Lại ôn cố chi tân: Điểm danh các trò chơi mà ngày xưa E và rất nhiều cụ OF say mê.

resdul

Xe tải
Vui quá, nhớ ngày bé xem nào, hồi đấy chẳng có gì giải trí, ti vi không, đài không, báo không nên cũng nghĩ ra nhiều trò phết.
- Bắn bi: Các cụ tả cách chơi rồi, nhớ hồi đấy chịu khó đi tìm đồng, săt vụn với ny lông để đổi bi với mấy bà đồng nát, bà đồng nát lấy mấy cục đất sơn tí sơn vào là ra bi con, nhưng chỉ có bi đổi đồng nát mới là bi thật, trong xóm co thắng kiếm được tí sơn, tự sơn thì gọi là bi giả.
- Đánh đáo, hồi đấy hay nhặt vỏ bao thuốc là để làm tiền trao đổi, có thứ hạng đàng hoàng, điện biên tính 5, du lịch 10, bông sen 2...
- Chơi súng phoc, bắn quả đạn soan tranh, cả bọn cởi trần quần đùi vác súng bắn nhau đì đùng, đạn đấy dính vào quần áo giặt cực khó hết, bắn đạn giấy cũng được, băn quả soan thì đau.
- Chơi trọi gà, có 1 loại cỏ gà, toàn đi hái về rồi ngoăcc xem cỏ thằng nào đứt trước, còn lấy cò gì đấy chơi cũng tương tự.
- mấy trò như khăng, quay ... thì cũng giống các cụ khác

wave-tau

Xe container
Nhất là lúc túm bắt "tù binh gái" nhớ! :))
yEm là yEm ứ cho chạy, ôm chặt thôi rồi! :-|
Có lần có bạn bị yEm ôm, kêu la ầm ĩ... =))

Nhớ "ngày xưa" nhể!

Rolland
Bọn em cũng 1 lần như vậy, sau đó các bạn nữ ứ thích chơi cùng mà thời đó ôm còn không biết đâu là lưng, đâu là ngực vì phẳng như nhau :)) .
Vụ "cọ sát " này em khoái nhất những năm lớp 7, lớp 8 làm ngựa cho các bạn gái cưỡi lên để đánh nhau :)) . Nhưng tiếc quá ! thời nay lại tuyền đi cưỡi bạn nữ :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
thích nhất trò nhảy ngựa chơi cùng hôi con gái, chỉ tiêc hồi đó ngây ngô ko biết gì, gặp phải trẻ con bi giờ thì không biết chuyện gì sẽ sảy ra nữa, hehe

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vui quá, nhớ ngày bé xem nào, hồi đấy chẳng có gì giải trí, ti vi không, đài không, báo không nên cũng nghĩ ra nhiều trò phết.
- Bắn bi: Các cụ tả cách chơi rồi, nhớ hồi đấy chịu khó đi tìm đồng, săt vụn với ny lông để đổi bi với mấy bà đồng nát, bà đồng nát lấy mấy cục đất sơn tí sơn vào là ra bi con, nhưng chỉ có bi đổi đồng nát mới là bi thật, trong xóm co thắng kiếm được tí sơn, tự sơn thì gọi là bi giả.
- Đánh đáo, hồi đấy hay nhặt vỏ bao thuốc là để làm tiền trao đổi, có thứ hạng đàng hoàng, điện biên tính 5, du lịch 10, bông sen 2...
- Chơi súng phoc, bắn quả đạn soan tranh, cả bọn cởi trần quần đùi vác súng bắn nhau đì đùng, đạn đấy dính vào quần áo giặt cực khó hết, bắn đạn giấy cũng được, băn quả soan thì đau.
- Chơi trọi gà, có 1 loại cỏ gà, toàn đi hái về rồi ngoăcc xem cỏ thằng nào đứt trước, còn lấy cò gì đấy chơi cũng tương tự.
em nhớ những viên bi mà bị bong tróc sơn gọi là BI GHẺ, còn bi tự sơn thì bọn em toàn làm để đi chơi cho nhiều đỡ phải đi ăn cắp dây đồng, vung nồi đi đổi cho bà đồng nát, hehe

dam_duong_xa

Xe buýt
Có cụ nào ngày xưa chơi trò " Kim kỉm kìm kim nhà ai mất chó sang nhà tôi mà tìm " không ?
Trò này là mỗi thằng đứa vẽ 1 ô vuông rồi đào lên dấu mẩu que hay cái lá mà đứa kia đưa, đứa kia phải sang xác định vị trí chôn cái que của mình nếu xác định đúng là thắng, xác định sai là thua.

