[VHGT] Lái mới, bị bắt nạt trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ!

namdu

Xe buýt
Đấy là tại cụ kiên nhẫn bám đuổi chứ 70 là vào làn trong leo lên cho nhanh chứ ngắm mông nó làm dề :P
Vâng, ban đầu em cũng nghĩ như cụ - và thực tế là đã có nhiều cụ chuyển sang làn bên phải - nhưng do không vội nên em cố tình bám thêm một đoạn. Một phần để xem ông này đi kiểu gì, một phần cũng để lấy tư liệu mang vào OF chia sẻ với các cụ, góp ý với những cụ này có thói quen đi như Matiz này.

Tuan Can

Xe container
Vâng, ban đầu em cũng nghĩ như cụ - và thực tế là đã có nhiều cụ chuyển sang làn bên phải - nhưng do không vội nên em cố tình bám thêm một đoạn. Một phần để xem ông này đi kiểu gì, một phần cũng để lấy tư liệu mang vào OF chia sẻ với các cụ, góp ý với những cụ này có thói quen đi như Matiz này.
Người có ý thức đã nhường. Không có ý thức, cụ có nói thế chứ nói nữa cũng thế thôi. Em nghĩ sao nói vậy :))

lookkool

Xe đạp
Em xem qua, thấy cũng có khá nhiều bác có phản ứng khá gay gắt với hành vi của bác Chủ thớt. Theo em thiển ý cá nhân em thì em rất không đồng tình với hành vi của bác Camry, nếu không muốn nói là không có văn hóa giao thông. Mình sống phải nhường nhịn nhau là chính, nhường nhịn đâu phải là hạ thấp mình, đặc biệt là lúc ra đường. Đối với em, ai muốn hơn em là em cho hơn ngay :)

Em cũng từng lái xe ở Việt Nam, hiện em đang học tập ở ÚC và hàng ngày lái xe bên này (Em nói ra không phải để chém gió chém mưa mà chỉ muốn gửi gắm với các cụ mấy điều). Cảm nhận của em về giao thông ở ÚC là mọi người đối xử với nhau trên đường rất lịch sự, nhẹ nhàng, nhường nhịn nhau trên đường. Không bóp còi, giành giật, chen lấn inh ỏi. Luật giao thông ÚC rất nghiêm, dùng rượu bia trong khi lái xe là chuyện cực kỳ hi hữu, dùng điện thoại trong khi lái xe bị cấm tiệt, và bị phạt ngay lập tức nếu bị phát hiện. Em trích dẫn điều luật quy định việc lái xe CẨN THẬN, CƯ XỬ LỊCH SỰ, LẼ PHẢI của Luật GT Australia như sau (và đây cùng là lời em muốn nói):

Bạn phải luôn luôn lái xe một cách cẩn thận, tập trung đúng mức, xem xét hợp lý đối với người tham gia giao thông khác, ứng xử lịch sự, lẽ phải. Tất cả chúng ta cùng chia sẻ phần đường giao thông với nhau.
Bạn có trách nhiệm tránh mọi va chạm và ở những nơi cần thiết phải nhường đường cho phương tiện khác và người đi bộ. Luật pháp không cho phép bất cứ ai cái quyền có thể chối cãi “đúng hay sai”. Thậm chí ngay cả khi bạn cảm thấy bạn có quyền được ưu tiên, bạn vẫn phải chắc chắn rằng các lái xe khác đang nhường đường trước khi bạn chiếm phần đường bởi vì những người lái xe khác có thể không nhận ra điều đó.
Bạn có thể gặp những người tham gia giao thông khác hành xử với hành vi gây hấn, khiêu khích, bạn hãy cố gắng bình tĩnh và luôn luôn kiểm soát phương tiện của bạn. Đừng bao giờ phản ứng thái quá với những hành vi lái xe gây hấn vô ý hoặc có chủ ý của các lái xe khác.
Mong các cụ ra đường nhường nhịn nhau, bình tĩnh trong mọi tình huống cảm thông với các lái xe khác để chúng ta cùng chung tay xây dựng văn hóa giao thông. Chúc các bác luôn lái xe an toàn :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em xin rút kinh nghiệm (cả vụ nhớ biển số và xi nhan trước)
Nhưng em vẫn thắc mắc là thằng Cam kia ko tiếc thời gian đưa xe đi bảo hiểm à? (Lỡ em phanh ko kịp)
Cái đầu tiên cụ cần rút kinh nghiệm là Đừng bám sát quá.

