[Funland] Lại sắp tốn tiền rồi CCCM ạ

Leanh65

Xe container

Lâu lắm e mới lên tầng 4 dọn dẹp, ngắm nhìn nhà thấy tường nứt như ảnh, quan sát kỹ thấy trong phòng ngủ khách tầng 4 nứt góc tường trần như ảnh.
Nhà xây cũng đc gần 4 năm rồi, chắc qua giai đoạn nứt này là sẽ ngấm dột CCCM nhỉ. Chống thấm trần e làm khá cẩn thận
Cụ nào qua vụ như thế này rồi cho e xin ít kinh nghiệm với...
Nứt ngang thế này là phần tầng này không có trụ cột bê tông à cụ. Vết nứt sát cổ trần kia mới đau đầu chứ vết ngang tường cụ chét keo bên ngoài là ok vài năm. Em dự là móng nhà cụ bị lún. Nhà em 18 năm chỉ bị 2 vết ngang tường như nhà cụ, mái nứt rạn ở giữa tầng 2 chứ cổ trần không bị. Em nghĩ cụ chỉ có giải pháp lợp mái trùm được tường 20-30 cm thì ổn. Còn không thì khá mệt mỏi đấy ạ.

ubisapro

Xe trâu
Cái này là do móng lún mới đúng???

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]

Nứt ngang thế này là phần tầng này không có trụ cột bê tông à cụ. Vết nứt sát cổ trần kia mới đau đầu chứ vết ngang tường cụ chét keo bên ngoài là ok vài năm. Em dự là móng nhà cụ bị lún. Nhà em 18 năm chỉ bị 2 vết ngang tường như nhà cụ, mái nứt rạn ở giữa tầng 2 chứ cổ trần không bị. Em nghĩ cụ chỉ có giải pháp lợp mái trùm được tường 20-30 cm thì ổn. Còn không thì khá mệt mỏi đấy ạ.
Vâng, e cám ơn cụ và xin tham khảo phương án cụ đưa ra. E đợi theo dõi 1 -2 tháng nữa xem có tiến triển gì nữa không r sẽ giải quyết triệt để cụ ạ

HI_CLASS

Xe điện
Nhà e mới xây 1 năm.cũng bị nứt nhưng chủ yếu vết nứt giữa tường gạch và cột ở tầng 3, một số chỗ nứt chân tường tiếp giáp với sàn tầng 3. E nghi ko chỉ nứt da mà khả năng cao là nứt mạch.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e mới xây 1 năm.cũng bị nứt nhưng chủ yếu vết nứt giữa tường gạch và cột ở tầng 3, một số chỗ nứt chân tường tiếp giáp với sàn tầng 3. E nghi ko chỉ nứt da mà khả năng cao là nứt mạch.
Trời mới 1 năm mà đã bị à cụ

IP2011

Xe máy
Nhà em xây được 7 năm, cũng đang bị hiện tượng như nhà cụ Tâm Sinh Phúc. Em đoán là bị xuống móng không đều, nhưng em không hiểu là nếu xuống móng thì 5 năm đầu là hết, nhà em vẫn có dấu hiệu xuống nữa các cụ ạ. Em mong được các cụ chia sẻ kinh nghiệm và có phương án để khắc phục triệt để ! Cảm ơn các cụ, cảm ơn chia sẻ của cụ Tâm Sinh Phúc.

Pumzen

Xe ba gác
Vâng, e cám ơn cụ và xin tham khảo phương án cụ đưa ra. E đợi theo dõi 1 -2 tháng nữa xem có tiến triển gì nữa không r sẽ giải quyết triệt để cụ ạ
Giờ thăm dò, cụ bóc lớp hồ vữa ở chỗ mạch nứt, nếu gạch bên trong cũng gãy nứt đúng theo hình vết nứt thì chắc chắn kết cấu móng của nhà cụ có vấn đề, còn gạch vẫn nguyên viên ko nứt gãy thì chỉ là hiện tượng co ngót giữa 2 chất liệu gạch và hồ vữa thôi.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này gọi là nứt cổ trần. Thợ làm kém nên vị trí giáp mối giữa bê tông dầm và gạch bị mất liên kết. Hầu như nhà nào cũng bị.
Chỗ này nhiều nhà bị lắm cụ ạ, có cách nào tránh cái này k cụ ơi, e sắp xây nhà nên muốn học hỏi ạ. E cảm ơn cụ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em xây được 7 năm, cũng đang bị hiện tượng như nhà cụ Tâm Sinh Phúc. Em đoán là bị xuống móng không đều, nhưng em không hiểu là nếu xuống móng thì 5 năm đầu là hết, nhà em vẫn có dấu hiệu xuống nữa các cụ ạ. Em mong được các cụ chia sẻ kinh nghiệm và có phương án để khắc phục triệt để ! Cảm ơn các cụ, cảm ơn chia sẻ của cụ Tâm Sinh Phúc.
Ở trên có cụ HD1003 có bình luận, e thấy cụ ý khá tự tin xử lý những pha như này đó cụ ạ.

coquay

Xe container
Nhà e chưa bị thấm cụ ơi, mới nứt như kia. 2 hôm nay mưa to cũng k thấy gì cả.
Nhà e tầng 5 bị y như cụ khi nào mưa to là nước nó theo mạnh ngoài thấm vào trong nhà
Năm đầu thì chỉ ố năm sau là thấy nước chảy tong tỏng luôn, e phải làm mái tôn với cả ốp tôn ở 2 bên hông tường mới hết đấy

m58668

Xe điện
Như này là khả năng lún, nứt tách kết cấu rồi không phải nứt vữa co ngót!!!

Chỉnh sửa cuối:

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Vết nứt tường và dầm, nứt giữa hàng gạch xây và bề mặt bê tông nhà cụ vẫn còn trong khả năng co giãn của vật liệu chống thấm nên chưa thấy thấm phía bên trong nhà. Nhưng vật liệu chống thấm nào cũng có giới hạn co giãn, về lâu về dài thì khó có thể nói là không bị thấm được. Kết cấu nhà cụ chắc hơi kém, chắc phương án móng chưa chuẩn, hoặc giả có tác động lớn từ bên ngoài như: nhà bên cạnh ép cọc lớn sát móng, xe lu rung làm đường gần nhà…nếu vết nứt ổn định thì không đáng lo. Chỉ sợ vết nứt tiếp tục phát triển, khi đó đành phải chờ đợi rồi nghiên cứu giải pháp phù hợp.

Demchinhhang.net

Xe container
Sao choáng thế nhỉ. Nói ra lại bảo so sánh với ngày xưa. Nhà em xây năm 2004 xong mà đến măm ngoái bị phá đi mà 1 ko 1 vết nứt. Tầng áp mái lợp ngói mà ko dột 1 giọt gần 20 năm.