hệ quà cáp để đc ưu tiên vay. Rồi đội đấy đi mua đất khắp nơi thì giá bds thế nào khi nó vay mua để đó mà ko mất j.Như gói 3 nghìn tỷ hỗ trợ mua nhà ấy, thử hỏi mấy người bt mà vay đc gói đó. Hay thằng ngu ngu cũng đòi vay tiền đi mở xưởng rồi phá sản ko trả nợ đc thì cho thành nợ xấu. Nói chung là ls VN sẽ giảm dần nhưng phải theo sự pt của nền kinh tế chứ ko phải chỉ 2 năm. Nếu cụ già rồi thì nên nghỉ hưu đi, kiến thức của cụ, cụ nghĩ là đúng nhưng chưa chắc đã đúng, đã là khôn.
Anh nói toàn những tính huống trong bài viết đã đề cập, và nếu anh đọc ko kỹ thì vẫn đưa ra giả thuyết như trên thôi. Bài viết rõ ràng nói giảm lãi suất nhưng thắt tín dụng bđs.

Còn việc vay khởi nghiệp ko phải cứ vay là vay đc. Anh nói như trên tôi không nghĩ anh đã vay ngân hàng bao giờ.

Về gói 30k tỷ nếu anh ko gặp đc ai vay thì mời anh đến khu linh đàm HH, khu Nam Cường, khu Cổ Như Handiresco. Lúc mới bàn giao 80% nhà mua ở đấy qua gói 30k tỷ năm 2012, 2013.

Tôi chưa già, vẫn ngày ngày cày cuốc nuôi gia đình nhỏ, gia đình to.

cadan

Xe container
Đúng vậy cụ. Đất thành 1 công cụ, 1 thứ hàng hoá để kinh doanh mà người làm việc kinh doanh đó lại là người nắm đồng tiền tích lũy được của xã hội. Đồng tiền mà xã hội tích lũy được đáng lẽ nên giành cho việc đâu tư, lưu thông, sản xuất tiếp tục tạo ra của cải vật chất và việc làm thì nó lại đc dùng để chờ đợi.
trong các thớt hô hào mua đât

hầu như ít thấy ai hô làm tăng giá trị đât bằng xây cất làm đẹp cho mảnh đât

Mà toàn nhăm nhăm găm để sau này sut

điều đó phản ánh bản chất của kênh đầu tư đó

“người tăng, đât ko tăng”

“đất để đấy chả phải làm gì cũng X2 x3”

“tiền bố mẹ bán đất được 200tr cho con học đại học, giờ thất nghiệp mà mảnh đất ấy 8tỷ rồi”

Mua nhà liền kề hay xây nhà để bán

dẫu sao còn mang lại ý nghĩa cho mảnh đât, tăng chi tiêu cho XH

vì thế, điều tiết BĐS cần chia ra hai loại đó mà có biện pháp áp thuế thích ứng

E giả sử, mỗi BĐS sẽ có một bản lý lịch riêng. Ngoài các loại thuế đang hiện hành thì thêm cho cái thuế Tài sản. Thuế này sẽ tăng dần sau mỗi lần mua bán. ví dụ, ông thứ 2 mua từ ông thứ 1 thì chịu mức thuế suất 0,2%. Đến ông thứ 3 mua từ ông thứ 2 thì thuế suất sẽ là 0,4%. Và cứ thế tăng dần đều.
E đảm bảo nếu áp dụng chính sách này việc mua bán trao tay làm đất cát sốt nóng sốt lạnh sẽ giảm ngay. Ôm lắm đất mà ko bán được, hàng năm phải chịu đủ mọi thứ thuế liên quan thì mấy ông địa chủ ko sốt mới là lạ ^^

Đất cát ko còn là chỗ để tiền chui vào thì LS chắc chắn giảm. Mà giảm kiểu tự nguyện như thế thì ko có ai oán chửi cả ;;)

Chỉnh sửa cuối:

camapbaby

Xe hơi
Cụ sai rồi. Với việc thuê nhà sẽ có quy định về việc cho thuê nhà để ở hay cho thuê nhà để kinh doanh. Nếu là cho thuê nhà để ở thì sẽ có quy định về giá trần. Ví dụ, ở tại nơi mà cụ nói, nhà nước quy định tối đa giá trần cho thuê nhà để ở là 100đ thôi, cho nên cụ hết cơ hội bắt người thuê phải trả nhé.

Nói chung, nếu nhà nước thực tâm muốn làm thì các cụ có mà chạy đường giời. Em thật! :))
Cậu này chắc mới ở hành tinh khác về, nói toàn chuyện viễn tưởng, chuyện trên giời.

camapbaby

Xe hơi
Về cái Luật thuế tài sản nếu công dân nào có kêu ca, phiền hà nhà nước sao thu thuế tài sản của họ thì nhà nước chỉ hỏi công dân ấy đơn giản như sau thôi: Nhà nước có nghĩa vụ bảo vệ tài sản của mọi công dân trên đất nước này được an toàn nên công dân có tài sản phải có nghĩa vụ nộp thuế để nhà nước có ngân sách duy trì công tác bảo vệ đó. Nếu anh không nộp thuế thì nhà nước không thể đảm bảo tài sản của anh được an toàn đâu nhé. :))

Nói đùa cho vui thế thôi chứ Luật thuế tài sản là luật thuế đánh vào những người giàu có đấy. Các cụ nên ủng hộ đi. :D
Càng nói càng chứng tỏ thuộc tầng lớp vô sản. Mà đã như vậy thì nên cố gắng trau dồi kiến thức và làm giàu thay vì hô hào đánh thuế người giàu hehe. Ghen ăn tức ở muôn đời không khá nổi đâu cụ :))

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
VN mình gian lận trốn thuế nhiều mà chưa thấy ai bị bỏ tù cả.