Nếu cụ làm đúng thế thì cái thằng CAM kia phanh thoải mái, cụ cũng ko phải phanh chết.

Tôi bao giờ cũng cố gang giữ khoảng cách 1/2 tốc độ, thầy dậy như thế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em xem qua, thấy cũng có khá nhiều bác có phản ứng khá gay gắt với hành vi của bác Chủ thớt. Theo em thiển ý cá nhân em thì em rất không đồng tình với hành vi của bác Camry, nếu không muốn nói là không có văn hóa giao thông. Mình sống phải nhường nhịn nhau là chính, nhường nhịn đâu phải là hạ thấp mình, đặc biệt là lúc ra đường. Đối với em, ai muốn hơn em là em cho hơn ngay :)

Em cũng từng lái xe ở Việt Nam, hiện em đang học tập ở ÚC và hàng ngày lái xe bên này (Em nói ra không phải để chém gió chém mưa mà chỉ muốn gửi gắm với các cụ mấy điều). Cảm nhận của em về giao thông ở ÚC là mọi người đối xử với nhau trên đường rất lịch sự, nhẹ nhàng, nhường nhịn nhau trên đường. Không bóp còi, giành giật, chen lấn inh ỏi. Luật giao thông ÚC rất nghiêm, dùng rượu bia trong khi lái xe là chuyện cực kỳ hi hữu, dùng điện thoại trong khi lái xe bị cấm tiệt, và bị phạt ngay lập tức nếu bị phát hiện. Em trích dẫn điều luật quy định việc lái xe CẨN THẬN, CƯ XỬ LỊCH SỰ, LẼ PHẢI của Luật GT Australia như sau (và đây cùng là lời em muốn nói):

Mong các cụ ra đường nhường nhịn nhau, bình tĩnh trong mọi tình huống cảm thông với các lái xe khác để chúng ta cùng chung tay xây dựng văn hóa giao thông. Chúc các bác luôn lái xe an toàn :)

hehe, đồng tình với bác này.

Ngo nho

Xe tăng
Ra đường nhường nhịn nhau thì đầu tiên người đi chậm dưới tốc độ cho phép nên vào làn trong và như thế ai muốn vượt cứ vượt tự nhiên, không phải xin vượt gì cả!

VNM

Xe điện
Cụ chủ mới lái mà chạy gần 100km/h ở Pháp Vân thì cũng mấu nhỉ! Tháng 8 này em đổi bằng hết hạn mà chạy Pháp Vân cũng chỉ dám đi đến 70.

anhtho

Xe ngựa
Cái đầu tiên cụ cần rút kinh nghiệm là Đừng bám sát quá.

Nếu cụ làm đúng thế thì cái thằng CAM kia phanh thoải mái, cụ cũng ko phải phanh chết.

Tôi bao giờ cũng cố gang giữ khoảng cách 1/2 tốc độ, thầy dậy như thế.
1/2 tốc độ thì chưa được 2 giây cụ ui. Cụ phải tăng thêm thành 4/5 hoặc chí ít 3/4 tốc độ mới đảm bảo.

haminh791

Xe máy
Thằng camry cư xử láo thật.

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Quê em fải chạy PV-CẦU GIẼ. Ức chế vô cùng các thể loại biển xanh,biển đỏ,taxi. Gần như k bao h nhường đường và chuyên vượt láo. Biển trắng thì cứ lò dò 60-70 ở làn ngoài.singal còi đèn kiểu gì cũng k nhường. Em mà đi đêm cứ cho tý pha chạy cho nó biết mặt. Lần trước e có lập topic về chủ đề nàu cũng lên mấy chục pagess.

billnantes

Xe container
nhiều lúc người ta vội thì cho đi trước không vấn đề gì cả .

cuop

Xe buýt
Ra đường nhường nhịn nhau thì đầu tiên người đi chậm dưới tốc độ cho phép nên vào làn trong và như thế ai muốn vượt cứ vượt tự nhiên, không phải xin vượt gì cả!
Vấn đề là mấy bố lái non (chưa chắc đã mới ạ) đi vào làn trong kẹp trước kẹp sau 2 con xe tải thì vãi mự nó ra quần rồi, nên các bố ý cứ lò do chạy làn ngoài, kiểu gì cũng không nhường.

