[Thảo luận] Lại một lần ngu nhớ đời của em

nông^_^dân

Xe tăng
em chưa bao giờ chơi dại kiểu này, trước khi cầm lái em đọc kỹ hướng dẫn sử dụng lắm cụ ạ :D

Website
www.otofun.net
Chúc mừng cụ chủ có bài học và tai qua nạn khỏi:)

Hồi 2009 em cũng bị phát xuống dốc (dốc ngắn thôi), đi cùng lão Bẩy Bốn Bẩy trên đây. Em cũng về N tắt máy vì nghĩ cho tiết kiệm, đến lúc nhấn phanh mới nhớ ra ...hú hồn. May phản xạ nhanh nổ máy luôn và từ đấy cạch. Cái cảm giác phanh chỉ thấy lì lì...sợ kinh khủng:s.

Bald-Guard

Xe hơi
Một kinh nghiệm để đời cho bác!

phamson123

Xe tăng
Thế là may rồi cụ chủ ợ

Mà em cũng chả hiểu sao cụ lại học mấy cái bài thả trôi xe vậy. Cụ không nổ máy thì xe chỉ trôi và trôi - không đánh lái được - phanh cứng đơ - kéo phanh tay phỏng có tác dụng gì đâu - nó chỉ có tác dụng khi mình đã đỗ rồi mới kéo phanh - người cẩn thận còn chèn lốp cơ mà.

Thôi - vậy là may - cũng là 1 bài học - làm ta khôn hơn

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Em phải công nhận cái đào tạo lái xe của VN như "trường dạy giết người" ấy. Em cũng nghi ngờ cụ chủ có mua bằng không
Cụ nói lúc trước thả trôi mà không biết cái vụ trợ lực này ah?

blackhat1906

Xe tải
Chúc mừng cụ

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Thế là may rồi cụ chủ ợ

Mà em cũng chả hiểu sao cụ lại học mấy cái bài thả trôi xe vậy. Cụ không nổ máy thì xe chỉ trôi và trôi - không đánh lái được - phanh cứng đơ - kéo phanh tay phỏng có tác dụng gì đâu - nó chỉ có tác dụng khi mình đã đỗ rồi mới kéo phanh - người cẩn thận còn chèn lốp cơ mà.

Thôi - vậy là may - cũng là 1 bài học - làm ta khôn hơn
Phanh tay có tác dung nhé cụ, vì nó là phanh cơ học không có trợ lực nhé!

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Kinh nghiệm tắt máy khi xe trôi là cụ áp dụng cho xe 4B bị tháo mất 2B rồi. Cũng may là chỉ bị cong cái chân chống xe đạp của cháu học sinh

anhtho

Xe ngựa
Chuyện của cụ chủ hơi giống một trường hợp ở cty em.
Hồi đó công ty em tuyển thêm lái xe. Qua vòng phỏng vấn, xét hồ sơ thì được 1, 2 cậu gì đó. Có 1 cậu được trúng tuyển sơ loại, hôm sau đi thử việc. Thường bài thử việc đầu tiên là anh tổ trưởng tổ xe bảo lái mới chở lòng vòng qua mấy điểm đông, hay tắc đường trong tp, nếu đi đứng tạm ổn thì coi như OK. Sáng hôm sau cậu ta đến, anh tổ trưởng bảo: Đánh cái xe này ra ngoài. Của đáng tội, từ công ty ra đường là dốc do nền nhà cao hơn đường khoảng nửa mét. Truớc cổng công ty là một con phố nhỏ, thực ra là phố cụt nên cũng vắng. Anh chàng mở cửa, không thèm nổ máy, hạ phanh tay và thế là cái xe lao hẳn sang đường, đâm đánh uỵch vào tường nhà đối diện, làm vỡ một miếng tường bằng bàn tay. Cũng may là không có ai đi qua, nếu không thì hậu quả không biết dư lào. Thôi thì tài xế mới, chưa đi làm nên cũng không phải đền (xe móp tí tẹo) và anh ta cũng không phải đi thử việc nữa. Chuyện đã 5, 6 năm mà ai vẫn nhớ.
Ngày xưa em chạy Lada, tắt máy mà phanh và lái vẫn bình thường bởi vì xe đời ơ kìa chẳng có trợ lực. Ngày nay gần như 100% các xe đều trợ lực phanh và volant, không nổ máy thì coi như tiêu.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đánh giá "bài học" của cụ chủ với 1 tinh thần cộng đồng rất cao là truyền tải lên kinh nghiệm mà ko phải lúc nào cũng có được.
Từ bài học của mình cũng là 1 cảnh báo đối với người chưa kinh qua tình huống này. Bài học này sẽ rất dễ thuộc bài. :))

oojimioo

Xe tăng
hú hồn e cũng dính 1 quả chủ quan, tý trôi xe xuống hố

halong_fun

Xe tải
may cho cụ nhé, em cũng dính 1 lần, nhớ đời luôn, lần đấy là em hết ac quy k đề nổ được, mấy ông thợ thì nghiến răng nghiến lợi đẩy xe từ xưởng ra đường quốc lộ (tính hại chết em hay sao ấy), từ sau này dính như thế chỉ có kéo phanh tay thôi

