Lại ôn cố chi tân: Điểm danh các trò chơi mà ngày xưa E và rất nhiều cụ OF say mê.

duckeo

Xe đạp
Cuộc sống bây h đầu óc lúc nào cũng căng thẳng tính toán đau đầu quá, cụ chủ thớt làm em thấy lâng lâng rồi, ôi nhớ thời trẻ con quá,em làm thêm 1 bài vậy.
Hồi đấy cứ 12h trưa đi học về là cả khu lại tụ tập chơi các trò rồi đến 5h trước khi bố mẹ đi làm về là thằng nào về nhà thằng đấy,mỗi thằng 1 cái bếp than tổ ong quạt khói um cả khu lên, vui thật.
Chơi quay ( bổ quay ) hồi đầu chỉ có đinh que, rồi ra đinh mũ, suốt ngày lên phố Tô tịch mua quay, bị bố mẹ cấm chơi chẻ mất bao nhiêu con quay rồi mà vẫn ham.
Chơi ném long,vẽ vòng tròn rồi cho lon sữa bò vào giữa lấy dép lia hehe có thằng còn bị làm ( bị hầm ) cả buổi ức khóc luôn...
Chơi bắn bòm, trò này vui nhất,chia 2 đội ra chơi,có hôm chơi cả buổi ko xong 1 trận, cãi nhau âm ĩ cả khu lên...
Chơi đồ, chơi xu vê, bóng ngựa,nhảy ngựa,chơi nhảy dây xông phi,mấy trò này có con gái chơi cùng vui ghê...
Làm diều, đánh cá chọi, chơi tiến lên, đánh tấn quỳ ( có thằng quỳ nhiều quá về sốt ốm luôn hehe )
Chơi điện tử 4 nút ( nghiện dã man )
Nhà em gần hồ nên mùa hè có trò đi bơi hồ nữa, toàn bơi tông ngồng thôi ( hồi đấy mà có ĐT có camera như bây h thì vui nhỉ )
Vui nhất vẫn là tết đốt pháo và quấn pháo,cứ gần tết là cả khu phi xe đạp vào Bình đà mua đồ,nhớ mùi thuốc pháo quá....

dam_duong_xa

Xe buýt
xi rom ạ ! em chắp 2 tay vào như cúng cụ xiên thẳng vào ..ít đối phương :D
Vụ này E suýt bị đuổi học vì xọc giom thằng bạn ngồi bàn trước trong giờ học hi nó chổng đ.í.t vào mặt E. Bị về làm bản kiểm điểm "E rất hối hận vì đã Xọc Giom bạn, E xin hứa sẽ không bao giờ xọc giom bạn nữa":((.
Thế mà bi giờ thỉnh thoảng vẫn xọc giom bạn nữ, hư quá..

perfect_vp

Xe buýt
ngày xưa bọn e hay chơi đạp ngựa. có lần bọn e đạp hội bãn ngã cháy hết cả máu đầu. nghĩ lại mà sợ

muadem

Xe cút kít
- Thả đỉa ba ba
- Bịt mắt bắt dê
- Mèo đuổi chuột
- Rồng rắn lên mây
- Chuyền
- ...

tuanbeoDC

Xe buýt
Cái này bọn E gọi là súng Phốc. Vì nó nổ phóc phóc. Dùng để bắn nhau hay phết. Khu E ít cây nên ngâm báo cũ vào nước vê lại thành đạn nổ đanh lắm.
Chỗ em cũng gọi là ống phốc, có bọn đểu nó còn nhét cả quả mồng tơi vào làm đạn bắt chỉ có tóa máu

Dép lốp ném loong là chuẩn nhất đới. Dép lốp vừa dầy, vừa nặng ném đầm tay lắm.
Nhưng hồi ấy không có trò thù lâu nên chỉ ném dép vào loong chứ bây giờ có khi nhằm vào mẹt nhau mà ném :D
Bọn em toàn gõi là trò ném ống bơ, nhớ nhất có thằng chơi nó về nhà nó ngủ trưa mà ông đi tìm đến phát khóc *-:)

Lexus430sc

Xe điện
dam_duong_xa nói:
Vụ này E suýt bị đuổi học vì xọc giom thằng bạn ngồi bàn trước trong giờ học hi nó chổng đ.í.t vào mặt E. Bị về làm bản kiểm điểm "E rất hối hận vì đã Xọc Giom bạn, E xin hứa sẽ không bao giờ xọc giom bạn nữa":((.
Thế mà bi giờ thỉnh thoảng vẫn xọc giom bạn nữ, hư quá..
Thật hả cụ? :D

kraz255b

Xe điện
Chắc cũng giống súng đay của bon e hay chơi.
Súng đay là 1 ống tre nhỏ, rỗng, có một cái que giống cái đũa gắn với đầu đốt tre, ống tre nhét hai quả đay hai đầu rồi bắn nổ bôm bốp, sướng ra phết :D.
đúng rồi đấy cụ ạ, ngoài chơi thế, còn kiếm 1 đoạn ống thủy tinh dài (loại làm ống thuốc tiêm ấy) rồi ngậm hạt cơm nguội vào miệng thổi vào nhau nữa

wave-tau

Xe container
Em khoái nhất chơi XU VÊ . Hôm nào chơi đông đông lúc cứu được đồng đội sướng thật , đỉnh điểm là đồng đội bị "nhốt" vào gốc cây cầm tay nhau dài ra nửa sân trường :D , cứu được phát đấy sướng phải biết :D .