Lâu lắm rồi chẳng có ai để ôn lại " những ngày xưa"! Giờ đọc lại bài của cụ thấy vui thật! Em " phải " giữ mãi một kỷ niệm vì chơi khăng đến suốt đời : đó là một lần năm lớp 4 chơi khăng , bị một phát vào mắt đỏ mất 1 tuần và sau đó thành cái "nốt ruồi " trong mắt! Sau vụ đó bị cấm chơi khăng và chơi súng phốc, thế nên chuyển nghề sang đánh đáo bằng tiền đồng xu. Nhất là đồng xu 1 đồng các cụ nhề?

xanh

Xe điện
Em còn chơi trò lấy cục đất đèn cho vài giọt nước , úp ống bơ sữa bò có đục 1 lỗ nhỏ lên rồi châm lửa ở chỗ lỗ , khi nổ ống bơ bay gần tới ngọn cây...
nhưng hồi đó đất đèn khó kiếm các cụ nhể ?

blackcivic 2.0

Xe tăng
S
Em nhớ sau giải phóng ,ông già đi c tác sg ra mang khung xe đạp ,cái đài dĩa ,cái tivi 12in của mẽo ( đã nhất) . Hồi đó tivi chỉ có vào 3,5,7 và chủ nhật ,cả xóm xem ,ngồi dựa sập cả tường rơm nhà em

S
Em nhớ sau giải phóng ,ông già đi c tác sg ra mang khung xe đạp ,cái đài dĩa ,cái tivi 12in của mẽo ( đã nhất) . Hồi đó tivi chỉ có vào 3,5,7 và chủ nhật ,cả xóm xem ,ngồi dựa sập cả tường rơm nhà em
hồi ấy nhà kụ được gọi là đại gia rùi.lúc đó em mới sắp ra đời thui.sau em nhớ nhà có con tivi đen trắng.vặn kênh cạch cạch.xem xong phủ khăn gió kín mít.đi đâu thì đi.cử 1 người ở nhà trông tivi.

blackcivic 2.0

Xe tăng
Mùa hè chưa có tủ lạnh ,sáng trước đi học em pha nước chanh cho vào chai65 bịt chặt buộc dây thả xuống giếng trua nóng về lôi lên uống mát thôi rồi...

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Chơi bi, chơi khăng, đánh đáo, chơi chuyền...ô ăn quan chơi quay, pháo đất, súng ống phốc, tây ta ....nhiều lắm nhưng vui và k mất xéng như bọn trẻ bây giờ

blackcivic 2.0

Xe tăng
Có lần đá bóng quả quần xanh chéo thủng một lỗ ở đầu gối sợ bà già biết thì ăn đòn ,em lấy mực xanh tím bôi xanh lè đầu gối mặc quần vào thế là bà già ko phát hiện thoát quả roi mây ....hehe .

ragnarok

Xe tải
Các trò của các cụ hóa ra em may mắn được chơi hết, trong các trò chơi thì ĐA SỐ theo đánh giá thời bây giờ là trò NGUY HIỂM kiểu bắn súng cao su, phóc hay nhảy ngựa... Còn tiêu chuẩn về độ SẠCH SẼ VỆ SINH thì chả trò nào đạt. Nhưng rõ ràng chúng ta may mắn hơn thế hệ F1 bây giờ vì được vui chơi thỏa thích.