Mazda CX9

Xe điện
Vụ chèn nhau như này cháu cũng chứng kiến 1 lần trên Pháp vân. Xe A muốn vượt nhưng xe B không nhường, A lên được rồi tức quá đè xe B. Đến trạm thu phí xe B lên chặn đầu & 4 anh đen hôi xuống. Trên xe A có mỗi 1 anh đẹp zai & người đẹp đi cùng. Nhìn các anh xe B ra đòn chuyên nghiệp lắm ạ. Chuyện đấy xảy ra cách đây chừng 1 tháng & cháu đoán anh xe A giờ này chắc cũng ra viện rồi..

Ra đường hung hãn thì sẽ gặp hung hãn hơn. Bỏ qua cụ ơi.
Hung hãn gặp Hung thần

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Các cụ tư vấn chán quá. Cụ chủ đã bảo là đi tầm 80-90 km rồi, đâu phải chạy rùa 50 km/h mà bảo chậm quá.
Em là rất ức chế với các cụ đi chậm mà xe sau xin vượt cứ không cho vượt, nhưng càng ức chế với các cụ vượt lên rồi thì lại phạnh chặn đầu hay ép xe sau không cho vượt. Một lần em chạy 95-100 km/h ở Pháp Vân, thế mà một cụ chạy Matit sau cứ đòi vượt lên, nháy pha, xi nhan loạn xạ. Hơn nhau có tí ti mà làm gì gớm thế, em éo cho vượt thế là cụ ấy vượt phải lên rồi ép vào làn trong , hạ xuống 80km/h để chèn xe em. Mại, hôm ấy mà gấu nhà em không can thì to chuyện, vì trên xe em còn thằng em vợ đầu trọc với 1 thằng thợ trong công ty đang nhao nhao lên bảo dạy cho cụ Matit bài học ( em đang về NB đòi nợ lên bỏ qua thôi ). Gì chứ đi đường phải văn minh chứ, sau em sang làn giữa , đạp ga cái và đi song song với cụ Matit gần 3km, cứ tăng thi em tăng, giảm thì em giảm, chắc cụ ấy hiểu và giảm ga xuống 80, em đi tiếp.
MÌnh đi lịch sự chứ đừng đi ẩu, với lại, thằng nào ẩu với mình thì cũng để cho nó biết, tai bay thì vạ gió thôi.
Cụ cũng bình tĩnh ghê :)
- e cũng dự là cụ chủ phát hiện ra tín hiệu xin đường rất muôn và chậm chuyển làn a.
E nhiều khi chạy cũng xi nhan dài mới nháy pha và khi lâu quá k có kq đành vượt phải thì gặp khối cụ vừa đi vừa buôn điện thoại hoặc nghe nhạc sập xình :(

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Biển bao nhiêu vậy cụ ? Em cũng đi cam và cũng hay đi đường này :)) , và em cũng không thích cụ nào đi chậm đi làn ngoài, xin đường thì không chịu cho vượt, còn kiểu bắt nạt thì mới có 1-2 lần vì quá ức chế :D

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Có thể cụ thấy cụ đi như thế là bt nhưng ng ta thấy như thế là ko ổn nển chơi cụ thôi.nếu đi làn ngoài mà thấy xe sau xin vượt thì nên vào làn trong ngay nếu làn trong ko có xe,như vậy an toàn cho cả 2

sontranvu

Xe điện
Luyện tay lái và Phản xạ cho cụ là vấn đề thứ nhất, nhắc nhở cụ đảm bảo khoảng cách với xe đi trước là vấn đề thứ hai: E thấy cụ phải cám ơn lái xe camry mới đúng ạ.
EM thấy cụ này nói chuẩn này8-}

ALTIS 98

Xe buýt
Sao cụ không phanh gấp lại cho thằng kia mất xe đi tết. :D