[Funland] Lại quên trẻ trên xe đưa đón ở Thái Bình

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Các bác cứ đọc báo mạng thì biết các cơ quan chức năng đã dự thảo, trình các quy định về đưa đón học sinh nói chung (cả tiêu chuẩn xe, phù hiệu xe này nọ cho tới quy trình đưa đón…) như thế nào
Và cái bọn DN liên quan đến việc phải thực thi cái quy định ấy, nhất là bọn hiệp hội vận tải gì đó chúng nó cãi, phản biện thế nào ạ
Nào là kinh phí, nào là lợi nhuận, nào là lãng phí xã hội….
Thế là có ban hành được quy chuẩn có tính pháp lý của quốc gia đâu

Sau vụ này lại càng muốn gào lên chửi đcm cái bọn hiệp hội, mà cụ thể/phát ngôn là cái cái ông già khú đế vẫn ôm cái chức gì đó ở HH

mong cháu bé tai qua nạn khỏi
đcm, mới năm nào ầm ỹ vụ Gateway mà nay lại xảy ra. mọi bài học xương máu ở Việt Nam mình rất nhanh đi vào quên lãng vì tính hồn nhiên vô
kỉ luật một cách vô tư rất truyền thống. ai nhắc nhở tuân thủ quy trình, an toàn lao động thì chửi người ta lắm mồm, khó tính.
Có đầy đủ quy định, quy trình là auto an toàn à?
Đây cũng là vấn đề cần quy trình hóa: trước khi dời xe lái xe cần kiểm tra và xác nhận với cô đưa đón: phòng trường hợp quên người, quên đồ. Bộ câng quy định rõ những vấn đề này: điểm danh, kiểm tra xe,....
Chia buồn cùng gia đình con.

Đọc trên FB bức xúc lắm. Vụ Gateway hình sự rùm beng bộ này bộ kia lên tiếng, thế nhưng Bộ Giao Thông thì không kết hợp được với Bộ Giáo Dục ra được tiêu chuẩn cho xe đưa đón trẻ với quy trình đầy đủ và hình như quy trình đưa đón trẻ mầm non vẫn chưa có phần thông báo cho phụ huynh nếu con nghỉ học không xin phép mà chỉ có báo bếp cắt cơm nếu không đi học. Cụ nào làm bên mảng giáo dục mầm non xin thông tin lại
1 quy trình đơn giản nhất là thằng lái xe trc khi rởi điểm trường thì thò chân bước xuống đi tuần 1 vòng từ đít xe lên đến đầu xe thôi mà nó đ.éo làm.....
xin lỗi các cụ, em chửi. tội nghiệp cháu bé, cầu cho con an nghỉ. vụ Gateway ầm ỹ đến thế mà lại tiếp vụ nảy, lại đúng hôm trời nóng oi nồng....
Vậy là k có gì thay đổi từ vụ gateway. Tài xế và cô đưa đón tiếp đến cô đứng lớp.
Chuẩn Cụ, nếu bắt làm đúng theo quy định ATLĐ thì lại bảo gây khó khăn lọ chai, ... dân mình về cơ bản là rất xem thường các quy định an toàn.
Thu thì nhanh, ko thiếu cháu nào! Thực sự nản với bộ Dục sau bn vụ vẫn ko có động tĩnh nào!
Ý kiến GS nên đưa vào quy trình bắt buộc đối với lái xe đưa đón học sinh.
School bus ở Mẽo có một cái nút rất hay nằm ở cuối xe, tài xế cần phải đi xuống và nhấn nút đó để kết thúc hành trình (check out).
Bảo thí điểm quy định xe tiêu chuẩn riêng cho việc vận chuyển học sinh thì các bố nhảy cẫng lên. Nào là khó lắm, nào là ko làm dc việc khác, nào là abc,...dcm cái xe kín như bưng, dán kính kín mít thế thì trẻ nó có vẫy cũng trời thấy mà cứu. Nên nhớ cái gì cũng có giá, nhưng tính mạng con người là thứ vô giá, ko gì đong đếm dc!
Em ủng hộ, bao giờ có school bus riêng em mới dám cho cho con em đi học bằng bus. Bọn cấp 2 lớp 7-8 đi bus thường còn ngơ ngơ, lên xe là ngủ tít thò lò nói gì đến mấy bé 3-5t. Mấy ông lái xe đưa đón hs đi qua khu nhà e phóng nhanh, tạt đầu, đi ngược chiều. Có hôm còn bị CA tóm dc tội đi ngược chiều, thế mà hôm sau vẫn thấy đi ngược chiều. Ngày nào cũng đi đến mấy năm rồi mà vẫn đi ngược chiều dc em cũng ạ

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Nút bấm báo động trong xe cũng là một ý hay, đơn giản mà dễ thực hiện. Các cháu bấm nút, còi xe kêu ầm lên là sẽ có người bên ngoài để ý.
Trường xịn xịn có tiền thì mỗi trẻ làm cái thẻ quẹt lên xuống xe.
Cái sự " bộ phận quản lý có ban hành quy trình không", bác lạ gì: Cái gì cũng có, có đủ hết cả và vượt xa tiêu chuẩn yêu cầu.
Đào tạo nhân viên, ...., cam kết đủ thứ.