Hãng AFP đưa tin ông John McAfee đã chết trong tù tại Tây Ban Nha vào ngày 23.6 (giờ địa phương), không lâu sau khi tòa án thông qua quyết định dẫn độ ông về Mỹ để xét xử tội trốn thuế.

Ông này cũng làm khẩu trang giống ĐH :))

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Cụ cứ từ từ, kinh tế chính trị Mác-Lê nin đã nói thế, còn lạm phát thì sẽ đề cập tới sau.
Mác Lê nói thế thật hả cụ?
Em tưởng thằng in tiền ra là mới là bóc lột tinh vi và thậm tệ nhất, chứ người tiết kiệm tiền công lao động gửi ngân hàng để phòng thân chỉ là nạn nhân?

Tên anh này thể hiện đúng như trình độ của anh í :)):
- Công bằng theo anh định nghĩa, nó là cào bằng chứ ko phải công bằng. Bố mẹ có 2 chục tỷ cho con là lí do để phải giảm lãi suất = 0 để công bằng với những người ko có tiền để lại cho con à, quá hài hước. Cơ hội dành cho tất cả các bạn trẻ, chẳng có ai lấy đc cơ hội của ai, vấn đề là năng lực và thái độ của anh như thế nào. Chưa chắc đứa trẻ có 20 tỷ của bố mẹ cho đã thành công hơn đứa ko có đồng nào. Đừng có ngửa mặt nhìn giời mà đi, khi té ngã đổ cho đất lệch, đái dầm đổ tại chim =))
- Lãi suất =0, sẽ có rất nhiều người vay tiêu dùng vô tội vạ, và khi vay vốn đầu tư cũng sẽ chủ quan, không quan tâm đến hiệu quả hay lợi nhuận, vì luôn nghĩ rằng ko phải trả xu lãi nào.
- Anh hiểu thế nào là lãi suất = 0? Lãi suất danh nghĩa hiện giờ ở VN nhìn thì tưởng cao, nhưng thực tế là đang bị lãi suất thực âm. Lí do là vì lãi suất danh nghĩa của tiền gửi tiết kiệm đang nhỏ hơn mức độ lạm phát hàng năm.
Kiến thức và đạo đức của anh, hình như xuất phát từ sự bất tài, bất lực và ghen tỵ với người có nhiều tiền hơn mình. Bỏ qua vấn đề tham ô, tham nhũng, buôn gian bán lận (việc phòng chống là việc của chính phủ), thì những người giàu là những người đóng thuế nhiều, chi tiêu nhiều và tạo công ăn việc làm cho xã hội. Khởi nghiệp thành công hay không, phần lớn do năng lực và ý chí cá nhân, chứ không phải vì vài % lãi suất đâu :)).
Không có gì khẳng định người nghèo tử tế hơn người giàu.
Lãi suất bao nhiêu, là một sự tính toán hợp lý nhất về chính sách tiền tệ và được xem xét khi xử lý các biến số như đầu tư, cạnh tranh, lạm phát và thất nghiệp... đã được nghiên cứu bởi các chuyên gia kinh tế, chứ không nhằm cào bằng người giàu và người nghèo!
Hết vodka cho cụ mới đau :(
Mấy chính sách này là mấy bố loser, khố rách áo ôm thích lắm đấy, vì tưởng tượng đám phú ông bị đứt tay đã thấy sướng rồi :))

meomun346

Xe container
Bank, có cả mấy chục cái Bank, thi nhau nâng lãi suất tiền gửi để huy động tiền, để hoạt động,.... sau đó là lại cho vay ra với lãi suất cao hơn tối thiểu 2%.

Ví dụ, các Bank đua nhau cạnh tranh huy động tiền, đưa ra lãi suất tiền gửi 7% / năm ==> khi đó Tiền bank cho vay ra thì phải chịu lãi suất 9% / năm ==> dẫn đến:

- Cá nhân, doanh nghiệp nhỏ và vừa,.... vay vốn với lãi 9% -11% đó ==> cần tài sản thế chấp, khó vay, lãi cao, chi phí giá vốn cao, sản phẩm và dịch vụ làm ra đắt, kém cạnh tranh,.... ==> Nhỏ đã khó thì càng khó

- Doanh nghiệp lớn, nhiều tài sản, nhiều lực,.... mới chịu được lãi suất đó và vay dễ dàng với lãi suất đó, lại có điều kiện chèn ép cá nhân, doanh nghiệp nhỏ và vừa, thâu tóm cơ hội, lĩnh vực,.... ==> Lớn mạnh đã giàu lại càng giàu, càng dễ
UH, cụ còn chưa kể cái đoạn các doanh nghiệp lớn được nhà nc ưu đãi về thuế, thuê đất...

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Càng nói càng chứng tỏ thuộc tầng lớp vô sản. Mà đã như vậy thì nên cố gắng trau dồi kiến thức và làm giàu thay vì hô hào đánh thuế người giàu hehe. Ghen ăn tức ở muôn đời không khá nổi đâu cụ :))
Cụ giàu có mà sống một mình, ko có người vô sản xung quanh để thấy mình là vua thì liệu cụ có vui ko :P
Đừng ngạo mạn quá như thế chứ :-?

E ủng hộ mọi loại biện pháp, chính sách để xã hội VN thành một xã hội công bằng và văn minh, đủ tự tin để sánh vai với các cường quốc năm châu :D
Tuy nhiên cái gì cũng phải có lộ trình. Ko đc chơi kiểu úp sọt b-)

songhyekyo

Xe tải
Kiến nghị tào lao, giống như kiến nghị đánh thuế tiền gửi tiết kiệm 1 dạo nọ