Grandis 2005

Xe điện
Nghĩ lại cái thời những năm đầu 80, chúng em nghịch dại quá. Toàn chơi với bom đạn. Tây nguyên ngày xưa toàn kho đạn của Quân đoàn 3 của Ngụy sót lại. Chúng em đi bắt cá chọi, bắt dế chọi hay đi bẫy chim mà tìm được thùng đạn nào về mấy ngày là chén hết ngay.
Đạn súng trường thì chọc thủng đ ít rồi cắm xuống đất thành hàng dài hay một hình nào đó mình thích rồi cho thuốc súng vào. Đốt nó cháy trông phê lắm.
Còn đạn lửa, dài khoảng 3 cm, thì chúng em cũng chọc thủng đ..ít rồi đốt. Nhìn tia lửa nó bắn ra như pháo hoa ấy. Pháo sáng là loại quí nhất. Nó to như bắp tay dài khoảng 25cm. Chúng em toàn dùng đốt vào những đêm cuối tháng cho sáng cả khu phố khoảng 5 phút một quả. Thích lắm.
Đ...ít đạn chúng em làm đồng cái hoặc đồng con chơi đánh đáo. Bom bi, mìn, đạn cối... nghịch nhiều. May là chưa bị dính thương tật lần nào. #:-s
Ngoài ra cũng còn nhiều trò lành mạnh khác như:
Làm diều rồi mang lên đồi thả thi với nhau.
Tạt lon (ngoài bắc gọi là ném lon).
Đánh đáo.
Ô ăn quan (trò này em nghiện).
Trốn tìm (toàn chơi đêm rằm. Em tuyền chạy về nhà đắp chăn đi ngủ =)) ).
Bắn bi (trò này chơi khác ngoài Bắc. Trong ấy chúng em bắn bằng hai tay, tay trụ làm giá bắn bao giờ ngón cái cũng chấm vào điểm của viên bi dưới đất, nên không đứa nào ăn giang được. Em kiếm được ối tiền khi ăn bi của lũ bạn chơi cùng rồi bán lại cho chúng. Mà bi của chúng em toàn bi sứ hoặc thủy tinh và cả bi kim loại được lấy trong đạn pháo ra nữa.)
Chọi cá bảy màu, cá Hà Lan... Riêng nuôi cá cảnh những năm 90-92 bể cá vân tiên, tứ sắc, cá vàng (con em nuôi to nhất gần nữa cân), tai tượng... của em có giá trị gần 5 củ thời điểm ấy. Sau em bị chúng tháo trộm hai bể cá to (mỗi bể khoảng 4m3) em mất gần hết. Sau đó em cay cú không nuôi nữa.
Bẫy chim chào mào, cu đất... (bị roi dâu vào mông nhiều vì cái tội bỏ nhà đi bẫy chim cả ngày)
Chọi dế (lúc ấy có hai loại là dế than -màu đen và dế Lửa - màu đỏ). Dế lửa có giá trị nhất và kiếm tiền cũng nhiều nhất. Con nào đánh thắng năm bảy trận em bán được thừa tiền ăn quà vặt ở trường cấp 2.
Còn nhiều trò lắm lắm. Kể ra chi tiết thì dài dòng lắm lắm. Các cụ làm em quay về thời con trẻ. Ối trò nghịch dại bị mắn với ăn đòn em không dám kể ra.
Nói chung là rất nhiều trò dân gian mà giờ đây trẻ con không còn được biết đến. Nghĩ mà buồn vì thế hệ con cháu bây giờ chẳng được chơi như chúng em...

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Hồi bé em thik nhất trò ném lon, vui cực!
Cả trò bắn chun nữa vì em gảy chun vòng rất chuẩn :)

vudinhquang

Xe container
Trèo cây, lội hồ tây mò Chai, ốc, câu cá....
Chơi bi, chơi khăng, đánh đáo, chơi chuyền...ô ăn quan chơi quay, pháo đất, súng ống phốc, tây ta ....nhiều lắm nhưng vui và k mất xéng như bọn trẻ bây giờ

Grandis 2005

Xe điện
Hồi bé em thik nhất trò ném lon, vui cực!
Cả trò bắn chun nữa vì em gảy chun vòng rất chuẩn :)
Trò ném lon là một trong những trò vui nhất. Nó gồm nhiều dạng cảm súc đan xen. Người chơi thể hiện sự cay cú, sự tinh quái, sự nhanh nhẹn...
Còn bắn chun vòng thì em nhớ chiến tích của em là thắt được hai dây theo kiểu thắt con rếch năm sợi một nấc dài khoảng 4 hay năm mét gì đó. Tụi em còn dùng để chơi nhảy dây. Hai đứa cầm hai đầu quay tròn ở giữa, chúng em xếp hàng lần lượt chui vào vòng quay ấy và nhảy...