Kiểm tra cái đó như thế nào, là việc khác.
Quan điểm em khi làm là quy trình làm đc thì nhận. Ko làm đc thì ko nhận việc. Mà việc này có quá khó ko?

Theo thông tin ban đầu, ngày 29.5 cô giáo Q.A có nhiệm vụ đưa đón trẻ mầm non từ nhà đến Trường Mầm non Hồng Nhung cơ sở 2 (lô 2021 khu 26ha, xã Phú Xuân), trong đó có bé T.G.H.

Cụ nghĩ cô này nhận lương để làm những việc gì?

Chỉnh sửa cuối:

Dream 100

Xe trâu
Lái xe đưa đón học sinh là ông N.V.L (tham gia lái xe đưa đón học sinh từ ngày 22/5/2024, lý do: người lái xe chính xin nghỉ phép 01 tuần và bàn giao lại cho lái xe mới).

Leean

Xe tăng
Cụ là người rất giỏi về công nghệ nên những giải pháp cụ đưa ra rất hữu ích. Nhưng em vẫn thấy có nguy cơ vì nó vẫn có ảnh hưởng của con ngườ.i em ví dụ:
Hệ thống nhận diện đuối nước. Thầy thì hướng dẫn trò, hệ thống bỗng nhiên trục trặc: máy laptop hết pin, ai đó vô tình làm lệch hướng camera... thì tai nạn vẫn có thể xảy ra ??/
cụ không tính trường hợp nó hoạt động đúng à ?
Nguyên tắc giải quyết vấn đề thì phải dựa trên nguyên tắc 80-20 chứ

điều cụ nói có thể xảy ra nhưng nó chỉ chiếm phần nhỏ do lỗi con người , trường hợp này thì chẳng có cái máy hay hệ thống thần thánh nào cứu được cả, nhưng sao cụ không nghĩ đơn giản hơn là nó có thể mở rộng ra bằng cách trích xuất và hoạt động trên nhiều camera gắn cố định ở các vị trí đã lắp đặt cùng lúc ?

Cụ chỉ nhìn sự việc ở cái góc độ rất nhỏ nhặt mà không thấy được bức tranh tổng thể và các biện pháp triển khai tổng thể.

BloodOwl87

Xe điện
Lắp camera có khắc phục được tình trạng này ko các cụ.

khanhnguyen09

Xe container
Tội nghiệp cháu bé quá, chỉ vì tắc trách của người lớn.

Leean

Xe tăng
Hay hơn nữa là cảm biến phát hiện chuyển động. Khóa xe là tự động kích hoạt. Cháu bé chỉ cần di chuyển thôi là còi kêu như cứu hỏa ngay.

Còn nút bấm thì chỉ cháu lớn được tập huấn mới biết được. Cháu bé 3-4 tuổi lúc đấy hoảng loạn rồi còn biết làm gì nữa?
xe hợp đồng chứ có phải xe của trường đâu mà muốn gắn vào là gắn, chủ xe không cho phép thì gắn kiểu gì, hơn nữa gắn vào tức phải cấp nguồn cho nó , không chỉ có cái cảm biến mà còn có hệ thống còi cảnh báo, tất cả phải đấu vào nguòn trực tiếp từ bình, nó cũng ngốn điện chứ không phải không tón điện đâu, để cả ngày hay để vài ngày xe không chạy thì bình cạn , đề máy kiểu gì ?
Rồi đi đăng kiểm ra sao? phải tháo hết ra , đăng kiểm xong thì lắp lại à ? rồi chập cháy hệ thống điện của xe thì tính sao ? toàn tối kiến kiểu đau bụng ỉa chảy thì cho uống thuốc chống trĩ.

Cụ thử lắp thêm cặp đèn gầm vào con xe của cụ rồi đi đăng kiêm xem có được không đã, rồi hãy bàn tiếp lắp cảm biến chuyển động vào.

Sai sót ở đây là vấn đề điểm danh trước và sau khi lên xe, rồi điểm danh tại lớp khi vào học..., trách nhiệm của con người là trên hết

Tập Lái 2022

Xe tải
Không hiểu quy trình kiểu gì, không thấy con đến lớp, cô giáo chủ nhiệm phải nhắn tin cho phụ huynh xác nhận. Đây cô kiểu méo gì, con k thấy đến chiều mới bảo có đi học đâu thì ăn mứt rồi :((. Khổ thân, ngồi trong cái thùng tôn cả ngày thì chịu quái được :((
Đúng cụ. Con ko đến trường thì phải có xác nhận 2 phía
Hoặc là bố mẹ, người giám hộ ( bà ngoại, vì ở cùng bà và cậu ) nhắn xin nghỉ từ tối hôm qua hoặc sáng sớm trước giờ con lên xe.
Hoặc là người nhà ko nhắn mà con nghỉ thì cô giáo phải phản hồi ngay.
Hâm dở rồi.
Khổ thân em bé.