Trang Nguyen

Xe điện
Ô cảm ơn các cụ, em vẫn nghe thày nói trợ lực này kia em cũng chẳng hiểu lắm, nếu k đọc bài này hôm nay dễ có hôm nào đó em thử như cụ chủ thớt lắm. X_X

AnhTiếnMobile

Xe điện
Vod cụ đã chia sẻ những cái sơ đẳng mà giờ em mới biết

gadoi

Xe buýt
Em phải công nhận cái đào tạo lái xe của VN như "trường dạy giết người" ấy. Em cũng nghi ngờ cụ chủ có mua bằng không
Cụ nói lúc trước thả trôi mà không biết cái vụ trợ lực này ah?
Của đáng tội là không phải như thế. Tất cả là tại thói chủ quan cụ ạ. cái gờ dốc từ ngoài đường vào nhà em tính từ chỗ dốc nhất xuống đến đường chỉ chưa đầy 1m, độ chênh cao chưa đầy 10cm, còn lại tương đối bằng, chênh giữa bánh trước và sau chỉ 2cm là cùng. Bình thường em đỗ xe là cái bánh ngoài cùng nằm trên mặt phẳng phía trên đã vượt qua cái chỗ dốc này. Mọi lần khi rửa xe thì giữ phanh chân, thả phanh tay rồi từ từ nhả ít một cho trôi khoảng 70cm cho thoáng để rửa xe thì không có vấn đề gì cả.

gadoi

Xe buýt
may cho cụ nhé, em cũng dính 1 lần, nhớ đời luôn, lần đấy là em hết ac quy k đề nổ được, mấy ông thợ thì nghiến răng nghiến lợi đẩy xe từ xưởng ra đường quốc lộ (tính hại chết em hay sao ấy), từ sau này dính như thế chỉ có kéo phanh tay thôi
Nghe chuyện cụ em lại nhớ hồinăm 2010 học lái xe vớ phải cái xe cũ nát khổ kinh khủng. Ngoài cái việc mỗi lần lên xe là mồ hôi như tắm thì nhục nhất là hỏng đề , trường ở xa nên thầy không tiện sửa ngay được, bọn em cũng bức xúc tự vác xe đi sửa nhưng khổ cái đó là cái con Mekong rách nát thợ toàn lắc đầu vì không có phụ tùng. Thế là đành sống chung với lũ. Được cái nhóm em ngày ấy toàn tên có máu lái xe (kể cả phụ nữ). Các cụ biết rồi, mới lái thì hay chết máy lắm,mỗi lần xịt là lại hò nhau đẩy, lúc thì giữa bãi tập nắng vỡ đầu, lúc thì ngay giữa ngã tư đèn đỏ, lúc thì tiến thoái lưỡng nan, khổ nhục, quê một cục dưng mà bọn em chả ai nản. Cứ được nhảy lên xe là sướng, còn tranh nhau, tỵ nhau. Buổi sáng ngày tập thì phải hò nhau ít nhất là 4 tên phi lên chỗ thầy ở để gọi thầy dậy và quan trọng nhất là đẩy xe nổ. Lắm lúc bở hết hơi tai nó mới chịu nổ cho. Về sau bọn đi lại ngán quá và lúc đó cũng chạy ra đường được rồi thì xin thầy cứ ngủ cho khỏe, hs mang xe về nhà rồi chủ động đi tập sớm để tranh thủ thời gian vàng ngọc. Thầy đồng ý giao xe cho 1 cụ cứng nhất và hăng hái nhất, nhà cụ ấy được cái đông anh chị em ở gần nhau. Mấy hôm đầu sáng ra cụ ấy hò hết cả nhà dậy đẩy nổ xe, được vài hôm mọi người không ai bảo ai dậy thật sớm đi làm hết. Thế là cụ ấy chạy sang cầu cứu hàng xóm. Được vài hôm nữa thì hàng xóm cũng tự dưng cũng đi làm sớm cả. Thế là cụ ấy đành rút điện thoại ra gọi đồng bọn cùng lớp đến ứng cứu. Thấy bất tiện quá lại đến lượt em xung phong mang xe về vì cạnh nhà em có một cái dốc khá cao, dài chừng 15m cũng là dốc trong xóm. Giờ nghĩ lại em mới tạ ơn giời chưa phạt vì hồi đó em thả phát một phát một đều nổ ngay chứ không có thì đã có thành tích đại tu xe cho trường và sửa nhà cho hàng xóm rồi ạ.

phuckoracell

Xe hơi
e nghĩ cụ cuống quá nên xử lý ko đc ok lắm, chứ thực ra trong trường hợp này cụ chỉ cần kéo phanh tay là ổn thôi =;