[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

Chopchopchop

Xe buýt
Các cháu tự tử thì phần lớn do chịu áp lực từ bố mẹ, gia đình.
Cụ đừng nói thế. Có những cháu tự gây áp lực cho bản thân đấy. Vụ lớp 10 hôm trước cộng đồng mạng chỉ trích bố cháu chưa đúng đâu. Theo em đc biết, bố xót con thức cùng con chứ ko phải ép con học đâu. Cứ đổ cho bố mẹ, các cháu tuổi này chưa hiểu chuyện sẽ nghĩ tiêu cực nếu cứ thấy con nhảy lầu là cả xã hội xông vào chửi bố mẹ. Chưa biết nguyên nhân nên thận trọng khi phát ngôn. Nhiều khi lời mình nói ra gió thổi và mình quên đi nhưng hậu quả cho người khác cũng khôn lường lắm đấy

honglong1

Xe điện
Nhìn ảnh đính kèm bài của cụ thớt, thấy dân tình hiếu kỳ nhỉ!

Nhớ ngày trước vào tuổi dở hơi, ức lắm thì bật lại bố mẹ, rồi bỏ nhà đi mấy hôm. Chưa bao giờ có ý tưởng tự tử. Có thể các cháu bây giờ áp lực lớn hơn, lại bị ảnh hưởng tiêu cực từ Youtube với FB.
Trước đây khác xa bây giờ lắm, có vụ gì ấm ức thì cũng chỉ biết tâm sự với mấy đứa bạn thân nên kiểu gì cũng không có chuyện xui khôn xui dại. Bây giờ thì chia sẻ mạng nhanh lắm nên trong số vô vàn ý kiến cũng có những câu xui dại.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ngày xưa truyền thông ít phát triển cụ ạ. Chứ ngày xưa cũng chết nhiều. Quanh chỗ em ở có đứa ngã hố vôi chết, có đứa tàu điện cán chết ...... em cũng suýt chết đuối khi đi bơi trộm. May có thằng bạn cứu được.
Vâng hồi trc ngã hố tôi vôi chết cũng ko ít đâu.

congthuong

Xe điện
Các lan can chung cư đều cao 1m4 trở lên. Em dự HS ở nhà học onl lâu ngày không được đến trường cũng là một nghi phạm cho trầm cảm.
Đợt này dồn dập nên các cụ mới để ý thôi. Chớ nó lác đác từ năm ngoái rồi.

Hãy cứ ở nhà như tụi trẻ trong 2 tuần chỉ giao tiếp với bên ngoài qua PC, Phone, các cụ sẽ thấy nó khủng khiếp thế nào ?!

Vậy mà trong những nhóm phụ huynh khi đề xuất học offline có nhiều người vẫn khăng khăng "Con tôi học online ổn lắm" !

Họ chả hiểu gì về con người , về con cái họ cả....

Cái chết về thể xác là cái chúng ta thấy được và bàn tán, nhưng chết tinh thần, thì không ai thấy đâu..

Chopchopchop

Xe buýt
Chăn ấm đệm êm, ăn no học hành bố mẹ nuôi đầy đủ, vậy sao có chút áp lực phải tự tử, hay giờ các cháu tự tử thành trào lưu, hay là tính ích kỷ muốn trả thù hành hạ bố mẹ mang nặng đẻ đau nuôi lớn mình.
Tư tưởng tự tử trả thù bố mẹ là có đấy. Nên đừng cứ vụ nào cũng chửi bố mẹ. Khi tất cả đổ xô chửi bố mẹ sẽ cổ xuý cho hành động mang tính mạng của mình ra để trả thù

Bemagauvn

Xe điện
Cụ đừng nói thế. Có những cháu tự gây áp lực cho bản thân đấy. Vụ lớp 10 hôm trước cộng đồng mạng chỉ trích bố cháu chưa đúng đâu. Theo em đc biết, bố xót con thức cùng con chứ ko phải ép con học đâu. Cứ đổ cho bố mẹ, các cháu tuổi này chưa hiểu chuyện sẽ nghĩ tiêu cực nếu cứ thấy con nhảy lầu là cả xã hội xông vào chửi bố mẹ. Chưa biết nguyên nhân nên thận trọng khi phát ngôn. Nhiều khi lời mình nói ra gió thổi và mình quên đi nhưng hậu quả cho người khác cũng khôn lường lắm đấy
Cái này cũng khó cụ, vì vấn đề này nó rộng và phong phú.
Trong gia đình cụ thể mới biết được. Nhiều bố mẹ nhẹ nhàng nhưng nói suốt từ lúc bé đến lớn chẳng hạn, lặp đi lặp lại, hoặc kiểm soát, hoặc luôn luôn áp đặt, gạt những yêu cầu bla bla, hoặc gì gì đó mà với người ngoài gặp một lần thì thấy văn minh bình thường thôi mà nhưng với trẻ tính khí đang thay đổi lại là sự hành hạ thì sao!!?
Cũng không cứ là phải quát mắng, động chân động tay mới là sự bạo lực.
Nói chung khó!