blackcivic 2.0

Xe tăng
Cuộc sống bây h đầu óc lúc nào cũng căng thẳng tính toán đau đầu quá, cụ chủ thớt làm em thấy lâng lâng rồi, ôi nhớ thời trẻ con quá,em làm thêm 1 bài vậy.
Hồi đấy cứ 12h trưa đi học về là cả khu lại tụ tập chơi các trò rồi đến 5h trước khi bố mẹ đi làm về là thằng nào về nhà thằng đấy,mỗi thằng 1 cái bếp than tổ ong quạt khói um cả khu lên, vui thật.
Chơi quay ( bổ quay ) hồi đầu chỉ có đinh que, rồi ra đinh mũ, suốt ngày lên phố Tô tịch mua quay, bị bố mẹ cấm chơi chẻ mất bao nhiêu con quay rồi mà vẫn ham.
Chơi ném long,vẽ vòng tròn rồi cho lon sữa bò vào giữa lấy dép lia hehe có thằng còn bị làm ( bị hầm ) cả buổi ức khóc luôn...
Chơi bắn bòm, trò này vui nhất,chia 2 đội ra chơi,có hôm chơi cả buổi ko xong 1 trận, cãi nhau âm ĩ cả khu lên...
Chơi đồ, chơi xu vê, bóng ngựa,nhảy ngựa,chơi nhảy dây xông phi,mấy trò này có con gái chơi cùng vui ghê...
Làm diều, đánh cá chọi, chơi tiến lên, đánh tấn quỳ ( có thằng quỳ nhiều quá về sốt ốm luôn hehe )
Chơi điện tử 4 nút ( nghiện dã man )
Nhà em gần hồ nên mùa hè có trò đi bơi hồ nữa, toàn bơi tông ngồng thôi ( hồi đấy mà có ĐT có camera như bây h thì vui nhỉ )
Vui nhất vẫn là tết đốt pháo và quấn pháo,cứ gần tết là cả khu phi xe đạp vào Bình đà mua đồ,nhớ mùi thuốc pháo quá....
Nhà kụ này điều kiện nhỉ thời có bếp than tổ ong

Be Grace

Xe điện
ngày xưa em thích chơi ô quan .banh đũa .thảy gạch .nhảy dây .trốn tìm .chơi keng nữa

xamthung

Xe tăng
Các cụ có chơi trò : Cõng ngựa đạp nhau chưa ? . Hồi bé bọn em hay chơi trò này vui lắm.
Em toàn được làm nài vì người nhỏ con chân tay dài :))
CÒn ném lon thì là phổ biến quá rồi , toàn dép nhựa , tổ ong .

hieuhic

Xe điện
Ngày bé bọn em còn có trò lấy lốp xe đạp hỏng, đốt lên rồi cầm ra cánh đồng soi các đôi đang ngồi tâm sự :))

blackcivic 2.0

Xe tăng
Các kụ toàn kể những hưởng thụ thôi ,KỂ NHỮNG VIỆC SỢ LÀM NHẤT THỜI ĐÓ RA CHO 7,5x 8x, 9x biết mà thèm.
Em nổ phát đầu:sợ nhất bị đi xếp hàng mua thực phẩm ,vì có lần xếp hàng ngủ gật bị mất tem phiếu của cả nhà trong một tháng(phiếu thịt ) tối về ăn cơm với "trạch,">>đến giờ nhìn trạch ,lươn là ghét

wave-tau

Xe container
Có nhiều việc sợ ăn đòn nhưng vẫn làm ợ .
-Mang gạo đi đổi bánh quấn .
Có lần bị phát hiện nhận được trận đòn cả khu tập thể nghe thấy , dây phanh xe dạp quất :( .

xe cỏ

Xe buýt
Em ko hiểu ý kụ, thời cấp 2 của em là đầu những năm 90 mà,hồi đấy nhà nhà ở chỗ em đều dùng bếp than tổ ong mà, toàn nhà có đk cả ạ :D
Đầu năm 90 hết bao cấp rùi cụ nhé. thời bao cấp chỉ có than cám chộn với bùn thôi. Em toàn phải đi xếp hàng mua than,thực phẩm và lấy nước ạh...vui cực...

blackcivic 2.0

Xe tăng
Em ko hiểu ý kụ, thời cấp 2 của em là đầu những năm 90 mà,hồi đấy nhà nhà ở chỗ em đều dùng bếp than tổ ong mà, toàn nhà có đk cả ạ :D
Ồ xin lỗi kụ vì nói ko rõ, thời của kụ là sau rồi ,thời bao cấp trước đó chưa có bếp than tổ ong