son.nguyen.1979

Xe tăng
xe hợp đồng chứ có phải xe của trường đâu mà muốn gắn vào là gắn, chủ xe không cho phép thì gắn kiểu gì, hơn nữa gắn vào tức phải cấp nguồn cho nó , không chỉ có cái cảm biến mà còn có hệ thống còi cảnh báo, tất cả phải đấu vào nguòn trực tiếp từ bình, nó cũng ngốn điện chứ không phải không tón điện đâu, để cả ngày hay để vài ngày xe không chạy thì bình cạn , đề máy kiểu gì ?
Rồi đi đăng kiểm ra sao? phải tháo hết ra , đăng kiểm xong thì lắp lại à ? rồi chập cháy hệ thống điện của xe thì tính sao ? toàn tối kiến kiểu đau bụng ỉa chảy thì cho uống thuốc chống trĩ.

Cụ thử lắp thêm cặp đèn gầm vào con xe của cụ rồi đi đăng kiêm xem có được không đã, rồi hãy bàn tiếp lắp cảm biến chuyển động vào.

Sai sót ở đây là vấn đề điểm danh trước và sau khi lên xe, rồi điểm danh tại lớp khi vào học..., trách nhiệm của con người là trên hết
Cụ nói lảm nhảm cái gì thế?

BloodOwl87

Xe điện
camera phát hiện chuyển động và gởi cảnh báo thì có thể giai quyết được
Lắp cam cho cô giáo và phụ huynh cùng xem được là hạn chế rủi ro nhiều rồi.
Cô giáo thấy vắng ko liên lạc phụ huynh đúng là loại vứt đi.

con dơi 141

Xe điện
Lắp cam cho cô giáo và phụ huynh cùng xem được là hạn chế rủi ro nhiều rồi.
Cô giáo thấy vắng ko liên lạc phụ huynh đúng là loại vứt đi.
Bé mệt nằm xó, bé chui sau ghế... thì sao. Kể cả khi phát hiện đc thì cũng khá muộn. Phải có người theo dõi.

Nên em nghĩ có bộ điểm danh thẻ quẹt cũng nhanh gọn khả thi

toyennha

Xe lăn
Em mới đọc tiêu đề thôi chán quá ko đọc thêm. Nhưng em thắc mắc chỉ có tài xế ko có giao viên đi kèm à? Nếu ko có việc tối thiểu nhất củ nhà trường là phải cho người kiểm tra xe trước khi khóa toàn bộ cửa chứ

con dơi 141

Xe điện
Em mới đọc tiêu đề thôi chán quá ko đọc thêm. Nhưng em thắc mắc chỉ có tài xế ko có giao viên đi kèm à? Nếu ko có việc tối thiểu nhất củ nhà trường là phải cho người kiểm tra xe trước khi khóa toàn bộ cửa chứ
Mợ đọc thêm cho kỹ đỡ mất công hỏi

nhatthang

Xe tăng
Vậy cụ nên đọc thêm rồi hãy thắc mắc. Đương nhiên là có giáo viên đi cùng rồi.

Yoshi Hito

Xe tải
có cô giáo đưa đón đi cùng mà cụ

beef mập

Xe tải
Quy trình kiểm soát đưa đón tiếp nhận học sinh thì có đầy đủ cả, rất chặt chẽ. Nhưng quan trọng vẫn là ở con người thực thi hàng ngày. Làm 1 tháng, 1 năm có thể ko để ra sai sót, nhưng làm 10 năm, 20 năm thì kiểu gì cũng có lúc sơ hở. Nên chăng chính phủ đẻ ra một nghị định, bắt buộc các xe đưa đón học sinh đều chỉ có 1/2 cửa sổ kính đóng cố định, nửa trên cửa sổ mở toang, hàn thêm vài chấn song ngang đảm bảo an toàn nữa, sợ mưa nắng thì làm thêm hệ thống rèm che bên trong. Như vậy có lỡ quên cháu nào cũng khó xảy ra chuyện đáng tiếc khi tất cả các cửa sổ luôn mở.
View attachment 8546679
(Một xe đưa rước học sinh ở Mỹ, chỉ cần một số cửa sổ luôn mở cố định 1/2 cánh thế này, thì khó mà xảy ra chết người nếu bị bỏ quên trên xe được.)
Mỹ trình độ công nghiệp của nó cả trăm năm rồi,mình phải tới 2030 mới cơ bản thành nước công nghiệp hoá.

mà bản chất nó có tư liệu xin,kiến thức lớn lên muốn thiết kế tự do kiểu gì cũng được chứ đâu như mình dùng con Huyndai ghẻ chở học sinh.

BloodOwl87

Xe điện
Bé mệt nằm xó, bé chui sau ghế... thì sao. Kể cả khi phát hiện đc thì cũng khá muộn. Phải có người theo dõi.

Nên em nghĩ có bộ điểm danh thẻ quẹt cũng nhanh gọn khả thi
Cam lắp vài cái là ok rồi cụ ạ, nó là biện pháp hạn chế rủi ro với chi phí thấp chứ ko phải ko dùng các biện pháp khác.