BKG

Xe tăng
Với giọng nói rất khó chịu và thái độ của ông bố thì em không nghĩ như cụ/mợ!

vua_luoi

Xe điện
Tôi vôi, đuối nước, chó dại,.... nhiều phết đấy
Đánh nhau xiên quá tay
Đua xe vỉa quá đà
Đi thăm quan với lớp ngã vực suối
Điện giật chết do nghịch dại

…..

29S2929

Xe tăng
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
Có thể ngày xưa ko có chung cư nên chọn phương thức khác và thông tin đại chúng cũng hạn chế hơn.Cũng như lượng người cũng ít hơn giờ nên tỷ lệ nó ít hơn , chứ em thấy xưa trôi sông với treo cổ cây đa cũng nhiều.Tất nhiên giờ áp lực học hành cũng hơn trước nhưng ko phải lý do hoàn toàn vậy .
Tốt nhất không nên phán xét đúng sai gì cả , tâm tính mỗi người và ở vào hoàn cảnh mới hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhớ hôm em có thông báo giấy đỗ ĐHBK Hà Nội, dư có 1 điểm, trong khi được cộng hẳn 1.5đ vùng núi. Ông già em buồn vl, tối hôm đấy ăn cơm ổng chê ỏng eo, làm ông xấu hổ. Kêu không có 1.5đ kia em trượt cmnr. (Đm vùng núi em cả tểnh năm đó đỗ BK chỉ hơn chục chứ mấy).
Em tổn thương mà buồn lắm, bỏ bữa lên đồi ngồi cho muỗi đốt, chờ đến 11h cả xóm đốt đuốc đi tìm em mới mò về.
Dám chê cậu nữa xem.
Ồ, tôi ngày xưa còn thảm hơn bác, bác ah.
Tôi học thì cũng cố gắng nhưng toàn bị tâm lý khi đi thi nên trượt liên tục, các thầy cô giáo cũng tiếc nhưng do trình độ miền núi nên ko có cách khắc phục giúp học trò. Bố mẹ ở quê ra làm công nhân mỏ nên kinh tế cũng bình thường. Tôi vẫn thường bị chửi mắng và bị nói là ngu dốt ko được tích sự gì, lớn lên ko có tương lai với nọ kia. Bố tôi lúc bực nên toàn táng vào đầu tôi ( cái này sau tôi mới biết là rất ko nên ), đau vậy nhưng tôi ko khóc thành ra lại bị nói là lì lợm ko dạy dỗ được, lớn chỉ bốc mứt ăn vã. Nói chung tôi bị ám ảnh bởi những câu nói đó nhiều. Cũng có lần tôi bỏ nhà đi và nghĩ chuyện tự tử vì tôi cảm thấy gia đình ko coi trọng mình. Thời gian trôi qua giờ tôi cũng có tuổi và bố mẹ đã già. Ngẫm lại tôi thấy thực sự là cách dạy dỗ ảnh hưởng tâm lý rất nhiều. Mặc dù bây giờ mọi người trong gia đình và xã hội dành cho tôi những từ như ko ngờ nó giỏi vậy với ko nghĩ nó lại làm được như thế hoặc dạng đặc biệt, siêu nhân...thì tôi cũng ko bao giờ quên những lần ăn đòn với bị chì chiết ngày xưa.

Tất nhiên rồi, đôi khi có những khoảng trống trong lòng và con người ta hay tìm về ký ức thủa nào, các bác cũng vậy và tôi cũng vậy nên quan điểm trên rất có thể sẽ cùng chung quan điểm các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về các vấn đề giáo dục trong gia đình nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường.

Chắc chắn rồi, vì đó là tôi mà phải ko nào?

Chopchopchop

Xe buýt
Em tầm 11h mà thấy con vẫn còn học là em xua con đi ngủ. Và chắc chắn cũng sẽ mắng như ông bố nếu lúc tối nó cứ à uôm linh tinh không học rồi đêm mới bò ra học. Ông bố có nói câu " con phải biết sắp xếp... " em ko nghe rõ hết, là câu em hay mắng con khi nó học khuya. Nên em hiểu ông bố nói như vậy. Mình đang thương cảm cháu bé và mang luôn sẵn định kiến với bố mẹ khi sự việc xảy ra nên hay quy chụp mà không thật sự hiểu rõ ngọn ngành

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Khi con cái không nghe lời thì bố mẹ không vui là điều dễ hiểu. Ông bố cũng chỉ nghiêm khắc chứ không quá đáng sỉ nhục gì con cái. Ai mà chê trách ông bố này em thấy người đó dễ bị tiêm nhiễm văn hoá dạy theo tây nửa mùa. Mỗi xh nó có đặc thù riêng. Ko thể áp dụng giáo dục tây cho ta. Chúng t chỉ có thể tham khảo một số mặt chứ không thể áp đặt bê nguyên si về.
Những người chỉ trích phụ huynh trường hợp này là những người nông cạn. Chính những lời chỉ trích phụ huynh sẽ thành lời dẫn dắt cho bọn trẻ khác học theo. Vì chúng đã nhận thấy cách trả thù phụ huynh dc nhiều ng đồng tình. Tôi tha thiết kêu gọi mọi người, đừng xét đúng sai của ai trong trường hợp như này, mà hãy phân tích để bọn trẻ khác đọc được ra đi thế này người thân bạn bè sẽ bị đau khổ ra sao. Cuộc đời bị phí phạm như thế nào. Phải phân tích cho bọn trẻ thấy hành vi này là sai lầm không thể vãn hồi. Có vậy mới giúp ích cho đời. Thay vì chỉ trích để cổ súy hành động dại dột.

coconvn

Xe buýt
Các cụ mợ có con độ tuổi này nên chăm chút cả đời sống trên MXH của các cháu. Các cháu chưa đủ bản lĩnh và kinh nghiệm để sử dụng một cách an toàn.

Ngay kể cả các cụ mợ ở đây lướt FB thấy bạn bè khoe nhà khoe xe mà mình ko bằng cũng có cảm giác so sánh và thất vọng bản thân. Hay như các cụ bên thớt LX chống Mĩ cảm giác ăn thua sẵn sàng ăn sống nhau.

FB Instagram ở Mỹ bị kiện rất nhiều vì gây trầm cảm lo âu. Thuật toán và máy news feed của FB IG thúc đẩy sự tranh cãi, so sánh nhau. Các cháu chưa đủ trải nghiệm và vốn sống sẽ bị cuốn vào và cảm giác đời mình ko được như những thứ tốt đẹp trên FB IG như thế là thất bại. Muốn xóa game làm ván mới.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Hí hí, ngày xưa bọn em bùng tiết chơi ném lon cả chiều, phê vãi, lại còn cắt tanh xe đạp đi câu cá diếc nữa chứ, giờ làm quái có vụ đấy ở thủ đô :))
Tanh xe đạp câu được cả cá rô đấy,bọn e câu cứt trâu mà nó cũng đớp:))

namson229

Xe điện
Cho hỏi ngày xưa lứa 7x các cụ có học thêm từ thứ 2 đến chủ nhật không? Có phải đạt 8.0 trở lên không? Có bắt phải đứng nhất lớp không?
Ko cụ ơi, ôn thi đại học tuần 4 buổi , trong đh bách khoa, e thi khối a, toán lý hóa, môn khác kệ, loanh quanh 5, 6 điểm, 3 năm cấp 3 học sinh trung bình, ko dc tiên tiến, nói gì hsinh giỏi.... e học cấp 3 kim liên nhé. Giờ hsinh bây giờ áp lực quá, con e cũng ko bị ép học như thế, ko học đại học thì học nghề cũng dc, tư tưởng cho tự học là chính

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Em tầm 11h mà thấy con vẫn còn học là em xua con đi ngủ. Và chắc chắn cũng sẽ mắng như ông bố nếu lúc tối nó cứ à uôm linh tinh không học rồi đêm mới bò ra học. Ông bố có nói câu " con phải biết sắp xếp... " em ko nghe rõ hết, là câu em hay mắng con khi nó học khuya. Nên em hiểu ông bố nói như vậy. Mình đang thương cảm cháu bé và mang luôn sẵn định kiến với bố mẹ khi sự việc xảy ra nên hay quy chụp mà không thật sự hiểu rõ ngọn ngành
Khi con cái không nghe lời thì bố mẹ không vui là điều dễ hiểu. Ông bố cũng chỉ nghiêm khắc chứ không quá đáng sỉ nhục gì con cái. Ai mà chê trách ông bố này em thấy người đó dễ bị tiêm nhiễm văn hoá dạy theo tây nửa mùa. Mỗi xh nó có đặc thù riêng. Ko thể áp dụng giáo dục tây cho ta. Chúng t chỉ có thể tham khảo một số mặt chứ không thể áp đặt bê nguyên si về.
Những người chỉ trích phụ huynh trường hợp này là những người nông cạn. Chính những lời chỉ trích phụ huynh sẽ thành lời dẫn dắt cho bọn trẻ khác học theo. Vì chúng đã nhận thấy cách trả thù phụ huynh dc nhiều ng đồng tình. Tôi tha thiết kêu gọi mọi người, đừng xét đúng sai của ai trong trường hợp như này, mà hãy phân tích để bọn trẻ khác đọc được ra đi thế này người thân bạn bè sẽ bị đau khổ ra sao. Cuộc đời bị phí phạm như thế nào. Phải phân tích cho bọn trẻ thấy hành vi này là sai lầm không thể vãn hồi. Có vậy mới giúp ích cho đời. Thay vì chỉ trích để cổ súy hành động dại dột.
Cụ xem video được mấy phút mà "biết rõ ngọn ngành" vậy?
Xem video mấy phút rồi nhận xét, Thế có nông cạn không? :-?

BKG

Xe tăng
Em vẫn bảo toàn suy nghĩ của mình, vì thực tế xung quanh em chứng kiến rất rất nhiều ông bố bà mẹ hãnh tiến, xem con như đồ trang sức, ép con học đủ thứ trên đời, cả ngày học ở trường, tan học chính lại học phụ...tối mắt tối mũi!

TÔN

Xe container
Thật buồn và quá đang tiếc
Bài học lớn cho các cha các mẹ